Gạo Rang Trứng Gà - Món Cám Chim Dễ Làm.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn

Chọn loại trứng gà ta, trứng còn mới .

4 trứng cho đầy 5 hoặc 6 muỗng gạo, tùy loại trứng lớn hay nhỏ. Loại muỗng ăn phở.

lòng đỏ trứng gà sau khi đã bỏ lòng trắng, khuấy nhanh trong 30s.

Gạo đã rang vàng đều, có mùi thơm, không có hạt nào sống cũng như bị cháy khét.

Để gạo rang nguội 20 phút. Dùng cối gỗ giã nát khoảng 50 hay 60% gạo vừa rang xong.

Đổ gạo đã giã nát vào trứng, ta được hỗn hợp đặc, sền sệt.

Sau 15 phút, hỗn hợp đã đặc hơn.

Sau 1h hỗn hợp đã bắt đầu khô.

Dùng lò vi sóng sấy cho hỗn hợp khô hẳn.

Dùng cối gỗ giã cho rời từng viên gạo rang trứng gà sao cho vừa chim ăn.

Sửa bởi Amin:
H

hao12345

Guest
cho mình hỏi sao bạn 0 để nguyên mà đầm 50%
vì mình thấy mấy con chim nhà mình ăn loai này mà hạt bị bể or mẻ hay rớt ra đáy lồng, còn hạt nguyên lớn thì 0 thấy rớt

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Chào hao12345. Giã nát 50% thì trứng dễ thấm vào gạo, Nếu để nguyên thì tỷ lệ 4 trứng và 5, 6 muỗng gạo sẽ thành hỗn hợp rất lâu khô, vì trứng khó thấm vào gạo. Khi sấy khô, trứng bám vào gạo không hết sẽ đóng thành từng mảng trứng, như vậy sẽ có chỗ có trứng mà không có gạo.

Thường chim chọn miếng cám nào to nó ăn trước, cám nguyên thì nó ăn hết. Cám nào mẻ, nhỏ sẽ vương vãi ra ngoài vì hạt cám nào nhỏ chim gấp 1 lần 3, 4 hạt, nên sẽ có hạt vương ra ngoài.

Nếu không giã nát gạo, thì nên ít trứng gà . Nếu muốn nhiều trứng hơn thì giã nát đến 90% gạo. Khi chim đang thay lông thì cho nhiều trứng để tăng đạm, chim vào lửa thì ít trứng ( gạo giã nát sơ sơ hoặc không giã).

Thân chào.

chaomao^^py

Moderator
Chào hao12345. Giã nát 50% thì trứng dễ thấm vào gạo, Nếu để nguyên thì tỷ lệ 4 trứng và 5, 6 muỗng gạo sẽ thành hỗn hợp rất lâu khô, vì trứng khó thấm vào gạo. Khi sấy khô, trứng bám vào gạo không hết sẽ đóng thành từng mảng trứng, như vậy sẽ có chỗ có trứng mà không có gạo.

Thường chim chọn miếng cám nào to nó ăn trước, cám nguyên thì nó ăn hết. Cám nào mẻ, nhỏ sẽ vương vãi ra ngoài vì hạt cám nào nhỏ chim gấp 1 lần 3, 4 hạt, nên sẽ có hạt vương ra ngoài.

Nếu không giã nát gạo, thì nên ít trứng gà . Nếu muốn nhiều trứng hơn thì giã nát đến 90% gạo. Khi chim đang thay lông thì cho nhiều trứng để tăng đạm, chim vào lửa thì ít trứng ( gạo giã nát sơ sơ hoặc không giã).

Thân chào.
Anh vui lòng cho em hỏi thêm là với chế độ cám thế này , chế độ mồi tươi đi kèm ra sao ? Nếu chỉ chăm cám và hoa quả là chính thì có đảm bảo dinh dưỡng để chim chơi cội tốt không

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Chào Quang. Với Gạo rang trứng gà, nếu chỉ chăm cám và hoa quả thì chim không có lửa tốt đâu. cho cào cào mỗi tuần 2 đến 4 lần, có thể cho 1, 2 lần trứng kiến xen kẽ các ngày không ăn cào cào. Thân

tommy2012

Chào bạn Chiêu, cho Huy góp ý thêm. khoảng năm 90, mình có đọc sách của tác giả Việt Chương, thành phần của ông cũng giống như bạn, nhưng thêm vào đó là 1 muỗng càphê Mật ong ( Mật ong rừng tốt hơn ) .cám ơn bạn !

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Chào bác Huy. Năm 90 mà bác đã đọc sách nuôi chào mào. Chắc bác lớn tuổi hơn mình nhiều.Thêm mật ong vào cám sẽ có vị ngọt, chim thích ăn hơn. Nhưng bác chú ý coi chừng kiến . Thân

N

namkiet

Guest
Hay quá anh ơi. Công thức đơn giản dễ làm, nguyên liệu dễ kiếm, nếu anh em tìm được trứng gà ta nữa thì quá tuyệt. Cám ơn anh đã chia sẻ thêm một công thức cám cho ae diễn đàn,.
Thân

vukienvp

Chào bạn chào mào bổi!
Công thức của bạn thật đơn giản và dễ làm, nhưng cho mình hỏi chút là chỉ với lòng đỏ trứng gà-gạo rang-hoa quả và mồi tươi liệu có đủ dinh dưỡng ko vậy ( Vì mình cũng đang tự làm cám nhưng thấy công thức có rất nhiều thành phần )
Thanks bạn.
Thân vukienvp

tuanlv115

Vừa đọc bài của bác sa bên SVC . bác ý làm gạo nếp thay gạo tẻ . Công thức cám dễ làm cho anh em ít thời gian

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
vukienvp:"Chào bạn chào mào bổi!
Công thức của bạn thật đơn giản và dễ làm, nhưng cho mình hỏi chút là chỉ với lòng đỏ trứng gà-gạo rang-hoa quả và mồi tươi liệu có đủ dinh dưỡng ko vậy ( Vì mình cũng đang tự làm cám nhưng thấy công thức có rất nhiều thành phần )
Thanks bạn.
Thân vukienvp"

Bạn yên tâm là đủ dinh dưỡng. Mồi tươi mình bổ sung thêm cào cào, 1 tuần 2 đến 4 lần cho ăn cào cào, trứng kiến có thể cho ăn xem kẽ những ngày chim không ăn cào cào. Ngoài ra cho chim ăn thêm sâu gạo. Mình làm công thức này từ khi mới chơi chim. Nếu không có cào cào, trứng kiến, nên cho chim ăn thêm thịt bò , tôm bằng cách cho sâu gạo ăn thịt bò hoặc tôm, rồi mới cho chim ăn sâu. (Cho ăn cách này chim có thể bị rớt lông. Nên tập cho chim ăn lúc vừa thay lông.) Thân

chuột nhắt

Bạn yên tâm là đủ dinh dưỡng. Mồi tươi mình bổ sung thêm cào cào, 1 tuần 2 đến 4 lần cho ăn cào cào, trứng kiến có thể cho ăn xem kẽ những ngày chim không ăn cào cào. Ngoài ra cho chim ăn thêm sâu gạo. Mình làm công thức này từ khi mới chơi chim. Nếu không có cào cào, trứng kiến, nên cho chim ăn thêm thịt bò , tôm bằng cách cho sâu gạo ăn thịt bò hoặc tôm, rồi mới cho chim ăn sâu. (Cho ăn cách này chim có thể bị rớt lông. Nên tập cho chim ăn lúc vừa thay lông.) Thân[/QUOTE]

rất cảm ơn bác đã cho anh em loại cám hay. ở vung cao em thấy anh em toàn cho mi ăn thấy chơi cũng ác. còn chào mào thì em chưa thử. bác có thể hướng dẫn cụ thể về cách làm cho mình được không ? nếu không có lò vi sóng thì em đảo trên bếp than có được không. và khi đổi cám này cho chim đang ăn cám các khác chim bị xuống lông luôn không? em sẽ cho ăn 20/80 rồi đổi từ từ. bác hướng dẫn cụ thể hộ nhé vì em thấy cám này đơn giản nhưng cũng hiệu quả. em chỉ chơi chim hót và giao lưu anh em thôi không đi thi gì cả. mà em ở hà nội có phù hợp không vì ngoài bắc cào cào phải mùa hè mới có, chứng kiến càng khó, sâu qui thì có quanh năm, em nuôi cũng được. còn phân chim khi ăn cám này nó đi khô hay ướt. bác giúp nhé

khanh79

hay quá đúng thứ e đang cần. hôm kia mới làm thử 1 mẻ ko được thành công lắm. Có bài này tham khảo đc rùi ^^. tks

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Chào bác. Nếu không có lò vi sóng thì tốt nhất là phơi nắng cho gạo khô. hoặc sấy trên bếp than nhỏ lửa cho gạo khô. Nếu không có cào cào trứng kiến thì nên làm gạo trứng gà cho chim ăn thêm, vẫn để cám cũ, khi chim đã quen gạo trứng gà thì đổi cám. Đổi cám thì chim dễ bị rớt lông, bác nên đổi từ từ, khi nào chim gần thay lông thì đổi hẳn cám. Bác thử cho ăn gạo trứng gà, chim căng lửa lắm . Cho ăn gạo trứng gà, nếu rang vàng đều, ít trứng, phân chim sẽ khô, vì gạo rang rất háo nước. Thân.

chuột nhắt

Chào bác. Nếu không có lò vi sóng thì tốt nhất là phơi nắng cho gạo khô. hoặc sấy trên bếp than nhỏ lửa cho gạo khô. Nếu không có cào cào trứng kiến thì nên làm gạo trứng gà cho chim ăn thêm, vẫn để cám cũ, khi chim đã quen gạo trứng gà thì đổi cám. Đổi cám thì chim dễ bị rớt lông, bác nên đổi từ từ, khi nào chim gần thay lông thì đổi hẳn cám. Bác thử cho ăn gạo trứng gà, chim căng lửa lắm . Cho ăn gạo trứng gà, nếu rang vàng đều, ít trứng, phân chim sẽ khô, vì gạo rang rất háo nước. Thân.

em chưa hiểu ý này của bác Nếu không có cào cào trứng kiến thì nên làm gạo trứng gà cho chim ăn thêm

chào mào ăn loại này lông lá thế nào bác ? phần tách đỏ thì sao? em xin thêm ý kiến của bác.

7love

bác có thể cho em biết sau khi chào mào ăn xong đi phân có ổn ko? có mùi ko? nếu ko ép thành viên thì chim ăn có vảy thức ăn ra ngoài k? thank bác!!! bảo quản như thế nào?

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Nếu không có cào hay trứng kiến thì bác không nên thay cám cũ bằng gạo trứng , vì đặc điểm là gạo này làm phân chim khô, còn thành phần dinh dưỡng hơi ít, nhưng được cái gạo trứng luôn tươi mới cho chim ăn hết trong vòng 20 ngày hay 1 tháng rồi làm tiếp. nên dinh dưỡng trong gạo trứng không bị mất nhiều. Kiến rất thích loại gạo này.

Chào mào ăn loại này không cung cấp hoàn toàn dinh dưỡng cho chim, mà phải thêm mồi tươi, trái cây màu đỏ thì tách mới đỏ và lông lá mượt.

Phân nát là do chim chưa căng lửa, Phân không có mùi. Đúng là gạo trứng chim ăn hay vãi cám ra ngoài. Bảo quản trong tô, dưới đáy có dĩa nước để chống kiến vào.

Thân chào