Hình ảnh chào mào con An Lão- Binh Định_HoangHacMo

lethanh6699

Nó đẻ hàng ngày.ấp khoảng 10.11 ngày là nở. Mình nuoi tháy như vây, hiện tại có cặp chim muốn lót ổ mà mình không muốn nó đẻ vì không có ai trông trong dịp Tết.

Thân.

Sau khi con ra ràng , nó sẽ đẻ lứa mới ....cho mình hỏi là nó sẽ làm tổ mới hay đẻ vào tổ cũ .
Cảm ơn

lethanh6699

Tết không ai chăm đành phá tổ.
Thân.

Bác cho mình hỏi ....chào mào mình đẻ 3 quả đã 18 ngày mà ko nở , chắc là ko có trống rồi .....bây giờ phải làm sao , thò tay vào lấy hết trứng ra hay kệ nó .....vì nó đẻ lứa đầu , nên sợ lấy trứng rồi nó không chịu đẻ tiếp ...
Cảm ơn

hoanghacmo

Bác cho mình hỏi ....chào mào mình đẻ 3 quả đã 18 ngày mà ko nở , chắc là ko có trống rồi .....bây giờ phải làm sao , thò tay vào lấy hết trứng ra hay kệ nó .....vì nó đẻ lứa đầu , nên sợ lấy trứng rồi nó không chịu đẻ tiếp ...
Cảm ơn

Mình biết có người nuôi ở Bình Định 18 ngày mới nở (thả bố mẹ ra ngoài làm tổ) chứ không giống mình nuôi nhốt 10 ngày. Vậy bạn để thêm ít ngày nữa xem sao rồi sang chim qua lồng khác lấy trứng bỏ đi. Đủ lực thì chim đẻ thôi nhưng con trống cũng quan trọng lắm nên lựa kỹ.
Nếu bạn không lấy thì nó tự phá hay đẻ chồng vào luôn.... Hy vọng bạn nuôi sinh sản tốt.
Thân.

NAMNT

mình ở HCM, không biết bạn ở đâu. định nhờ bạn nhượng lại chim con để ép giọng chim nhà.

hoanghacmo

chia buồn với bác. Mà sao lại mất vầy ạ?[/QUOTE ]

Tết về gửi bạn nuôi mới đem về nhà 4 hôm thì mất chuối cám và nước đầy đủ ...mới vào nên chưa quan tâm lắm và ỷ lại chim thuần ...Giờ kikiếm mái khác gầy lại, chắc khó có giống.....
Thân.

hellangleln

Chim mẹ có thể ấp trứng một mình.
Thân.
Mình ép một cặp, đaz ngủ chung, rỉa lông và hôn nhau rồi, còn zụ xxx thì bó tay, sao mà chưa thấy chúng làm tổ nữa. Bạn cho mình biết bạn ghép bao lâu là đẻ dc ko, mình đang phân vân ko bik có nên cho ăn cám gà đẻ trộn trứng ko hay là vẫn cho ănHBK số 1.

tubeo

bác trộn cám gà đẻ vs HBK1 cũng được, mình cũng cho ăn như vậy hiện con mái ấp được 13 ngày rồi ko biết có trống ko nữa hihi

hoanghacmo

Mình vẫn chưa dùng HBK để nuôi, mình tự làm cám để nuôi thôi. Nếu chăm tốt thì hay hơn. Nên trộn cám HBK với cám gà cho kinh tế hơn. Đã đến mùa sinh sản rồi, chim sung sẽ đẻ thôi. Chú ý quan sát sẽ quen ... và biết lúc nào chim đẻ.
Thân.