Gạo Rang Trứng Gà - Món Cám Chim Dễ Làm.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
cám ơn tienbodam góp ý, mình cũng xin nói thêm như cách của tienbodam, bột tôm sông, không lấy bột tôm biển vì bột tôm biển có muối, chim ăn vô rớt lông liền. lãnh minh thăng là gì?( ai không ở SG chắc không biết) A. THì ra là đường Lãnh Binh Thăng ở Q.11 có bán các loại bột ngũ cốc xay mịn, trong đó có bột gạo.

tienbodam

mình bảo đảm với bạn tôm biển hay ruốc người ta phơi khô rui , không có muối nha , chim an bộ lông rất tốt , minh lấy ruốt an thử rất ngọt , làm mồi nhạu hoài , không sợ rớt lông đau , bạn vào link này vào kênh của mình xem coi chú chim minh chơi khi vưa xong lông , http://www.youtube.com/watch?v=XH4WIxXtyRE chú chim ở giửa , còn 2 chú chim ở 2 bên la của ông anh wen bạn đánh giá giúp minh hen

Hoàng Nguyên

Cách này làm mình nhớ lại mươi mười lăm năm trước. Hồi ấy mình nuôi chào mào kêu, không nuôi chào mào hót, cũng chẳng nuôi chào mào đấu,riêng chào mào ché thì nhất định hồi ấy chưa có giống ấy:p . Hồi ấy mua được bịch cám cũng trần ai khoai củ lắm. Phần vì hiếm chỗ bán, phần vì ko có tiền mua. Mình cũng tự làm cám kiểu này nhưng có thêm chút đậu phộng. Hồi ấy chả có cối xay, cũng chả có lò vi sóng. Chỉ có cối, chày, và nắng trời. Đậu phộng thì mình dùng cái chai lăn qua lăn lại cho nát ra. Tính ra công thức này cũng bền quá nhỉ..tưởng bị thất truyền rồi...Qua bao năm mình mới nuôi chào mào lại.Bạn làm mình nhớ ngày xưa quá...

Mickeycm.batoqn

cám ơn tienbodam góp ý, mình cũng xin nói thêm như cách của tienbodam, bột tôm sông, không lấy bột tôm biển vì bột tôm biển có muối, chim ăn vô rớt lông liền. lãnh minh thăng là gì?( ai không ở SG chắc không biết) A. THì ra là đường Lãnh Binh Thăng ở Q.11 có bán các loại bột ngũ cốc xay mịn, trong đó có bột gạo.
bột tôm có bán ở ngoài sẳn ko anh chiêu,loại bột nào anh chỉ dùm em với

Chéc

bài cám này cũng khá thú vị và dễ làm, bạn nên ngâm gạo vào nước ít nhất là 2h đồng hồ, sau đó vớt ra để ráo rồi rang.Lúc này gạo sẽ chín đều và vàng hơn. Anh em nào thời gian ít nên làm món này.

gaututi

cám này làm dễ nhỉ,bác nào cầu kỳ thì cho thêm các gia vị , như bột tôm tép, cào cào châu chấu. rùi cho thêm cả đậu lạc,....

Mink

đơn giản dễ làm đấy nhỉ, dưng hơi ít chất ko bác :D
Lúc trước mình cũng dùng công thức cám này, nhưng phải bổ sung cào cào thường xuyên chim mới căng và ổn định. Được 1 thời gian rồi ngưng vì chổ mình ở không có cào cào thường xuyên.

bác dùng công thức cám này để cho chim đi thi hả bác bác chiêu
Lần gần đây nhất, Anh Chiêu vẫn dùng công thức này đó Dũng.

jackychang

Mình làm cám này thì chưa trộn cám ba vì, chỉ làm gạo rang trứng gà, không dùng cám khác. Nhưng ở Nha Trang nhiều người trộn cám ba vì với trứng, không phải dùng gạo rang. Hay có người trộn gạo rang trứng gà và cám ba vì như bác NTKA đã đề cập. Bác thử trộn và không trộn, cái nào chim ăn sung hơn thì chọn thôi.

Cám gạo rang với trứng tốt hơn là Cám ba vì với trứng là do : gạo rang thì cám luôn thơm rất đặc trưng, để lâu vẫn ko hỏng so với cám ba vì với trứng. Một điều nữa cám ba vì chim ăn sẽ béo hơn, ko thon gọn như cám gạo rang. Nhưng ba vì có chút lợi hơn là trong cám có thuốc chống đi ỉa và khử mùi lên phân sẽ đẹp hơn.