Hỏi về cám hiển bảo khánh

chaugiathuan1

Cám quan trọng, nhưng xin hỏi mấy a đã xét tới vấn đề địa lý chưa, cám hbk là cám bắc, rùi cám huế thì thích hợp cho chim ở miền trung, dân miền nam cũng có cám riêng.
Khi mà người ta sản xuất ra cám để bán thì đã tính toán và nghiên cứu rất kỹ rồi, chứ ko phải làm đại. Và cũng cin thưa, ko có loại cám nào phù hợp cho tất cả các chú chim cả vì mỗi chú chim đều có cơ địa riêng, do đó mới có chuyện trong quá trình nuôi mà chúng ta điều cám hay mồi tươi cho phù hợp. Vì vậy khi chọn cám thì ta nên xét rất nhiều yếu tố, và phải theo đuổi trong 1 tg dài, chứ ko phải nghe người này người kia rùi đổi cám liên tục thì… muôn đời chẳng có được cái j
Ps : e là sv, đó là những kn mà e học lõm được và được truyền thụ từ các anh các chú, nên muốn chia sẽ cùng mọi người chứ e ko phải ahbp

DucNguyen1306

Cám quan trọng, nhưng xin hỏi mấy a đã xét tới vấn đề địa lý chưa, cám hbk là cám bắc, rùi cám huế thì thích hợp cho chim ở miền trung, dân miền nam cũng có cám riêng.
Khi mà người ta sản xuất ra cám để bán thì đã tính toán và nghiên cứu rất kỹ rồi, chứ ko phải làm đại. Và cũng cin thưa, ko có loại cám nào phù hợp cho tất cả các chú chim cả vì mỗi chú chim đều có cơ địa riêng, do đó mới có chuyện trong quá trình nuôi mà chúng ta điều cám hay mồi tươi cho phù hợp. Vì vậy khi chọn cám thì ta nên xét rất nhiều yếu tố, và phải theo đuổi trong 1 tg dài, chứ ko phải nghe người này người kia rùi đổi cám liên tục thì… muôn đời chẳng có được cái j
Ps : e là sv, đó là những kn mà e học lõm được và được truyền thụ từ các anh các chú, nên muốn chia sẽ cùng mọi người chứ e ko phải ahbp

Mình đã dùng Cám Hiển. Mình có vãi ý kiến như sau

Cám số 1 dùng dưỡng chim khi thay lông rất tốt, chim ra lông mượt, đen nhánh, tách và đít đỏ như chim trời. Cám số 1 này nếu con nào có tố chất, cho ăn thêm hoa wủa và mồi thì chim căng lên tự nhiên và chơi bền hơn cám số 2 nhưng mất thời gian đi dãi dợt nhiều.
Cám số 2 mình nếm thử thấy cay, cũng tùy từng chú hợp. Có con chơi nhiệt, có con lại lẹt đẹt, có con căng quá đấu giọng 1 lúc là bỏ hót bám vanh dòi đánh. Chim chơi nhiệt lúc đầu về sau yếu dần ko bền.

1 điều nữa là mình thấy hạt cám khá cứng, ko xốp như cám Hưng Cổng Đục nhưng chim ăn cám Hưng thì phân khá hôi. Mình đã thử cám số 1 vs 1 chú bổi vào mùa thay lông năm ngoái. Cám số 2 thử vs 1 chú Bình Định bị ngửa của ông anh cho. Theo mình nếu cảm thấy chim ăn cán Hiển căng wá thì nên trộn cám sô 1 + số 2 theo tỷ lệ 50 - 50 là ổn thui. Nếu căng wúa mực thì hạ hẳn xuống số 1 mà dùng. Căng wúa là hỏng chim. Thân

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
Trong cám chim chào mào ko nên dùng kỷ tử lợi thì ít mà hại thì nhiều anh em ạ

cmtegiac

Câu trả lời của em là câu trả lời chính xác nhất

giabaooi

Cám hbk o daklak dùng Rớt lông ở quanh mÁ.A ,e nào dùng
Cám phù hợP chỉ mình với

minhtuan211

Sao chín người thì mười ý vậy ta,ae nào biết cho mình hỏi một cấu thôi,mình sài cám số 1,chim nhà mình ăn đi phân nâu vs trắng,đóng khuôn,hơi khô.Cho mình hỏi liệu cho ăn cám này sau khi thay lông chim lông lá có tốt ko,có bị khô lông ko vs những mùa sau cũng vậy,căn bản là con chim nó có tốt ko thôi.Bạn nào biết trả lời hộ,làm phân vân quá.

thaiquang77

Sao chín người thì mười ý vậy ta,ae nào biết cho mình hỏi một cấu thôi,mình sài cám số 1,chim nhà mình ăn đi phân nâu vs trắng,đóng khuôn,hơi khô.Cho mình hỏi liệu cho ăn cám này sau khi thay lông chim lông lá có tốt ko,có bị khô lông ko vs những mùa sau cũng vậy,căn bản là con chim nó có tốt ko thôi.Bạn nào biết trả lời hộ,làm phân vân quá.
Bạn trả lời giúp tôi ba câu này xong tôi sẽ trả lời cho bạn câu của bạn :)
1. Bạn có bổ sung trái cây đều và đa dạng cho chim bạn hay không?
2. Bạn có chăm tắm nắng, tắm nước đều không?
3. Bạn có treo chim ở chỗ thoáng mát không hốc nắng và hạn chế phủ áo lồng hay không?
Nếu bạn trả lời được 3 câu hỏi trên mình tin là bạn đã có câu trả lời cho chính bạn rồi! Đừng quá quan trọng cám quá, cám Hiển là giàu dinh dưỡng và có chỗ đứng ở thị trường 4 năm rồi. Còn lại chỉ là nước nuôi của bạn đã đủ để hiểu con chim không mà thôi ...

minhtuan211

Bạn trả lời giúp tôi ba câu này xong tôi sẽ trả lời cho bạn câu của bạn :)
1. Bạn có bổ sung trái cây đều và đa dạng cho chim bạn hay không?
2. Bạn có chăm tắm nắng, tắm nước đều không?
3. Bạn có treo chim ở chỗ thoáng mát không hốc nắng và hạn chế phủ áo lồng hay không?
Nếu bạn trả lời được 3 câu hỏi trên mình tin là bạn đã có câu trả lời cho chính bạn rồi! Đừng quá quan trọng cám quá, cám Hiển là giàu dinh dưỡng và có chỗ đứng ở thị trường 4 năm rồi. Còn lại chỉ là nước nuôi của bạn đã đủ để hiểu con chim không mà thôi ...
TK's bạn,mình có thể yên tâm sài cám này được rồi,thật sự sài cám ba vì với trứng một vài năm thì không sao,chứ theo cảm nhận của mình thì sai 3 4 năm nay thì càng ngày con chim sắc tố lông càng yếu đi,đó là cảm giác thôi.dù gì cũng tk's bạn.

ncmask86

TK's bạn,mình có thể yên tâm sài cám này được rồi,thật sự sài cám ba vì với trứng một vài năm thì không sao,chứ theo cảm nhận của mình thì sai 3 4 năm nay thì càng ngày con chim sắc tố lông càng yếu đi,đó là cảm giác thôi.dù gì cũng tk's bạn.
theo mình so chất lượng cám thì phải so những loại cám tương đồng về giá cả. m rất amateur nhưng m nghĩ bavi gần như ko thể có chất lượng bằng 1 số loại cám hbk, nam da nang, thang mẹo...vì nhìn giá cả là thấy rõ. " tiền nào của nấy" mà

minhtuan211

theo mình so chất lượng cám thì phải so những loại cám tương đồng về giá cả. m rất amateur nhưng m nghĩ bavi gần như ko thể có chất lượng bằng 1 số loại cám hbk, nam da nang, thang mẹo...vì nhìn giá cả là thấy rõ. " tiền nào của nấy" mà
Đúng là như v được không mà thôi,đó là điều minh quan tâm.Ở chỗ mình chơi cóậy,nhưng cũng phải hiểu rằng liệu nhiều chất quá chim nó có tiêu hóa anh gạo cội toàn nuôi ba vì+trứng mà chim vẫn phong độ bình thường,nhưng nghĩ lại họ có thâm niên+thời gian để canh con chim từng giai đoạn để thúc hiệu quả hơn ae chúng ta.

HungSG

Mình đọc đâu đó rồi tren org này nè, nói ba vì là loại cám rất LỢI - HẠI biết con chim cần gì, thiếu gì, thay lông cần gì thì sẽ rất rẽ kinh tế. Còn không thì thua toàn tập hihi.

Nói chung để được vậy cần một khoảng thời gian không hề ít để tích lũy kinh nghiệm. Khi đã đạt trình độ điều cám, điều chim thì cho ăn gạo rang chim vẫn xung, vẫn tốt.

Mình đọc đâu đó rồi tren org này nè, nói ba vì là loại cám rất LỢI - HẠI biết con chim cần gì, thiếu gì, thay lông cần gì thì sẽ rất rẽ kinh tế. Còn không thì thua toàn tập hihi.

Nói chung để được vậy cần một khoảng thời gian không hề ít để tích lũy kinh nghiệm. Khi đã đạt trình độ điều cám, điều chim thì cho ăn gạo rang chim vẫn xung, vẫn tốt.
chuẩn không cần chỉnh nè !

huyhoang_nguyen

đúng là do người điều chim và do con chim, nhưng đấy là đạt đến trình độ đắc đạo rồi, còn chưa đạt đến trình độ nghệ nhân thì đành đặt niềm tin vào cám Hiển thôi ;)

chaomaoemut

Cám Hiển loại 2 dạo này hình như ko còn cay. Em đã cắn thử. Nhưng chim bổi ăn vào căng lửa nhanh và uống nước rất nhiều nên đi phân ướt. Sợ hư chim nên đang cho ăn chuối mốc để về lại cám 1...

gaututi

Cám Hiển loại 2 dạo này hình như ko còn cay. Em đã cắn thử. Nhưng chim bổi ăn vào căng lửa nhanh và uống nước rất nhiều nên đi phân ướt. Sợ hư chim nên đang cho ăn chuối mốc để về lại cám 1...
cám hiển đang lỗi, tất cả chim ăn bị đi ỉa sống phân hết\

chaomaoemut

có bác nào ở biên hòa dùng cám hiệu gì phù hợp với khí hậu miền nam chỉ cho em đổi qua thử... vì ăn cám hiển có vẻ thay lông chậm quá... xin cám ơn