Dấu hiệu nhận biết chào mào hay !!!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Theo em đơn giản thế này, mua chim lồng tập thể mà kè được chim đấu thì hay quá, nếu đi mua tay không hoặc hôm nào say nắng, hay bị sét đánh trúng mê em nào rồi cần mua ngay thì cứ dựa vào các cách sau mà đoán chim, đó là tập nhìn kĩ mẫu mã các chú chim hay dữ ở cội lớn, hoặc các cao thủ mà ta biết, dần dần hình ảnh ấy ăn vào máu, nhìn là biết ngay không phải điều một điều hai đầu to, đuôi dài, vv.. gì cả, đó là chọn con chim đẹp dữ bề ngoài, còn về độ hay thì nhìn thần sắc tính sau. Vài lời bà tám.

Thân, black_fish9402

quankmt

Theo em đơn giản thế này, mua chim lồng tập thể mà kè được chim đấu thì hay quá, nếu đi mua tay không hoặc hôm nào say nắng, hay bị sét đánh trúng mê em nào rồi cần mua ngay thì cứ dựa vào các cách sau mà đoán chim, đó là tập nhìn kĩ mẫu mã các chú chim hay dữ ở cội lớn, hoặc các cao thủ mà ta biết, dần dần hình ảnh ấy ăn vào máu, nhìn là biết ngay không phải điều một điều hai đầu to, đuôi dài, vv.. gì cả, đó là chọn con chim đẹp dữ bề ngoài, còn về độ hay thì nhìn thần sắc tính sau. Vài lời bà tám.

Thân, black_fish9402
em cũng ít nhìn những con hay, con đẹp nhưng nhìn nhiều chim người ta rồi cũng quen mắt,cũng chẳng biết trống mái ra sao nhưng giờ cứ chọn theo cảm tỉnh tỉ lệ trống cũng cao.
Nhưng con đặc biệt mà vào tay e thì cũng như con bình thường thôi.hehe. Quý giá với người biết giá trị còn không thì như nhau hết.

hovaten

Moderator
1. chim có cặp cánh bắt lên lưng chéo nhau , là chim chơi không bền, dễ mất hình sau 10 phút lên giàn.

Ngược lại với kiểu chim bắt chéo cánh là chim có cánh rời khi để trên lưng.

2. Lông bụng phần xương sườn (sát rìa cánh) mà có màu trắng xám khói thì có tỉ lệ % chơi hung -sát chim cao hơn lông trắng tinh.

Chia sẻ theo kinh nghiệm quan sát của cá nhân mình, mang tính hạn chế
Chắc nhiều nhiều ae sẽ phản đối, vì có rất nhiều điển hình ngoại lệ.

Nhưng mình chỉ nói cái mình tin, và chia sẻ cho ae thôi !!!

Hi hi, không phải bỏ qua

caube1002

Trường hợp của bạn:

Ngoài những tiêu chí lý thuyết ở trên đã trình bày tương đối về chim chuẩn, bạn cần có:

- Quen 1 người có chim thuần dạn đã chơi dàn ổn!
- Mượn được con đó (hoặc rủ được người đó) mang chim đến chỗ mua chim bổi
- Người bán chim cho bạn kê lồng chọn

ĐK đủ:

- Bạn muốn mua và có tiền để mua
- Trong lồng đó có con chim khá, chịu đấu.

Cách thực hiện:

Treo lồng chim thuần cách lồng chim chọn 15 - 20 cm, lúc này chim thuần sẽ đấu với chim lồng như kiểu đấu avi. Bạn quan sát những con chim có thái độ đấu lại chim thuần như đứng thẳng người, kéo bọng đấu, nhấp nhấp cánh sát bên con thuần. Bạn chọn con ưng ý nhất trong số đó. Theo mình đó là con khá nhất trong lồng tập thể.

Thân ái!
đi chọn chim bổi ở lông tập thể mà được như bác Đoán nói thì còn gì bằng.hihi

caube1002

1. chim có cặp cánh bắt lên lưng chéo nhau , là chim chơi không bền, dễ mất hình sau 10 phút lên giàn.

2. Lông bụng phần xương sườn (sát rìa cánh) mà có màu trắng xám khói thì có tỉ lệ % chơi hung -sát chim cao hơn lông trắng tinh.

Hi hi, không phải bỏ qua

điều này mình cũng thấy chuẩn, còn điều 2 thì chưa trải nghiệm.

cmtegiac

Hi hi, không phải bỏ qua
cái này thực tế em cũng thấy thế

hovaten

Moderator
cái lông như hình avatar bạn cmtegiac là lông xám khói mà hovaten đề cập ở ý thứ 2 đó,

Con 50 của anh Sang là điển hình cho 2 yếu tố :

1. Cánh bắt lên lưng không quá cao, sâu vào lưng mà hơi "hờ hững" buông xuống 2 bên sườn . Không phải xệ cánh đâu nha, mà là vai rộng hơn bụng quá nhiều, khiến cho 2 cánh lúc nào cũng khuỳnh khuỳnh ra như thế đấy.
Cái vai khỏe như thế, cái cánh luôn tư thế sẵn sàng như thế rất dễ có lối chơi cánh "quạt ba tiêu", xem vô cùng sướng mắt.

2. Lông bụng không trắng tinh tươm mà phảng phất lông xám khói, sợi đậm sợi nhạt.
Xem ra thì không bắt mắt như những chú " bạch mã hoàng tử", nhưng đâu đó ẩn chứa trong những sợi lông xám kia là tố chất của những e chim bã - già rừng, từng hùng cứ 1 thung, chứ không thể là chim má trắng nuôi lên mà có được ( trừ những em má lỡ, nghĩa là má trắng đã hơi già tháng, đã học xong giọng, đã định hình phong cách, sắp tách bày chiếm thung , thiếu 2 tuần nữa là thành trùm 1 thung rồi ................... thì bị bắt)

Quangminhptc

Càng ngày càng có nhiều kinh nghiệm hay, mong các bác góp ý tiếp em xin chống cằm học hỏi

matna

1/ Chim mình dài hay ngũ đỏan
2/ Chim có chân mũ dày, mũ đinh,tê giác,lân...
3/ Chim có cườm đâm hay giáp với nhau
4/ Chim có đôi mắt to, lồi ra hơn bình thường
5/ Chim có tướng đứng hình chữ C, hay chồm phía trước
6/ Chim dáng nhảy cầu đẹp
Mình có 2 con hội đủ cả 6 yếu tố này, má trắng mới lên mùa này, chưa đấu trường được, chỉ được cái là tướng chim quá chuẩn, nhìn là thích rồi

matna

cái lông như hình avatar bạn cmtegiac là lông xám khói mà hovaten đề cập ở ý thứ 2 đó,

Con 50 của anh Sang là điển hình cho 2 yếu tố :

1. Cánh bắt lên lưng không quá cao, sâu vào lưng mà hơi "hờ hững" buông xuống 2 bên sườn . Không phải xệ cánh đâu nha, mà là vai rộng hơn bụng quá nhiều, khiến cho 2 cánh lúc nào cũng khuỳnh khuỳnh ra như thế đấy.
Cái vai khỏe như thế, cái cánh luôn tư thế sẵn sàng như thế rất dễ có lối chơi cánh "quạt ba tiêu", xem vô cùng sướng mắt.

2. Lông bụng không trắng tinh tươm mà phảng phất lông xám khói, sợi đậm sợi nhạt.
Xem ra thì không bắt mắt như những chú " bạch mã hoàng tử", nhưng đâu đó ẩn chứa trong những sợi lông xám kia là tố chất của những e chim bã - già rừng, từng hùng cứ 1 thung, chứ không thể là chim má trắng nuôi lên mà có được ( trừ những em má lỡ, nghĩa là má trắng đã hơi già tháng, đã học xong giọng, đã định hình phong cách, sắp tách bày chiếm thung , thiếu 2 tuần nữa là thành trùm 1 thung rồi ................... thì bị bắt)
Lăng phân tích kỹ quá.
Chắc bữa nào phải nhờ Lăng tuyển giúp chim bổi về nuôi quá, mỗi lần chim về 100 con, không biết lựa em nào luôn!

yeuchimhue

theo em chã cần biết chim thế nào , cứ mang ra giàn đấu , hay dở biết liền , chứ cứ nhìn đẹp trai , phong độ mà trong bọc chả có đồng nào , nó lừa cho hết ví các bác ạ hêhhehehe

dungblack

theo mình thì ko đúng . vì chim hay thì do tính nết , bản chất của từng con chứ đâu phụ thuộc vào mấy sợi lông

Vui lòng viết Tiếng Việt có dấu!

Thân, Impala!

Sửa bởi Amin:

hovaten

Moderator
Lăng phân tích kỹ quá.
Chắc bữa nào phải nhờ Lăng tuyển giúp chim bổi về nuôi quá, mỗi lần chim về 100 con, không biết lựa em nào luôn!

Lăng mà dám đi lựa chim cho Chương sao, không dám múa rìu qua mắt thợ rồi Chương ơi,
Lăng từng thấy Chương dẫn 1 nhóm các em học sinh đi lựa chim ở tiệm,
Thầm ngưỡng mộ 1 người quá nhiệt tình vì phong trà như chương,
Thân.

theo em chã cần biết chim thế nào , cứ mang ra giàn đấu , hay dở biết liền , chứ cứ nhìn đẹp trai , phong độ mà trong bọc chả có đồng nào , nó lừa cho hết ví các bác ạ hêhhehehe

theo minh thi ko dung . vi chim hay thi do tinh net , ban chat cua tung con chu dau phu thuoc vao may soi long

Vui lòng viết Tiếng Việt có dấu!

Thân, Impala!

cả 2 bạn đều đúng, hoàn toàn đúng.

Chim chơi tốt hay chơi dở ... đều phải kiểm chứng cuối cùng là ....... đấu giàn.
Như đá banh vậy, nhìn tỷ số nói chuyện. Đá 1 trận biết ngay cao thấp.
Chứ nhìn bóng bộ chỉ nói được đâu 3 phần.

Ở đây, topic này giành để nói 3 phần đó,

Nghĩa là những đặc điểm THƯỜNG THẤY của 1 chú chim chơi được chơi hay, được rút ra từ nhiều quan sát trong quá trình chơi , mà những ae trên này để ý, ghi lại .................................... cho vui thôi.

Để chi vậy nè !

Để qua đó, những ae đang tuyển chim còn ít kinh nghiệm hoặc nhiều kinh nghiệm nhưng ít trãi nghiệm (chứ mấy bậc lão thì họ chỉ cho mình không hết, lấy đâu mình mở miệng) được bổ sung những quan sát đó. Có thêm căn cứ, tiêu chí để gạn lọc giữa nhiều lựa chọn. ( như matna nói là cả 100 em chim bã)

Từ đó nâng tỉ lệ % thành công cao hơn cho ae mới chơi.

Chứ để chắc ăn thì bạn cứ treo chim, cho đấu , thấy nóng trong người , thì ............................................................ túi toi tiền.

P/s: Có treo chim lên thì cũng tuân theo 2 điều:

a. Không bao giờ quan sát đánh giá con chim ở nhà nó. Chỉ đánh giá nó đúng khi treo ở trường chim, đông chim và chim hung càng tốt.

b. Không bao giờ xem chim 1 lần, thấy "yêu" quá mà bắt ngay.

Phải xem nó vài ngày khác nhau. ( Trừ khi chim chơi quá xuất chúng mà giá quá rẻ, dưới 1 triệu, chần chừ là có kẻ khác cuỗm)

Mua con chim từ 1-->2 triệu thì xem nó > 3 lần, chí ít thì cũng 3 lần. Thưa thưa ngày cũng được, mà chủ chim ép xem 3 ngày liền càng tốt.

Mua con chim từ 2--> 4 triệu thì phải xem nó >5 lần, trong 2 tuần. Nếu nó có giải > khuyến khích thì coi như có bảo chứng, xem 2 lần ổn định như nhau là chơi.

Mua con chim từ 4--> 8 triệu thì phải có kèm theo cái giải khuyến khích, và test 2 lần ở trường uy tín nhất khu vực ( Nha Trang thì
mang ra Yến Phi, cho đấu với vài con tên tuổi của các bác Hòa, Châu, Quang, Long, Linh, Út, Hòa ....)

Trên 8 triệu thì phải có giải trên khuyến khích nhé, những em này thì test thi tuần, dợt cội chủ nhật 2 lần liền nhau là được.

**** Nói tào lao cho vui, ae trên này ai thấy được thì nhớ cho vui, ai thấy dở thì sửa, bổ sung dùm rồi bỏ qua, Chứ đừng ném đá em nhé, hovaten sợ cảm giác bị 1 thành viên có phong cách Nhạc Bất Quần vào chém liên hoàn đao , đau đớn lắm lắm ...,

Hí hí ...

ManhQuynh

Ở ngoài bắc này thì chim là thi hót, nhưng mình thấy bác này không nói tới yếu tố mỏ con chim nhỉ, mình chọn chim thì mình thích mỏ nhỏ, mỏng, mặt giữ...

phong

Thử nhìn lại , với những con chim có giải thì, không phải vậy đâu.

masize

theo mình thì chim hay là 1 con chim chơi hay.vậy thôi.ko có đầu, mình, mỏ gì hết

dieu

đúng ak. nhà em cũng đang nuôi 1 con như vậy. có 1 cọng lông trắng ở bên cánh , và chơi thì rất hăng nữa

quangsang

Chọn được 1 chú bổi hay thì thật là khó! Mấy tiêu chí trên theo mình thì chọn được 1 e siêu mẫu.hi
Càng khó tính chọn bổi bao nhiêu thì xác suất thành công sẽ lớn hơn. Kinh nghiệm của mình bắt bổi ngoài chim bóng bộ, phải nghe được sơ sơ chất dọng và có thái độ dù ít

Lăng mà dám đi lựa chim cho Chương sao, không dám múa rìu qua mắt thợ rồi Chương ơi,
Lăng từng thấy Chương dẫn 1 nhóm các em học sinh đi lựa chim ở tiệm,
Thầm ngưỡng mộ 1 người quá nhiệt tình vì phong trà như chương,
Thân.

cả 2 bạn đều đúng, hoàn toàn đúng.

Chim chơi tốt hay chơi dở ... đều phải kiểm chứng cuối cùng là ....... đấu giàn.
Như đá banh vậy, nhìn tỷ số nói chuyện. Đá 1 trận biết ngay cao thấp.
Chứ nhìn bóng bộ chỉ nói được đâu 3 phần.

Ở đây, topic này giành để nói 3 phần đó,

Nghĩa là những đặc điểm THƯỜNG THẤY của 1 chú chim chơi được chơi hay, được rút ra từ nhiều quan sát trong quá trình chơi , mà những ae trên này để ý, ghi lại .................................... cho vui thôi.

Để chi vậy nè !

Để qua đó, những ae đang tuyển chim còn ít kinh nghiệm hoặc nhiều kinh nghiệm nhưng ít trãi nghiệm (chứ mấy bậc lão thì họ chỉ cho mình không hết, lấy đâu mình mở miệng) được bổ sung những quan sát đó. Có thêm căn cứ, tiêu chí để gạn lọc giữa nhiều lựa chọn. ( như matna nói là cả 100 em chim bã)

Từ đó nâng tỉ lệ % thành công cao hơn cho ae mới chơi.

Chứ để chắc ăn thì bạn cứ treo chim, cho đấu , thấy nóng trong người , thì ............................................................ túi toi tiền.

P/s: Có treo chim lên thì cũng tuân theo 2 điều:

a. Không bao giờ quan sát đánh giá con chim ở nhà nó. Chỉ đánh giá nó đúng khi treo ở trường chim, đông chim và chim hung càng tốt.

b. Không bao giờ xem chim 1 lần, thấy "yêu" quá mà bắt ngay.

Phải xem nó vài ngày khác nhau. ( Trừ khi chim chơi quá xuất chúng mà giá quá rẻ, dưới 1 triệu, chần chừ là có kẻ khác cuỗm)

Mua con chim từ 1-->2 triệu thì xem nó > 3 lần, chí ít thì cũng 3 lần. Thưa thưa ngày cũng được, mà chủ chim ép xem 3 ngày liền càng tốt.

Mua con chim từ 2--> 4 triệu thì phải xem nó >5 lần, trong 2 tuần. Nếu nó có giải > khuyến khích thì coi như có bảo chứng, xem 2 lần ổn định như nhau là chơi.

Mua con chim từ 4--> 8 triệu thì phải có kèm theo cái giải khuyến khích, và test 2 lần ở trường uy tín nhất khu vực ( Nha Trang thì
mang ra Yến Phi, cho đấu với vài con tên tuổi của các bác Hòa, Châu, Quang, Long, Linh, Út, Hòa ....)

Trên 8 triệu thì phải có giải trên khuyến khích nhé, những em này thì test thi tuần, dợt cội chủ nhật 2 lần liền nhau là được.

**** Nói tào lao cho vui, ae trên này ai thấy được thì nhớ cho vui, ai thấy dở thì sửa, bổ sung dùm rồi bỏ qua, Chứ đừng ném đá em nhé, hovaten sợ cảm giác bị 1 thành viên có phong cách Nhạc Bất Quần vào chém liên hoàn đao , đau đớn lắm lắm ...,

Hí hí ...
Bác này nói hết những gì mình muốn nói rồi