Dấu hiệu nhận biết chào mào hay !!!

Chubin

Hi,thấy mấy bác nói chuyện vui quá nên e cũng mạn phép góp vui ạ. cái vụ đi bắt bổi ở tiệm,trong lồng tập thể từ 15-30 em ý ạ..em có ý kiến thế này: Do ở lồng tập thể nên để mà ngồi chờ đc nghe giọng sổ thì khó lắm ạ,e là e cứ xách ghế ngồi cách lồng 1m rồi nhìn (cũng hơi hoa mắt). thứ đầu tiên e xem xét là thái độ (thái độ của mấy con chim+ chủ tiệm nữa =)) hehe) cứ con nào trong lồng mà mào luôn dựng,đứng thẳng,hầm hè mấy con bên cạnh,thậm chí mổ,đuổi..là em chấm cho 1đ đã. Thứ 2,bắt đầu xét về bóng bộ,như các bác đã nói ở trên đấy,đc thế thì còn gì bằng-nhưng em cứ nhìn dài đòn,lông lá lành lặn chút là ok,thêm cho 1đ nữa. Thứ 3,sau khi xong 2 công đoạn trên,e lại gần xua tay phát cho bay loạn lên(cố nhớ rõ em mà mình đã chấm nhé các bác =.=' ) ...ra ngoài hút điếu thuốc cho đỡ hoa mắt đã =)) Hút xong điếu thuốc+đôi 3 câu chém gió với chủ tiệm xong,quay lại lồng và lại xách ghế ngồi,tiếp tục làm lại công đoạn 1 và 2 (áp dụng với em khác cũng trong lồng đó. Khả năng e thứ nhất,thứ hai,ba trong lồng đụng độ nhau là khá cao nên các bác để ý e nào nhỉnh hơn về thái độ,bố láo thì thò móc vào móc luôn đi ạ,e nó mà mổ lại móc thì càng tốt hihi!
Trên đây là chút góp ý nhỏ của e về cách e đi móc bổi trong lồng chung thôi ạ. nếu có sai sót mong các bác góp ý cho em nhé!

phamdong411

các bác bảo chim độc chơi hay theo ý tôi là chưa hợp lý,
vì sao: những con chim độc như bạch tạng, có lông trắng,ngũ đoản.... là những con chim phát triển không bình thường, giống như người lùn, bạch tạng, cao quá....
bao giờ chim có gien tốt không thể là những con chim độc như vậy
có chăng nó đắt là vì nó hiếm mà thôi, chứ chưa chắc nó đã chơi tốt

jang

Hi,thấy mấy bác nói chuyện vui quá nên e cũng mạn phép góp vui ạ. cái vụ đi bắt bổi ở tiệm,trong lồng tập thể từ 15-30 em ý ạ..em có ý kiến thế này: Do ở lồng tập thể nên để mà ngồi chờ đc nghe giọng sổ thì khó lắm ạ,e là e cứ xách ghế ngồi cách lồng 1m rồi nhìn (cũng hơi hoa mắt). thứ đầu tiên e xem xét là thái độ (thái độ của mấy con chim+ chủ tiệm nữa =)) hehe) cứ con nào trong lồng mà mào luôn dựng,đứng thẳng,hầm hè mấy con bên cạnh,thậm chí mổ,đuổi..là em chấm cho 1đ đã. Thứ 2,bắt đầu xét về bóng bộ,như các bác đã nói ở trên đấy,đc thế thì còn gì bằng-nhưng em cứ nhìn dài đòn,lông lá lành lặn chút là ok,thêm cho 1đ nữa. Thứ 3,sau khi xong 2 công đoạn trên,e lại gần xua tay phát cho bay loạn lên(cố nhớ rõ em mà mình đã chấm nhé các bác =.=' ) ...ra ngoài hút điếu thuốc cho đỡ hoa mắt đã =)) Hút xong điếu thuốc+đôi 3 câu chém gió với chủ tiệm xong,quay lại lồng và lại xách ghế ngồi,tiếp tục làm lại công đoạn 1 và 2 (áp dụng với em khác cũng trong lồng đó. Khả năng e thứ nhất,thứ hai,ba trong lồng đụng độ nhau là khá cao nên các bác để ý e nào nhỉnh hơn về thái độ,bố láo thì thò móc vào móc luôn đi ạ,e nó mà mổ lại móc thì càng tốt hihi!
Trên đây là chút góp ý nhỏ của e về cách e đi móc bổi trong lồng chung thôi ạ. nếu có sai sót mong các bác góp ý cho em nhé!
có 1 điều cần lưu ý ở cách này!!!
khi bác xác định chọn bổi lồng tập thể mà ko cần nghe sổ như vậy thì cách nhìn nhận thái độ chim của bác cũng may rủi lắm,mình cũng đã từng hốt 1 em thái độ thật sự tốt nhưng ai zè lại là mái(mà hình nhu là mái đầu đàn hay sao ấy,zí rượt đuổi cả bầy chim mà cắn mà mổ)

phamkien25

Chào cả nhà, mình cũng mới mua 1 em bổi chỉ biết ở tiệm nói là chim daklak thôi, chú này mới đem về đả chịu hót rồi. Mình down tiếng của chú chào mào này http://www.youtube.com/watch?v=0GkDXOVFWnQ cho nó nghi thì nó hót theo cũng khá giống chú chim này, cả nhà cho minh biết là như vậy có được ko.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Dấu hiệu này chưa thấy ai nói, mình xin bổ sung. Khi chim bắt đầu xong lông, có lửa. Không con chim se sẻ nào bám được vào lồng để ăn. Vì chim hay thường rất dữ, se sẻ vừa bay đến lồng, chào mào đã bám lồng đá se sẻ. Thân.

nam

Dấu hiệu này chưa thấy ai nói, mình xin bổ sung. Khi chim bắt đầu xong lông, có lửa. Không con chim se sẻ nào bám được vào lồng để ăn. Vì chim hay thường rất dữ, se sẻ vừa bay đến lồng, chào mào đã bám lồng đá se sẻ. Thân.
Cái này đọc xong thấy 'là lạ' và 'vui vui'! Cảm ơn bạn đã chia sẻ.

nam

Những hình dáng bề ngoài chỉ phản ảnh đa phần về mặt hình thức chú chim thôi. Còn hay hoặc không hay là do tố chất chú chim. Giả sử: 1 con chim có giá 1 triệu và 1 con chim có giá 10 triệu, 2 con dáng vẻ bề ngoài như nhau. Nhưng nếu mua mà chỉ nhìn qua hình dáng thì mình dám chắc 100% người ta sẽ chon con 1 triệu, còn nếu để lấy con 10 triệu thì 100% sẽ đi thử chim và phải thử chim hay mới đưa ra quyết định có mua chú chim đó hay không. Qua đó, mình thấy khi giá trị hoặc độ rủi ro càng cao thì người chơi thường chọn cách thử nghiệm là chính chứ không phải qua hình dáng, và phải cần 1 độ chơi ổn định trong 1 khoảng thời gian nhất định. Thân.

còn nếu chú chim chào mào có sợi lông trắng trên chóp mào thì có được liệt vào dấu hiệu để nhận biết chim hay hay không chủ thớt ?

LamThieuPhong

Em mới bắt được 1 con !
Yếm đậm gần khít vào nhau và 2 bên cánh cũng mỗi bên 1 cái lông trắng nhìn rất rõ !
nhưng vẫn hơi rát người,

thangqn

tìm chọn một chú chim hay khó quá,mình nghe diễn đàn chỉ giáo nhiều cách không biết cách nào là đúng nhất

xuanhuy008

tìm chọn một chú chim hay khó quá,mình nghe diễn đàn chỉ giáo nhiều cách không biết cách nào là đúng nhất
bạn muốn tìm chim hay mà dễ thì chỉ cần có nhiều tiền. ra cội xem con nào chơi đỉnh nhất mua về là ok thôi mà!

thangqn

bạn muốn tìm chim hay mà dễ thì chỉ cần có nhiều tiền. ra cội xem con nào chơi đỉnh nhất mua về là ok thôi mà!
mình nghĩ cũng chưa phải giá cao là hay đâu,cội này hay nhưng nhiều khi sang cội khác lại ko hay,nói vậy thôi theo mình thì huấn luyện lên vẫn thích hơn

Pleikupho

có tiền ai chẳng biết là mua dc chim hay ngay. cứ tới mấy chổ nào thi chim đấy. cứ nhất nhì ba là làm tới. đảm bảo hay. nhưng khổ nổi là bác ko cho phép. bởi vậy ae mới cần những dấu hiệu nhận biết là chim hay để mà còn chọn.hehe. thôi ngồi ngóng tiếp, chờ ae cho cao kiến e học theo

L

linhbuudien

Guest
Theo tôi chào mào hay là làm sao kết nối được những người nuôi Chào mào trên cả nước.lấy làm gì những cờ,Nhất Nhì ba,top...mà không vui.Lên diễn đàn đẻ chia xẻ,chia vui
Rất thân
có tiền ai chẳng biết là mua dc chim hay ngay. cứ tới mấy chổ nào thi chim đấy. cứ nhất nhì ba là làm tới. đảm bảo hay. nhưng khổ nổi là bác ko cho phép. bởi vậy ae mới cần những dấu hiệu nhận biết là chim hay để mà còn chọn.hehe. thôi ngồi ngóng tiếp, chờ ae cho cao kiến e học theo

móc chim ra

1. chim có cặp cánh bắt lên lưng chéo nhau , là chim chơi không bền, dễ mất hình sau 10 phút lên giàn.

Ngược lại với kiểu chim bắt chéo cánh là chim có cánh rời khi để trên lưng.

2. Lông bụng phần xương sườn (sát rìa cánh) mà có màu trắng xám khói thì có tỉ lệ % chơi hung -sát chim cao hơn lông trắng tinh.

Chia sẻ theo kinh nghiệm quan sát của cá nhân mình, mang tính hạn chế
Chắc nhiều nhiều ae sẽ phản đối, vì có rất nhiều điển hình ngoại lệ.

Nhưng mình chỉ nói cái mình tin, và chia sẻ cho ae thôi !!!

Hi hi, không phải bỏ qua
kết cái kết quả này nè keeee đúng là con mắt ban giám khảo like mạnh:D

shelockhome

Hôm qua em mới mua 1 con chào mào, giá 100k. e chọn theo kinh nghiệm của 1 bác trên này bằng cách vẫy tay, con nào đậu trước thì chọn,
Tối qua e đưa em nó về, sáng nay em cho em nó nữa quả chuối nhỏ, sau đó cỡ 1 tiếng thì em nghe em nó hót vài tiếng. e thấy mừng lắm. Các bác cho em hỏi thế là sao ạ? vì e nghe các bậc tiền bối nói về thuần nó đến 2-3 tháng nó mới hót.
Em để chim ở trong lồng, bịt vãi đen mỏng và để trong goc cửa, 1 phía hướng ra sáng thôi ạ.

yeuchimnhucon

chào bác,e co chú chmao bổi mua t10/2012 co đặc điểm như bac nói nhưng e thấy cũng bình thường chứ có gì hay.mong bác nói cụ thể hơn.thanks bác

yeuchimnhucon

chào bác,e co chú chmao bổi mua t10/2012 co đặc điểm như bac nói nhưng e thấy cũng bình thường chứ có gì hay.mong bác nói cụ thể hơn.thanks bác<br><br>

hvkt_87

Nếu các bác mới chơi!Thì hay coi kĩ những bài tham gia ý kiến của các cao thủ nhé!Những bài của các nick CÓ MÀU !Đó là những kinh nghiệm chính xác nhất!Chứ mình sợ nhiều quá các bác mới chơi lại bị rối!
Thân!