Hình ảnh cuộc thi 30/12 tại TP. Nha Trang

saosau

Tiếp nè ae.
Ặc ặc bác DŨng thông cảm nhé 9-2 lận mà quay đâu cũng thấy thua không hà..........he he.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Tiếp nè ae.
Ặc ặc bác DŨng thông cảm nhé 9-2 lận mà quay đâu cũng thấy thua không hà..........he he.

trời đất ơi phóng viên kiêm bình luận viên saosau chơi sốc AE Nha Trang quá nhé!!!
haha, hôm đó đá muốn lết về luôn, về nhà c8ang cơ đi khg nổi luôn mà vui thiệt hehe...
AE CMFC đến từ Daklak đá hay và bền quá chừng ...
hẹn dịp khác nhé các bác hehe!!!

saosau

Ae Nha Trang phải ráng tập luyện đi ngen. Đề nghị 1 tuần 1 lần tập hợp đá bóng giao lưu để cải thiện sức khỏe đi bác Dũng, chọn ngày cuối tuần cũng được đó .........he he.

hungbowling

Trước khi về sài gòn có ghé thăm dàn chim thi đấu. Công nhận chim chơi không được xuất sắc cho lăm nhưng đam mê là trên hết. Chúc mừng anh Dũng nha.

hovaten

Moderator
nhìn lại cuộc thi 30/12 qua mắt hovaten

Cuộc thi đã diễn ra với chất lượng tốt.

Thành phần trọng tài mang lại sự thuyết phục cho phần đông người dự khán. ( không có cuộc thi nào mà 100% ủng hộ)

"Sạn" có - nhưng nhỏ :

1. Sơ đồ bố trí lồng sát nhau quá.

2. Chỉ phát 1 phiếu SBD treo trên lồng thi, không có "cùi vé" để chủ chim nhận lại áo lồng và lồng bị loại. Dẫn đến việc hoàn trả những lồng bị loại nhầm áo lồng và lãn phí nhiều thời gian. Trong khoản thời gian chết đó, chim trên dàn vẫn mất sức đấu mà không được chấm.

*** )))((( *** Ngoài chuyên môn 1 chút : Khâu đón tiếp đoàn khách mời từ phương xa của BTC thiếu chu đáo, phiền lòng những vị đã mất công mất sức cho cuộc thi diễn ra thành công.

Điểm sáng của cuộc thi:

1. Anh Tín Chủ trường chim Gia Lai đã chủ trì cuộc thi (cầm mic) tốt, đưa cuộc thi về đích thành công, mang tính thuyết phục cao.
Câu nói để lại dấu ấn của anh Tín : "Từ vòng này các nghệ nhân hãy cũng chấm với BGK, và hãy thông cảm với BGK chúng tôi rằng : Có thể chú Chim của bạn vẫn chơi, không bỏ nước, nhưng nếu bị loại thì là vì nó chơi không hay bằng chim của người khác, chứ không phải chúng tôi loại chim bạn vì chim bạn bỏ nước chơi."
Anh Tín phát biểu câu này trước khi bước vào vòng 5/8. Và nhận được tràng vỗ tay từ những thí sinh khó tính.

2. Trọng Tài Việt-Công-An (chủ nhân em chim đạt giải Tư cuộc thi Công viên Tân Phú.)

Cuộc thi này Việt Công An đảm trách cương vị Trọng Tài tổng hợp, cùng làm việc với 7 trọng tài còn lại.
Vốn là 1 người chơi chim quảng giao trong giới Chào Mào, không những trong tỉnh Khánh hòa mà còn khắp các tỉnh thành có phong trào mạnh cả nước, nên người quen biết của Việt tham gia cuộc thi này có thể nói ... ... nhìn đâu cũng thấy.
Do đó, để Việt có thể luôn kiên định, lạnh lùng trong mọi quyết định, đảm bảo khách quan, đòi hỏi ông Trọng tài này phải rất cứng và công tâm.
Nó có thể khiến Việt mất đi rất nhiều bạn sau cuộc thi.
Thế nhưng, Việt đã làm được. Không thiên vị, không mất tập trung, mắt chỉ nhìn 1 hướng, tai chỉ nghe chim hót, bút chỉ ghi những con số xứng đáng.
Không cần nhớ SBD đó của ai, lồng này quen quen hay lạ, nết chơi con này giống con của anh A, em C, chị B nào đó không !!!!

Điển hình 2 trường hợp:

*** 1 là: Ngay từ vòng 1 , Việt cùng hội đồng BGK loại thẳng thừng 1 em lồng vuông đen mun không chơi, cù rủ cả vòng 1, mà chủ nhân nó là chủ trường rất có tiếng ở Nha Trang, và cũng là 1 người mà Việt khá thân, tuần nào cũng gặp. (tên nghệ nhân, SBD lồng hovaten không bao giờ nói ra vì hòa khí ae, không muốn ai bị công kích)
Nghệ nhân này đã phản đối công khai, nhưng không thay đổi được kết quả.
Nghệ nhân này mang đi thi 2 lồng, bị loại 1, chỉ còn lại 1.
Lồng còn lại là lồng chạm cầu kỳ, hoành tráng, xứng đáng là chiếc lồng đẹp tuyệt đối nhất cuộc thi.
Đến vòng thứ 5/8 ( còn khoản 100 lồng có lẻ) , Việt cũng lạnh lùng loại nốt em còn lại trong chiếc lồng tuyệt vời kia.

***2 là : Một anh chủ trường khác ở Nha Trang có tham gia cuộc thi này, anh cũng là chỗ đầu ấp tay gối với Việt, và em chim SBD 1xx là át chủ bài của anh thí sinh này.
Ở vòng 1-2-3-4-5/8 con chim chơi bá chấy. Phải nói là tuyệt vời. Cặp cánh tốc độ như Ronaldo, đôi chân truyền cầu liên tục như VĐV xà kép thi đấu Seagames, mặt hung dữ nhìn thẳng vào đối thủ. Suốt 5 vòng đầu nó làm cho 6 lồng giáp cạnh đều tắt điện, xù lông, ... ra về trong trật tự. Khán giả thì móc điên thoại ra khỏi túi, bấm nút Rec trên camera, ai không có điện thoại, thì vỗ tay, chảy nước miếng, mắt chớp chớp cho khỏi khô sau khoản thời gian dài dán mắt vào con chim kỳ tài.
Nhưng ........................ vào vòng 6, 1 trọng tài đảo lồng, đưa 1 lồng đánh véc-ni đỏ chót từ sào khác đến, áp sát em 1xx. Dường như màu đỏ của lồng chứ không phải em chim tầm thường trong lồng đã khiến em chim SBD 1XX tài ba này tắt điện. Em nó bắt đầu ăn, rồi xù lông, rỉa lông và đỉnh điểm là vẩy ít nước trong cóng lên lông tắm sauna tại chỗ.
Và không cần tác động dữ dội từ những antifan của chủ chim (vốn bị nhiều thị phi gièm pha), Việt cùng 1 anh trọng tài Quãng Ngãi đã nhẹ nhàng cho em 1xx này 1 vé vào vòng massage, ra khỏi cuộc thi.

Clip mà Việt (áo đen sọc trắng, ngồi xuống chấm chim) đang chấm em SBD 1xx nè:

Sửa lần cuối:

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Phải công nhận chú Lăng bình luận rất có duyên, dù hài hước nhưng rất sâu sắc. Hồi hộp chờ phần sau của chú. Thanks!
Hy vọng chú là ứng viên xứng đáng của khu vực Nha Trang cho chức vị Phóng viên Chào Mào mà diễn đàn đang cần.
Thân chào, tinatino

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Phải công nhận chú Lăng bình luận rất có duyên, dù hài hước nhưng rất sâu sắc. Hồi hộp chờ phần sau của chú. Thanks!
Hy vọng chú là ứng viên xứng đáng của khu vực Nha Trang cho chức vị Phóng viên Chào Mào mà diễn đàn đang cần.
Thân chào, tinatino
Chưa ngủ hả anh? Dạo này a cũng bận lắm hả?

hovaten

Moderator
Hi anh Tinatino,
Cảm ơn lời động viên của anh.
Em sẽ cố gắng.

ntquoc.vungtau

Cuộc thi tổ chức quy mô và hoành tráng quá, chúc nừng cuộc thi thành công tốt đẹp. Chúc mừng a Viên (vua giải nhì). Hy vọng lần thi tới a Viên sẽ đoạt chức vô địch chào mào. Mong a chia sẽ cho anh em tí bí quyết chăm chim (khi nào chán chia bớt cho e một chú. he he)

matna

không có dịp đi xem thi chào mào, cám ơn cmnhatrang đã up lên hình cuộc thi lên xem
Công nhận bác Lăng tường thuật hay ghê, đọc quá hấp dẫn

Sửa lần cuối:

VipClub

Vua Chào Mào
Chúc mừng cuộc thi tổ chức thành công. cuộc giao lưu của mấy anh em quả là thú vị. do anh em daklak về trong ngày nên ko thể ở lại of cùng anh em nha trang. Cám ơn chân thành tấm lòng của anh em Nha Trang và hẹn 1 ngày gần nhất !

yeuchimhue

con 157 đấu 3 con nó ko ra mỏ lắm , chỉ nhảy qua về mà củng giải 2 sao ta?

hovaten

Moderator
Cuộc thi tổ chức quy mô và hoành tráng quá, chúc nừng cuộc thi thành công tốt đẹp. Chúc mừng a Viên (vua giải nhì). Hy vọng lần thi tới a Viên sẽ đoạt chức vô địch chào mào. Mong a chia sẽ cho anh em tí bí quyết chăm chim (khi nào chán chia bớt cho e một chú. he he)

Anh Viên ơi, em không biết nick trên org của anh là gì , nhưng e biết anh có trên 4room này và chỉ thường xem bài , chứ không post bài.

Nhưng hôm nay có fan của anh rồi kìa, nhân dịp này ra mắt để hồi âm bạn này luôn đi anh Viên

hovaten

Moderator
con 157 đấu 3 con nó ko ra mỏ lắm , chỉ nhảy qua về mà củng giải 2 sao ta?

Con giải nhì là 057 chứ không phải 157 ,

Con này chơi tốt đấy, chỉ có khuyết điểm là hay chụp lồng quá ....
Có lẽ clip bạn xem ghi hình ngay thời điểm con 057 nhảy qua nhảy về, nó không tiêu biểu cho chú chim này đâu,

Nó chơi được lắm.

Riêng mình, cuộc thi lần này mình cảm tình phong cách của con 132, tiếc là nó bị out sớm vì lỗi nặng quá ở vòng 100 con cuối cùng. (vòng thứ 5/8)

hovaten

Moderator
Chúc mừng cuộc thi tổ chức thành công. cuộc giao lưu của mấy anh em quả là thú vị. do anh em daklak về trong ngày nên ko thể ở lại of cùng anh em nha trang. Cám ơn chân thành tấm lòng của anh em Nha Trang và hẹn 1 ngày gần nhất !

Bữa đó đoàn CM.FC của VipClub rời Nha Trang lúc mấy giờ chiều vậy!

Trận thắng của CMFC trước CMNTU Chào Mào Nha Trang United kinh hoàng quá, đến độ sau đó 36 tiếng anh Dũng vẫn còn run và .............. bắt đầu chấn thương

ntquoc.vungtau

Phải công nhận ở Nha Trang có bác Hovaten xứng đáng là phóng viên chào mào đẳng cấp, xem bài tường thuật của bác mà giống như đang xem trực tiếp cuộc thi vậy. Hy vọng bác tiếp tục phát huy ở những cuộc thi tiếp theo để anh em không có dịp tham gia cũng được thấy được cái hay, hấp dẫn của nghệ thuật chơi chào mào. Chúc bác nhiều niềm vui và sức khỏe, và nhớ đừng quên đóng cửa lồng mỗi khi cho chim ăn, chim tắm. Hy vọng có dịp giao lưu cùng bác.

buondibui

cuộc thi gì mà chán phèo, xem mà thấy bức xúc. Mấy con chim ở khu trong đứng xù lông im re mà được vào vòng trong, còn mấy con chim ở ngoài nhiều con đấu hót mà bị loại. Vòng tranh 1,2,3 chả con nào mở miệng, con nào nhánh cánh vài cái thì vô địch, vãi. theo cảm nhận của một số anh em cùng đi xem.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
cuộc thi gì mà chán phèo, xem mà thấy bức xúc. Mấy con chim ở khu trong đứng xù lông im re mà được vào vòng trong, còn mấy con chim ở ngoài nhiều con đấu hót mà bị loại. Vòng tranh 1,2,3 chả con nào mở miệng, con nào nhánh cánh vài cái thì vô địch, vãi. theo cảm nhận của một số anh em cùng đi xem.

Bạn ơi chim thi tại Nha Trang tất nhiên sẽ ít con hay hơn các thành phố lớn nơi tập trung nhìu chim tài khắp cả nước,nhưng đâu đến nổi tệ vậy bạn, hôm đó không biết bạn đứng đâu, riêng vòng chung kết còn 3 con, chim bọng nhìu mà bạn, nhất là con 198, những con chim chơi liên tục gần 5 tiếng trong thời tiết khg tốt lắm, gió nhìu, mà vẫn còn đứng ra giọng, giữ hình khg xù lông là quá tốt chứ bạn, bạn nên nhìn nhận cái tốt 1 chút sẽ đỡ chán mà.
Ps/Con người ví như tôi nè đá banh có gần 1 tiếng thay ra thay vô 8 lần mà còn đuối như trái chuối nè bạn, về nhà năm luôn đó hehe.

L

linhbuudien

Guest
Thanks cmnhatrang, nhìn giàn lồng treo chim thật khủng bố ;-). Tuy nhiên, nếu treo chim như vậy ko biết là những em nằm giữa làm sao BGK quan sát hết được nó có chơi ko nhỉ, vì thường những chú ít chơi, nằm sâu bên trong lại là 1 lợi thế vì ít được trọng tài chăm sóc. Thiết nghĩ ở mọi cuộc thi nên treo chim tối đa 2 xào và có thể theo hàng dài hoặc dạng chữ U hoặc L dựa theo số lồng thì sẽ đảm bảo được tính khách quan cho toàn bộ những chú chim tham dự.

Vài lời, AE đừng ném đá :-D

Chúc mừng năm mới thịnh vượng hơn.
Leodevincy
----Một nhân xét quá chính xác.Hiện nay các nghệ nhân đang muốn có một thể lệ thi Chào mào chuẩn cũng như đội ngũ trọng tài có đẳng cấp.Chứ không phải người có những con chim hay hoặc quen biết nhiều nơi là có thể làm trọng tài.Nên tạo một sân chơi công bằng và bổ ích hơn.

L

linhbuudien

Guest
Đấy là những ý kiến của rất nhiều người dự thi.Cũng cần phải tìm hiểu và phân tích vì sao chứ.
-Dũng ơi hãy tập hợp và tổ chức ORG nhatrang đi,anh sẽ ủng hộ tối đa(về tất cả...)để kiêm một sân chơi giải trí bổ ích.Tìm chút niềm vui cho ngày mới.