Gạo Rang Trứng Gà - Món Cám Chim Dễ Làm.

sonbt

làm khỏe lắm Sơn ơi.mua tấm thơm ,sàng ra,chon hạt to giã sơ lại.rồi rang lên,mau vàng và giòn lắm.xong đổ trứng vô,sấy sơ là ok ah.
Em chỉ làm gạo thường rang xong, còn nóng thơm em đổ lòng đỏ trứng vào. Thơm ngon, mình cũng muốn ăn luôn.
Em cho ăn trái cây là chủ yếu, có thêm tí dế, sâu quy thôi ah. Chim cm nhà em chỉ để nghe giọng nó vào buổi sáng.

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Anh cũng làm món này cho dàn chim của anh ở nhà nữa hả? Cứ tưởng anh dùng công thức khác chứ. Món này cực kỳ dễ làm và rất dễ thích nghi cho những chú chim, dù là những chú mới về nhà mới cũng không bị rớt lông vì đổi cám.
Thân
anh làm cho con 100 ăn vì chân nó bị đau lâu,có dấu hiệu bị liẹt ngón sau,ko biết có phải do thiếu vitamin b1 nên anh làm cho ăn bổ sung

Mickeycm.batoqn

cho em hỏi ko có cào cào và trứng kiến chỉ dùng sâu rồng và sâu gạo thôi và kết hợp với gạo rang thì chim có ổn định ko vậy anh chiêu

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Khi dùng gạo rang trứng gà nên đi kèm với mồi tươi là tốt nhất, làm gạo trứng gà cho vừa đủ vào cóng , chim ăn hết làm tiếp, không nên làm để dành.
Nếu không có mồi tươi, chỉ có sâu rồng và sâu gạo thì nên cho thêm bột tôm và mật ong vào gạo rang trứng gà. Có mồi tươi luôn làm chim chơi căng lửa hơn, còn chim có ổn định hay không còn phụ thuộc vào cách chăm chim và tố chất con chim. Chúc bạn chim luôn ổn định, chơi căng lửa. Thân

SherlockTN

Lúc trước có ng bạn cũng bày món cám này, nhưng khác ở chỗ gạo anh ta ngâm nước 1 lúc rồi mới bóp nát và rang với trứng, có lẽ ngâm nước cho gạo dễ nát (không phải giã gạo ra) và làm trôi đi những tạp chất, bụi bặm trên hạt gạo!!!

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Khi ngâm gạo vào nước rồi mới rang, gạo sẽ nổ ra, xốp như bắp, giã nhanh nát hơn, trứng cũng dễ ngấm vào gạo. Khi nào mình thử làm cách ngày xem có gì thú vị không, hihi.

sonbt

tỉ lệ mật và bột tôm khố như thế nào anh chiêu. Lâu nay em thường 1 lon gạo ( lon sửa ông thọ/ phương nam ) + 5 lòng đỏ trứng, sâu rồng, sâu gạo + trái cây. Anh xem vậy có ổn không ah.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
chào bạn sonbt, 1 lon sữa bò gạo+ 5 lòng đỏ thì hơi ít trứng, mà không nên làm nhiều. làm ít, chim ăn hết làm tiếp. Nếu làm 1 lần 1 lon sữa bò gạo, phải trên 12 lòng đỏ trứng, mật ong 5 muỗng( loại muỗng ăn phở), 3 muỗng bột tôm.

Sâu rồng, sâu gạo , trái cây không nên cho vào cám, nên cho ăn riêng tốt hơn.

sonbt

Sâu + trái cây e cho riêng anh ah.
Mật ong anh mua loại vậy ? ở em đa số mật ong nuôi, đường nhiều. Bột tôm khô ở em là loại ko có vỏ. Vậy có nên ko anh.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Mình cho mật ong rừng. Mật nuôi cũng tốt. bột tôm thường không có vỏ.

Món cám này hay ở chỗ là dễ làm, làm nhanh, nguyên liệu có sẵn ở nhà. chim ăn hết làm tiếp, nên cám luôn tươi mới, giữ lửa chim ổn định.

Mickeycm.batoqn

sáng nay làm mà quen mật ong rồi,chắc bỏ làm lại.
bột tôm là bột gì vậy anh chiêu,trộn chung luôn với gạo rang hả anh

sonbt

sáng nay làm mà quen mật ong rồi,chắc bỏ làm lại.
bột tôm là bột gì vậy anh chiêu,trộn chung luôn với gạo rang hả anh
Tôm( hay tép ) khô xay ra thành bột đó. Không có mật ong cũng được, lần sau làm bỏ. Chứ bỏ thì uổng,

Mickeycm.batoqn

Tôm( hay tép ) khô xay ra thành bột đó. Không có mật ong cũng được, lần sau làm bỏ. Chứ bỏ thì uổng,
lúc sáng bảo làm thử 1 cóng nhựa gao loại 5k đó sơn với 3 quả trứng,chắc để hết rồi làm tiếp,mua loại ruốc khô của biển đó mình say thành bột dc chứ sơn

sonbt

loại đó thì S ko biết chất lượng nó thế nào. Hồi phổ thông ở Gia Lai toàn làm 1 lon sữa bò + 3 - 5 quả trứng thôi, có biết đâu mật ong, tôm ( người chưa có ăn, trứng gà thì gà nhà đẻ ). Hi hi, chim vẫn hót, lông vẫn đẹp. Giờ chim thi nó khác...

shopthuhavd

Cám làm theo công thức này co khi nào chim ăn vô đi phân vôi dẫn đến không tốt không mấy Pác?

Mickeycm.batoqn

lúc sáng bảo làm thử 1 cóng nhựa gao loại 5k đó sơn với 3 quả trứng,chắc để hết rồi làm tiếp,mua loại ruốc khô của biển đó mình say thành bột dc chứ sơn
để thử thử,nhưng nghẹt nổi ko có time mà bắt cào cào nên nửa muốn thử nửa muốn ko hihi.
cứ cho 1 em chạy roda thử

thanhkt

Mình ở đaklak, hồi có anh ở Nha Trang làm lò bánh mỳ, nuôi chào mào bằng gạo và trứng gà, chim chơi hay lắm, phân ra thì thành cục, chim căng lửa.

Mình đang dùng bột mua ngoài tiệm, thấy chim anh này cho ăn, căng chim quá, mình về đổi qua cách anh này, chim không ăn được và không chơi nữa...

sau đó lại chuyển về cho ăn bột lại...

Nếu anh nào làm cám này, cứ để 2 hủ thức ăn, chim ăn loại nào mình cho loại đó, cứ kèm theo vậy... Vài lời góp ý.

tienbodam

cảm ơn bạn cách làm công thức cám này , nhưng cho mình gốp y nha ,
chim an gao rang ban đầu đi phân sẽ ra hạt gạo li ti , vì không tiêu hóa kịp , hồi xưa , thật là xưa mình chỉ nuôi như thế
nhưng ăn lâu ngày sẽ đi phân rất tốt , chào mào làm cám sao cho nó dẽ tiêu hóa , vì ăn là ị ra ngay ,
có cách này làm cũng nhanh
gao rang say ra bột ( ra lãnh minh thăng mua ) người ta đã xây ra bột rùi (1kg )
trộn thêm tôm sông ( tép sông ) xay ra bột (300gr tép khô)
2 chung mật ong ( loại chung nước để trên bàn thờ ông địa , thần tài )nếu thấy chưa đủ ngon thì cho thêm chung nửa
trộn điều tất cả vào
20 trứng gà ( gà công nghiệp cũng được ) chỉ lấy tròng đỏ thui , trứng tươi không luộc
đêm phơi nắng thật tốt , thấy hơi khô thì chúng ta bốp cho ra bột luôn
yên tâm không sợ kiến ( mật ngọt chết kiến luôn ) lựa mua mật ong tốt chứ có pha đường thí không bít , còn mật đường thì không sao
vì sao chúng ta phải xây gạo thành bột ( vì như thế giúp chim ăn vào dẽ tiêu hóa , hấp thụ hết chất dinh dưỡng , đi phân rất tốt