Hình ảnh cuộc thi 30/12 tại TP. Nha Trang

saosau

Tôi có lời muốn nói với các bác nè. Thi cử cũng đã xong, bàn luận cũng nhiều rồi đừng vì cuộc thi mà mất tấm lòng anh em. Chơi chim là để giải trí chứ không phải để đánh nhau, chửi nhau. Trên tinh thần đó những ngôn từ chúng ta phát biểu nên comment lịch sự và có tôn trọng lẫn nhau. Có như vậy mới chung tay xây dựng ORG lớn mạnh được.
Các bác chủ trường nào muốn tổ chức cuộc thi thì nên đi tham dự những cuộc thi ở Tỉnh bạn nhiều nhiều hơn nữa (nhất là ở các thành phố lớn), để đúc kết cho mình những kinh nghiệm. Từ đó tổ chức cuộc thi mới công bằng được.
Chúc các bác thành công và nhiều bằng hữu.
P/s: Tôi cũng có chim đi thi, rớt vui vẻ về. Đi thi ở hội thi Quang Trung - Bình Định rớt cũng vui vẻ mang về. Quan trọng với tôi là tình anh em gần xa hơn là giải thưởng cuộc thi.

L

linhbuudien

Guest
Thưa các Bác!

Mình không tham gia cuộc thi được nhưng AE trong hội Quang Trung từ Bình định vào tham gia giao lưu cuộc thi này cũng có nhiều ý kiến trái chiều về công tác tổ chức. Những chuyện đã qua chúng ta không nên nhắc lại nhiều mà chỉ ngồi luận bàn với nhau để lần sau hoàn thiện hơn. Những chuyện quá chi tiết mà BTC không quán xuyến hết thì chỉ nên tranh luận ở mức độ chi tiết mà thôi! Thực tế AE mình ngồi đây, trên Diễn đàn này có nhiều ý kiến trái chiều và nhìn theo góc độ cá nhân về một cuộc thi. (Không biết trong diễn đàn có ai là thành viên trong BTC thì trả lời mang tư cách tổ chức để AE được hiểu rõ). Và BTC có muốn lắng nghe không? BTC có tư tưởng lần sau tốt hơn không? Sau cuộc thi có tổng kết những điều được và chưa được không? Mình hy vọng BTC quy tụ được những người đủ Tâm, đủ Tầm và chủ kiến rõ ràng để lần sau tốt hơn. Nên lấy mục tiêu gầy dựng, phát triển, khuếch trương phong trào chào mào làm trọng tâm xuyên suốt. Đặc biệt, Chào mào phải phát triển theo hướng cộng đồng, quần chúng chứ không phải theo kiểu giai cấp, nhóm hội riêng rẽ mà mất đi nét đẹp nghệ thuật trong giới SVC. Chúng ta, những người có niềm đam mê chung hãy siết chặt tay nhau để không làm cách chơi chào mào đi lệch hướng, hãy hoàn thiện người chơi trước rồi hãy hoàn thiện đồ chơi!

Vài lời chia sẻ!

Thân ái!
---Bạn suy nghĩ quá chuẩn,cũng chỉ mong muốn như vậy mà thôi.Đoàn Quang Trung chắc đã nói kĩ với bạn.Ở đây không nên nói mãi về tổ chức nữa(làm dâu trăm họ mà)sao mà thỏa mãn được với mọi người.Nhưng chỉ trách anh phóng viên hovaten viết bài khơi mào nói không đúng sự thật về anh chủ trường nào đó...Vô tình mọi người nghĩ phóng viên này là cây bút đen(viết để thỏa mãn cá nhân)Không thấy xây dựng.

vukienvp

Nha Trang chơi toàn lồng tròn nhỉ, nhìn dàn lồng khủng thật nhưng đúng là cách treo chưa hợp lý lắm.
Nếu loại lồng này thì nên treo ba giàn là hợp lý như vậy giám khảo mới quan sát đc những chú ở giữa, tránh thiệt thòi cho những chú ở ngoài bị loại oan. Vài lời góp ý.
Dù sao cũng chúc anh em Nha Trang đã tổ chức thành công hội thi.
Thân ái.

Tiger lee

www.chaomao.org
Thôi cuộc thi Đã qua, Cái gì cần nói Đã nói hết. Mình mong các bác rút kinh nghiệm và giữ Hòa khí, vì vậy các bác nên chấm dứt tranh luân ở đây Là hơn.

saosau

---Bạn suy nghĩ quá chuẩn,cũng chỉ mong muốn như vậy mà thôi.Đoàn Quang Trung chắc đã nói kĩ với bạn.Ở đây không nên nói mãi về tổ chức nữa(làm dâu trăm họ mà)sao mà thỏa mãn được với mọi người.Nhưng chỉ trách anh phóng viên hovaten viết bài khơi mào nói không đúng sự thật về anh chủ trường nào đó...Vô tình mọi người nghĩ phóng viên này là cây bút đen(viết để thỏa mãn cá nhân)Không thấy xây dựng.

Anh Linh ơi bac Hovaten không phải là phóng viên gì đâu, anh nhìn chức danh mà xem. Đó chẳng qua chỉ là những lời nhận xét của bác ấy thôi mà, không đúng thì anh và các bác khác cũng đã chỉnh lại rồi, anh để bụng dữ vậy.

tuanlv115

Hi mình ko ở nha trang . Nhưng cuộc thi nào cũng vậy cần nhìn thẳng vào sự thật phê bình nhiều mới thấy thiếu xót và tổ chức 1 cách chuyên nghiệp hơn. mình nghĩ Trc khi tổ chức 1 cuộc thi lớn cần có nhiều cuộc thi nội bộ hơn sẽ tìm đc những cái chưa hợp lý và khắc phục. Qua video clip thực sự cách bố trí lồng thật ko chuyên nghiệp . Nếu ở hn chắc có cãi nhau to rồi . Khi đi thi ai cũng hy vọng vào con chim mình đạt giải, hy vọng nhiều nên khi thấy chú chim mình bị rớt 1 cách ko tâm phục khẩu phục thì sẽ có bức xúc thôi . Khi đã bực trong ng rồi thì làm sao ở lại giao lưu đậm tình anh em nữa. Một cuộc thi thành công là ai thua cũng thấy phục thấy vui và người thắng đc mọi người công nhận xứng đáng đạt danh hiệu đó. Đôi lời tâm sự.

matna

Các cuộc thi tại Nha Trang, không riêng gì Trường chim Vĩnh Thái qua 3 đợt thi chấm điểm cũng có khác gì đâu, rối lung tung ben hết, GK thì ít mà chim thì nhiều, 1 ngươi mà chấm hết tất cả các chim thi thì làm sao mà không sót chim được.
Riêng mình thì cách chấm điểm ở các cuộc thi khuyên rất hay,cách bố trí lồng cũng như GK chấm :2 giám GK chấm 1 nhóm 20 con.chia làm 2 dãy lồng đan xem nhau, như vậy sẽ bao quát được hết. Giám khảo chỉ cần ngồi, không phải đứng lên ngồi xuống làm chao hết các con chim nhát nằm bìa ngoài

Sửa bởi Amin:
L

linhbuudien

Guest
Các cuộc thi tại Nha Trang, không riêng gì Trường chim Vĩnh Thái qua 3 đợt thi chấm điểm cũng có khác gì đâu, rối lung tung ben hết, GK thì ít mà chim thì nhiều, 1 ngươi mà chấm hết tất cả các chim thi thì làm sao mà không sót chim được.
Riêng mình thì cách chấm điểm ở các cuộc thi khuyên rất hay,cách bố trí lồng cũng như GK chấm :2 giám GK chấm 1 nhóm 20 con.chia làm 2 dãy lồng đan xem nhau, như vậy sẽ bao quát được hết. Giám khảo chỉ cần ngồi, không phải đứng lên ngồi xuống làm chao hết các con chim nhát nằm bìa ngoài
---Ở đây đã nói là k bàn về khâu tổ chức mà(người tổ chức giải khổ lắm).Sắp tới ngày mồng 6 Tết Âm lịch trên Vĩnh thái có tổ chức thi.Nhưng nghe nói là cách chấm điểm mới.(Trong vòng thi những con chim bị loại sẽ được trọng tài thông báo với MC và đọc trực tiếp lý do rớt)Nhưng cũng chờ hết thời gian từng vòng mới loại chim.Như vậy chắc chủ chim sẽ vui vẻ hơn.Một ý kiến thôi nếu các bạn ủng hộ cách này cội Vĩnh thái sẽ tiên phong.

Sửa bởi Amin:

matna

---Ở đây đã nói là k bàn về khâu tổ chức mà(người tổ chức giải khổ lắm).Sắp tới ngày mồng 6 Tết Âm lịch trên Vĩnh thái có tổ chức thi.Nhưng nghe nói là cách chấm điểm mới.(Trong vòng thi những con chim bị loại sẽ được trọng tài thông báo với MC và đọc trực tiếp lý do rớt)Nhưng cũng chờ hết thời gian từng vòng mới loại chim.Như vậy chắc chủ chim sẽ vui vẻ hơn.Một ý kiến thôi nếu các bạn ủng hộ cách này cội Vĩnh thái sẽ tiên phong.
ghi lên bảng cho nhanh, ai cũng theo dõi được, chứ giải thích từng con thì mất thời gian lắm

L

linhbuudien

Guest
Anh Linh ơi bac Hovaten không phải là phóng viên gì đâu, anh nhìn chức danh mà xem. Đó chẳng qua chỉ là những lời nhận xét của bác ấy thôi mà, không đúng thì anh và các bác khác cũng đã chỉnh lại rồi, anh để bụng dữ vậy.

---Có phải để bụng để dạ gì đâu,làm người ai chẳng sai.Nhưng thông thường sau những bài viết sai trên các mặt trận báo chí khắp thế giới đều phải biết xin lỗi.Việt Nam mình cũng có luật báo chí đó.Phải biết lắng nghe và học hỏi thì mới hoàn thiện được.Thú chơi Chào mào cũng vậy (HỌC HỌC NỮA HỌC MÃI)
Rất cám ơn sự chia sẻ.Cố gắng xây dựng ORG phải là 1 nhà phải là anh em đúng nghĩa.

L

linhbuudien

Guest
ghi lên bảng cho nhanh, ai cũng theo dõi được, chứ giải thích từng con thì mất thời gian lắm
---Ghi nhận một ý kiến hay.Nhưng phải đọc luôn vì không thể từng chủ chim đi lên bảng xem được(vì hôm thi quá đông)Đầu năm coi như làm lễ ra quân ấy mà:Lúc thu tiền 100.000 là bạn được BTC mời liên hoan sau thi luôn.Tức là lấy toàn bộ tiền thu được đi liên hoan(một hình thức đóng tiền đi nhậu)Các giải BTC sẽ tự lo liệu(cũng gọi là thôi không thể hoành tráng lắm).Toàn bộ chi phí khâu tổ chức BTC tự lo.Coi như các Nghệ nhân chỉ biết thi xong nếu đạt giải thì nhận không đạt vẫn đi liên hoan với mọi người(tiền mình nộp mà).
---Nhưng vẫn cám ơn rất nhiều sự hảo tâm của các mạnh thường quân.

khoant

---Ghi nhận một ý kiến hay.Nhưng phải đọc luôn vì không thể từng chủ chim đi lên bảng xem được(vì hôm thi quá đông)Đầu năm coi như làm lễ ra quân ấy mà:Lúc thu tiền 100.000 là bạn được BTC mời liên hoan sau thi luôn.Tức là lấy toàn bộ tiền thu được đi liên hoan(một hình thức đóng tiền đi nhậu)Các giải BTC sẽ tự lo liệu(cũng gọi là thôi không thể hoành tráng lắm).Toàn bộ chi phí khâu tổ chức BTC tự lo.Coi như các Nghệ nhân chỉ biết thi xong nếu đạt giải thì nhận không đạt vẫn đi liên hoan với mọi người(tiền mình nộp mà).
---Nhưng vẫn cám ơn rất nhiều sự hảo tâm của các mạnh thường quân.
Cái này hây nè.Bác làm được điều này anh em rất ủng hộ,từ đó anh em mới gần nhâu hơn và chắt lọc ra được những cái hay cái khong hay để lần sâu thành công hơn.

L

linhbuudien

Guest
Cái này hây nè.Bác làm được điều này anh em rất ủng hộ,từ đó anh em mới gần nhâu hơn và chắt lọc ra được những cái hay cái khong hay để lần sâu thành công hơn.
---Cái mong mỏi nhất là khâu chấm điểm mới đó.Làm sao để các chủ chim vui vẻ khi con chim mình bị loại kìa,vì đã đọc lý do trực tiếp từng vòng rồi mà.Đang định kêu gọi cho giải thêm hoành tráng chứ các nghệ nhân không muốn đi nhậu bằng tiền nộp thi .Mà muốn lấy tiền làm giải cho hoành tráng. A Chi(omachi)đang đi tìm thêm tài trợ

jetfar

---Cái mong mỏi nhất là khâu chấm điểm mới đó.Làm sao để các chủ chim vui vẻ khi con chim mình bị loại kìa,vì đã đọc lý do trực tiếp từng vòng rồi mà.Đang định kêu gọi cho giải thêm hoành tráng chứ các nghệ nhân không muốn đi nhậu bằng tiền nộp thi .Mà muốn lấy tiền làm giải cho hoành tráng. A Chi(omachi)đang đi tìm thêm tài trợ
Đợt này Linh cá cảnh tài trợ 10 triệu cho hoành tráng đi, chơi cho nở mày nở mặt cội Vĩnh Thái đi

ae Nha Trang chơi chào mào mạnh quá. chúc mừng ae đã tổ chức thành công một cuộc thi quy mô! biết bao giờ mình mới có cơ hội tham gia giải đấu lớn thế này nhĩ?! hjhj

hovaten

Moderator
Phú Yên tù xưa dã có cội dợt rồi matna, ở thư viện Hải Phú đường Trần Hưng Đạo-Tp.Tuy Hòa - đoạn gần bệnh trường cấp 3 Nguyễn Trãi.

Nay có thêm 2 trường mới nữa thì phải !!!