Hình ảnh cuộc thi 30/12 tại TP. Nha Trang

L

linhbuudien

Guest
Chúc mừng cuộc thi tổ chức thành công. cuộc giao lưu của mấy anh em quả là thú vị. do anh em daklak về trong ngày nên ko thể ở lại of cùng anh em nha trang. Cám ơn chân thành tấm lòng của anh em Nha Trang và hẹn 1 ngày gần nhất !
---Hôm gặp em lấy số đt thì tối hôm sau máy bị rớt nước rồi.Cho anh lại số nhé để còn lên cưỡi voi chứ.

L

linhbuudien

Guest
con 157 đấu 3 con nó ko ra mỏ lắm , chỉ nhảy qua về mà củng giải 2 sao ta?
---Bạn thông cảm chim Nhatrang nhiều chim thật nhưng ít con hay lắm,như con 57 là OK rồi tìm đâu ra tại Nhatrang.Có dịp bạn ghé Nhatrang giao lưu,các cuộc thi chim Huế đoạt giải nhiều quá.Mình ngưỡng mộ.Mình đang kết con của anh Thạnh(nhông xích)đoạt giải nhất Đà nẵng và cách 1 tuần sau(1/1/2013 lại đạt tiếp giải nhất tại Huế.Xổ bọng và cánh liên tục.

L

linhbuudien

Guest
cuộc thi gì mà chán phèo, xem mà thấy bức xúc. Mấy con chim ở khu trong đứng xù lông im re mà được vào vòng trong, còn mấy con chim ở ngoài nhiều con đấu hót mà bị loại. Vòng tranh 1,2,3 chả con nào mở miệng, con nào nhánh cánh vài cái thì vô địch, vãi. theo cảm nhận của một số anh em cùng đi xem.
---Bạn phải thông cảm cho các trọng tài vì không thể bao quát hết được,lúc chim của bạn đang chơi hay thì tt chưa chấm đến,khi chấm đến con của bạn thì nó đang bỏ nước.Mình cũng bức xúc như bạn thôi,nhưng phải chấp nhận.Trong cuộc thi còn có sự may rủi nữa.Cũng có con chụp lồng quá chừng nhưng tt không thấy,thì thoát qua vòng,vào vòng sau nó lại chơi hay thì sao.Cũng có con rỉa lông ngay cạnh chim mình nhưng chú chim đó không bị loại mà khi hết vòng lại may mắn đưa vào giữa thì ai thấy nó rỉa nữa.

VipClub

Vua Chào Mào
---Bạn phải thông cảm cho các trọng tài vì không thể bao quát hết được,lúc chim của bạn đang chơi hay thì tt chưa chấm đến,khi chấm đến con của bạn thì nó đang bỏ nước.Mình cũng bức xúc như bạn thôi,nhưng phải chấp nhận.Trong cuộc thi còn có sự may rủi nữa.Cũng có con chụp lồng quá chừng nhưng tt không thấy,thì thoát qua vòng,vào vòng sau nó lại chơi hay thì sao.Cũng có con rỉa lông ngay cạnh chim mình nhưng chú chim đó không bị loại mà khi hết vòng lại may mắn đưa vào giữa thì ai thấy nó rỉa nữa.
Tình trạng này thi vừa rồi vòng 2 chính anh Linh bị nè .. chia buồn cùng anh :)
Tinh thần giao lưu là chính. đừng đặt niềm tin ở con chim mình quá nhìu khi thi cử . Có chút may mắn là ok ..
Số đt em nè anh Linh ... 0919 634747 hoặc 0936 474757
Luôn mong chờ điện thoại của anh để đi cởi voi :)

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Dàn đấu này chưa hợp cho thi chim lắm! Trọng tài khó quan sát ở lồng trong dẫn đến tình trạng tranh cãi và ae cũng khó xem được chú chim của mình đấu thế nào????

matna

Theo mình thì con 198 vô địch là chính xát.
bạn có xem từ đầu đến cuối hay không ??? clip chung kết do trời quá gió nên không nói lên được gì hết
Có 1 vấn đề mình thắc mắc: ở Vòng còn 20 con, Ban giám khảo tuyên bố vòng này loại 10 con, tại sao lại mang 5 con ra 1 góc riêng để chấm (5 con đó có con 057 và con 198). Chấm 5 con này thì loại 2 con,rồi loại con 057. Con 057 đã bị loại và trùm áo lồng để dưới đất, tí nữa lại thi tiếp là sao ta??? mà vòng này loại 10 con, tại sao BGK lại loại có 2 con???
P/S : cách chấm của BGk có vấn đề, nên chia bảng ra, 1 người chấm ở 1 khu vực, tầm 20 con là ok, sao đó dồn bản lại, Còn giám khảo thì luân phiên chấm ở mỗi khu

L

linhbuudien

Guest
thấy quy mô thì hoành tráng thật.nhưng nói thật là chim chơi không được hay cho lắm
---Bạn có một nhận xét tâm đắc.Những con chim hay thuyết phục vì một vài lý do gì đó trong cuộc thi đã dần bị loại ngoài nhận định của các nghệ nhân(cao thủ).Riêng tôi cũng chỉ tìm mua những con chơi hay mặc dù bị loại.

L

linhbuudien

Guest
bạn có xem từ đầu đến cuối hay không ??? clip chung kết do trời quá gió nên không nói lên được gì hết
Có 1 vấn đề mình thắc mắc: ở Vòng còn 20 con, Ban giám khảo tuyên bố vòng này loại 10 con, tại sao lại mang 5 con ra 1 góc riêng để chấm (5 con đó có con 057 và con 198). Chấm 5 con này thì loại 2 con,rồi loại con 057. Con 057 đã bị loại và trùm áo lồng để dưới đất, tí nữa lại thi tiếp là sao ta??? mà vòng này loại 10 con, tại sao BGK lại loại có 2 con???
P/S : cách chấm của BGk có vấn đề, nên chia bảng ra, 1 người chấm ở 1 khu vực, tầm 20 con là ok, sao đó dồn bản lại, Còn giám khảo thì luân phiên chấm ở mỗi khu
--Cám ơn matna đã nói ra những điều cần nói.Những điều làm bức xúc phần lớn những ngừoi dự thi.Sắp tới những cuộc thi phải có cách chấm điểm hợp lý hơn để tạo được một sân chơi thật sự lành mạnh và bổ ích.Trong ảnh cuộc thi bác Hoàng râu k nhìn con 198 đâu(vì che áo lồng mà)mà đã bỏ tiền ra mua con 062 bị loại từ vòng đầu(giá khá cao tại nhatrang đó).Vì sao vậy?

L

linhbuudien

Guest
Dàn đấu này chưa hợp cho thi chim lắm! Trọng tài khó quan sát ở lồng trong dẫn đến tình trạng tranh cãi và ae cũng khó xem được chú chim của mình đấu thế nào????
---Xác định rồi mà khi treo chim như vậy thì có phần may mắn đó tuanvip.May thì qua biền k may thì đọc số báo danh rồi chùm áo.Nếu may nữa lại được đọc thi tiếp thì sao....quá hy hữu.

L

linhbuudien

Guest
Cuộc thi đã diễn ra với chất lượng tốt.

Thành phần trọng tài mang lại sự thuyết phục, thuyết phục được phần đông người dự khán. ( không có cuộc thi nào mà 100% ủng hộ)

"Sạn" là có nhưng nhỏ :

1. Sơ đồ bố trí lồng sát nhau quá.

2. Chỉ phát 1 phiếu SBD treo trên lồng thi, không có "cùi vé" để chủ chim nhận lại áo lồng và lồng bị loại. Dẫn đến việc hoàn trả những lồng bị loại nhầm áo lồng và lãn phí nhiều thời gian. Trong khoản thời gian chết đó, chim trên dàn vẫn mất sức đấu mà không được chấm.

*** )))((( *** Ngoài chuyên môn 1 chút : Khâu đón tiếp đoàn khách mời từ phương xa của chủ trường thiếu chu đáo, phiền lòng những vị đã mất công mất sức cho cuộc thi diễn ra thành công.

Điểm sáng của cuộc thi:

1. Anh Tín Chủ trường chim - người tổ chức thành công cuộc thi quy mô ở quãng trường Gia Lai vừa qua.
Anh Tín đã chủ trì cuộc thi (cầm mic) tốt, đưa cuộc thi đến thành công, mang tính thuyết phục cao.
Câu nói để lại dấu ấn của anh Tín : "Từ vòng này các nghệ nhân hãy cũng chấm với BGK, và hãy thông cảm với BGK chúng tôi rằng : Có thể chú Chim của bạn vẫn chơi, không bỏ nước, nhưng nếu bị loại thì là vì nó chơi không hay bằng chim của người khác, chứ không phải chúng tôi loại chim bạn vì chim bạn bỏ nước chơi."
Câu này được anh Tín phát biểu trước khi bước vào vòng 5/8. Và đã nhận được tràng vỗ tay từ những thí sinh khó tính nhất.

2. Trọng Tài Việt-Công-An (chủ nhân em chim đạt giải Tư cuộc thi Công viên Tân Phú.)
Cuộc thi này Việt Công An đảm trách cương vị Trọng Tài tổng hợp, cùng làm việc với 7 trọng tài còn lại.
Vốn là 1 người chơi chim quảng giao trong giới Chào Mào, không những trong tỉnh Khánh hòa mà còn khắp các tỉnh thành có phong trào mạnh cả nước, nên người quen biết của Việt tham gia cuộc thi này có thể nói ... ... nhìn đâu cũng thấy.
Do đó, để Việt có thể luôn kiên định, lạnh lùng trong mọi quyết định, đảm bảo khách quan, đòi hỏi ông Trọng tài này phải rất cứng và công tâm.
Nó có thể khiến Việt mất đi rất nhiều bạn sau cuộc thi.
Thế nhưng, Việt đã làm được. Không thiên vị, không mất tập trung, mắt chỉ nhìn 1 hướng, tai chỉ nghe chim hót, bút chỉ ghi những con số xứng đáng.
Không cần nhớ SBD đó của ai, lồng này quen quen hay lạ, nết chơi con này giống con của anh A, em C, chị B nào đó không !!!!

Điển hình 2 trường hợp:

*** 1 là: Ngay từ vòng 1 , Việt cùng hội đồng BGK loại thẳng thừng 1 em lồng vuông đen mun không chơi, cù rủ cả vòng 1, mà chủ nhân nó là chủ trường rất có tiếng ở Nha Trang, và cũng là 1 người mà Việt thân đến mức tuần nào cũng gặp. (tên nghệ nhân, SBD lồng hovaten không bao giờ nói ra vì hòa khí ae, không muốn ai bị công kích)
Nghệ nhân này đã phản đối công khai, nhưng không thay đổi được kết quả.
Nghệ nhân này mang đi thi 2 lồng, bị loại 1, chỉ còn lại 1.
Lồng còn lại là lồng chạm cầu kỳ, hoành tráng, xứng đáng là chiếc lồng đẹp tuyệt đối nhất cuộc thi.
Đến vòng thứ 5/8 ( còn khoản 100 lồng có lẻ) , Việt cũng lạnh lùng loại nốt em còn lại trong chiếc lồng tuyệt vời kia.

***2 là : Một anh chủ trường khác ở Nha Trang có tham gia cuộc thi này, anh cũng là chỗ đầu ấp tay gối với Việt, và em chim SBD 1xx là át chủ bài của anh thí sinh này.
Ở vòng 1-2-3-4-5/8 con chim chơi bá chấy. Phải nói là tuyệt vời. Cặp cánh tốc độ như Ronaldo, đôi chân truyền cầu liên tục như VĐV xà kép thi đấu Seagames, mặt hung dữ nhìn thẳng vào đối thủ. Suốt 5 vòng đầu nó làm cho 6 lồng giáp cạnh đều tắt điện, xù lông, ... ra về trong trật tự. Khán giả thì móc điên thoại ra khỏi túi, bấm nút Rec trên camera, ai không có điện thoại, thì vỗ tay, chảy nước miếng, mắt chớp chớp cho khỏi khô sau khoản thời gian dài dán mắt vào con chim kỳ tài.
Nhưng ........................ vào vòng 6, 1 trọng tài đảo lồng, đưa 1 lồng đánh véc-ni đỏ chót từ sào khác đến, áp sát em 1xx. Dường như màu đỏ của lồng chứ không phải em chim tầm thường trong lồng đã khiến em chim SBD 1XX tài ba này tắt điện. Em nó bắt đầu ăn, rồi xù lông, rỉa lông và đỉnh điểm là vẩy ít nước trong cóng lên lông tắm sauna tại chỗ.
Và không cần tác động dữ dội từ những antifan của chủ chim (vốn bị nhiều thị phi gièm pha), Việt cùng 1 anh trọng tài Quãng Ngãi đã nhẹ nhàng cho em 1xx này 1 vé vào vòng massage, ra khỏi cuộc thi.

Clip mà Việt (áo đen sọc trắng, ngồi xuống chấm chim) đang chấm em SBD 1xx nè:

----Lại có một nhận xét sai lệch rồi.Người ta nói rằng khi nói ra phải nhìn trước nhìn sau suy đi nghĩ lại để đừng hố.Con lồng vuông mà bạn nói là con 062 đạt giải Nhì tại Gialai vừa rồi(anh Danh đem xuống thi nhưng vì xe đến Nhatrang lúc 21g đêm 29/12 nên chim mệt không đấu tốt)Loại tại vòng 1 là đúng theo dự tính.Còn con bạn nói là của chủ trường số báo danh 166 lồng tròn(treo cạnh 222 và 079)tại vòng này 166 đã ché và chơi cánh(nhưng có thể k gặp may vì lúc nó chơi trọng tài không thấy,chỉ trừ ngoài phần lớn những người ngồi bên cánh phải thấy)Nó bị loại tại vòng 2.
Con thứ 2 của chủ trường mà bạn nói là con 155 thì nằm bên trong(nên lý do bị loại miễn bàn vì k thấy)
Con thứ 3 là con 188 mà bạn nói là trong lồng chạm đó(từ vòng 1 tới lúc bị loại (vòng 100 con gì đó)thì vẫn nằm yên 1 chỗ không được dời đi chỗ khác(mặc dù đã loại trên 100 con rồi)mà không có chỗ trống sao.Chim thì gốc bả mà nằm tại bìa quá sát khán giả có phải là nó k gặp may hay k?Trong các cuộc thi mà chỉ cần may mắn vượt qua một vòng chẳng hạn cục diện sẽ khác vì người ta thường nói(chim chuột ấy mà biết đâu mà lần)
Tức là đem tới 3 con.
---Nên bạn nên nói cho chính xác để các nghệ nhân biết.(CÒN CON BẠN NÓI LỒNG VUÔNG BỊ LOẠI VÒNG 1 LÀ CỦA ANH DANH GIALAI ĐÓ.
ĐÃ ĐƯỢC A HOÀNG RÂU CẦU XÉO MUA RỒI(GIÁ RẤT CAO TẠI NHATRANG GIÁ NÀY ĐỦ MUA ĐƯỢC NHŨNG CON CÓ GIẢI).Vì sao một người cất công từ SG ra tìm chim mua mà lại như vẩy(k mua Nhất,Nhì,Ba,khuyến khích?....Nên nhớ rằng cái anh chủ trường mà bạn nói đó k hám cái gì đâu chơi để giải trí ấy mà.Giải thướng cũng có nhiều rồi.....Phải đưa ra để xây dựng và đưa phong trào Nhatrang lên cho mạnh.Phải biết soi gương để tự thấy mình sau mỗi ngày thức dậy.RA THÔNG TIN ĐẠI CHÚNG CÀNG NÊN THẬN TRỌNG KẺO NGƯỜI KHÁC HIỂU SAI MỤC ĐÍCH CỦA MÌNH.

matna

đã nhận được lời giải thích thỏa đáng từ Trưởng BGK, sự việc cụ thể như sau:
Trong vòng 20 con, loại 10 con. Sau khi chấm điểm, BGK đã xác định được những con có số phiếu thấp nhất (8con bị loại) và 5 con có cùng số phiếu nhỉnh hơn đem ra khu vực vé vớt (trong đó có con 198 và con 057). BGK đã loại thêm 2 con bỏ xuống trùm áo lồng (đủ 10con bị loại)và con 057. Sau khi đếm lại thì thấy trên giàn có 9 con( thiếu 1 con,đó là con 057) nên con 057 lại mở áo lồng treo lên.
Ở giai đoạn này BGk không có thời gian giải thích rõ cho các nghệ nhân nên nhiều người đã rất bức xúc.
Nay matna đã ghi rõ ở đây để anh em cùng hiểu rõ sự việc.

L

linhbuudien

Guest
Tình trạng này thi vừa rồi vòng 2 chính anh Linh bị nè .. chia buồn cùng anh :)
Tinh thần giao lưu là chính. đừng đặt niềm tin ở con chim mình quá nhìu khi thi cử . Có chút may mắn là ok ..
Số đt em nè anh Linh ... 0919 634747 hoặc 0936 474757
Luôn mong chờ điện thoại của anh để đi cởi voi :)
--OK hẹn tai Tây nguyên.

matna

Con 062 đạt giải Nhì tại Gialai của anh Danh ĐÃ ĐƯỢC A HOÀNG RÂU CẦU XÉO MUA RỒI(GIÁ RẤT CAO TẠI NHATRANG GIÁ NÀY ĐỦ MUA ĐƯỢC NHŨNG CON CÓ GIẢI).
Nếu em đoán không nhầm thì anh Hoàng Râu cũng đi xem con 062 này thi đấu ở Gia Lai đợt vừa rồi ,nên mới mua với giá như thế..hihii.em đoán đúng không vậy???

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Đấy là những ý kiến của rất nhiều người dự thi.Cũng cần phải tìm hiểu và phân tích vì sao chứ.
-Dũng ơi hãy tập hợp và tổ chức ORG nhatrang đi,anh sẽ ủng hộ tối đa(về tất cả...)để kiêm một sân chơi giải trí bổ ích.Tìm chút niềm vui cho ngày mới.

Dạ xin chân thành cám ơn tấm chân tình và tâm huyết của anh Linh, dạo gần cuối năm cv nhìu quá và với lại cũng hơi bận gia đình nên chắc muốn lên kế hoạc gì cũng đợi qua Tết mới tính đực anh ơi.
Em thì dự tính nhiều lắm mà chưa có làm dc thôi hihi.
Cám ớn anh Linh rất nhiều!
Ps/ chuyện thi cử thôi anh đừng buồn nhé, thi mà âu cũng có hên xui chứ anh, đam mê là chính anh nhé!
Thân chúc anh luôn vui!!!

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Con 062 đạt giải Nhì tại Gialai của anh Danh ĐÃ ĐƯỢC A HOÀNG RÂU CẦU XÉO MUA RỒI(GIÁ RẤT CAO TẠI NHATRANG GIÁ NÀY ĐỦ MUA ĐƯỢC NHŨNG CON CÓ GIẢI).
Nếu em đoán không nhầm thì anh Hoàng Râu cũng đi xem con 062 này thi đấu ở Gia Lai đợt vừa rồi ,nên mới mua với giá như thế..hihii.em đoán đúng không vậy???

Bác Chương nhạy ghê ta? Hình như hôm Gia Lai khg có anh Hoàng đi đâu bác!

L

linhbuudien

Guest
---Trước khi mua a Hoàng râu đã nhờ tư vấn (qua điện thoại) với anh Sang cầu xéo về con 062.Nhưng hovaten lại nói là con anh chủ trường nào đó.
Vì a Hoàng không đi Gialai mà a Sang có đi.

L

linhbuudien

Guest
Bác Chương nhạy ghê ta? Hình như hôm Gia Lai khg có anh Hoàng đi đâu bác!
a
---Thông tin này matna trích từ lời giải thích của checchecchecherere ra đấy.Để giải thích trong bài tường thuật của hovaten sai sự thật về những con chim đi thi của anh chủ trường nào đó...

L

linhbuudien

Guest
Dạ xin chân thành cám ơn tấm chân tình và tâm huyết của anh Linh, dạo gần cuối năm cv nhìu quá và với lại cũng hơi bận gia đình nên chắc muốn lên kế hoạc gì cũng đợi qua Tết mới tính đực anh ơi.
Em thì dự tính nhiều lắm mà chưa có làm dc thôi hihi.
Cám ớn anh Linh rất nhiều!
Ps/ chuyện thi cử thôi anh đừng buồn nhé, thi mà âu cũng có hên xui chứ anh, đam mê là chính anh nhé!
Thân chúc anh luôn vui!!!
---Không buồn đâu cuộc chơi ấy mà,trong cuộc chơi có lúc này lúc nọ....Chỉ buồn bạn hovaten k biết có hiềm khích gì với anh chủ trường nào đó không mà viết không đúng sự thật tý nào hết(theo mình được biết là anh chủ trường đó vì bận công việc nên đã giao lại từ rất lâu rồi,cũng chỉ là người chơi chim bình thường).May mà chưa là phóng viên chính thức của ORG chứ phóng viên mà thông tin sai như vậy thì công chúng sẽ hiểu lệch lạc hơn nhiều.Mình nhớ không nhầm lúc trước cũng đã có lần chỉnh sửa về (những con chim hay tại nhatrang) nói người khác là tự phong,tự cho...trong khi những thông tin như vậy đã cập nhật trên diễn đàn.Theo mình nếu k tự hoàn thiện bản thân thì k thể làm phóng viên được đâu,coi chừng là cây bút đen.
---Vài lời góp ý lần thứ 2 với hovaten.Mình sinh ra trong một gia đình làm phóng viên nhà báo chính hiệu(cả cha và mẹ đều là phóng viên đài phát thanh truyền hình Khánh Hòa hết)
---Sân chơi là phải tạo ra những gì bổ ích,lời nói trước công chúng càng phải thận trọng,cân nhắc(ông bà ta có câu UỐN LƯỠI 7 LẦN TRƯỚC KHI NÓI).
---Bạn hovaten à:Nghe nói cái anh chủ trường nào đó mà bạn nói(chủ trường hồi trước kia)tổ chức rất nhiều cuộc thi rồi mà có cuộc thi nào mà các thành viên trong CLB đạt giải gì k?Có giữ lại cái gì về cho mình không?Các đoàn khách mời về cũng có giải nào không? ngoài việc thêm nhiều bạn quí từ các tỉnh thành.Đó minh chứng là một sân chơi lành mạnh.
---Điều đặc biệt nữa là đã từng bỏ tiền của công sức ra tổ chức một giải miễn nộp phí để giới thiệu Nhatrang với bạn bè.
VÀI LỜI ĐÓNG GÓP ĐỂ XÂY DỰNG ORG NGÀY CÀNG LỚN MẠNH VÀ LÀ MỘT NHÀ.

matna

---Không buồn đâu cuộc chơi ấy mà,trong cuộc chơi có lúc này lúc nọ....Chỉ buồn bạn hovaten k biết có hiềm khích gì với anh chủ trường nào đó không mà viết không đúng sự thật tý nào hết(theo mình được biết là anh chủ trường đó vì bận công việc nên đã giao lại từ rất lâu rồi,cũng chỉ là người chơi chim bình thường).May mà chưa là phóng viên chính thức của ORG chứ phóng viên mà thông tin sai như vậy thì công chúng sẽ hiểu lệch lạc hơn nhiều.Mình nhớ không nhầm lúc trước cũng đã có lần chỉnh sửa về (những con chim hay tại nhatrang) nói người khác là tự phong,tự cho...trong khi những thông tin như vậy đã cập nhật trên diễn đàn.Theo mình nếu k tự hoàn thiện bản thân thì k thể làm phóng viên được đâu,coi chừng là cây bút đen.
---Vài lời góp ý lần thứ 2 với hovaten.Mình sinh ra trong một gia đình làm phóng viên nhà báo chính hiệu(cả cha và mẹ đều là phóng viên đài phát thanh truyền hình Khánh Hòa hết)
---Sân chơi là phải tạo ra những gì bổ ích,lời nói trước công chúng càng phải thận trọng,cân nhắc(ông bà ta có câu UỐN LƯỠI 7 LẦN TRƯỚC KHI NÓI).
---Bạn hovaten à:Nghe nói cái anh chủ trường nào đó mà bạn nói(chủ trường hồi trước kia)tổ chức rất nhiều cuộc thi rồi mà có cuộc thi nào mà các thành viên trong CLB đạt giải gì k?Có giữ lại cái gì về cho mình không?Các đoàn khách mời về cũng có giải nào không? ngoài việc thêm nhiều bạn quí từ các tỉnh thành.Đó minh chứng là một sân chơi lành mạnh.
---Điều đặc biệt nữa là đã từng bỏ tiền của công sức ra tổ chức một giải miễn nộp phí để giới thiệu Nhatrang với bạn bè.
VÀI LỜI ĐÓNG GÓP ĐỂ XÂY DỰNG ORG NGÀY CÀNG LỚN MẠNH VÀ LÀ MỘT NHÀ.
bác này nói cứ như là chủ trường, hiểu rõ sự tình quá ta