Huấn Luyện Chào Mào Chơi Căng Lửa.

behoang

Chia sẻ bài cám cho ae tham khảo đi bạn. Thân chào!
bài làm cám của mình thì mình đã đăng rồi.
Cũng đơn giản không cầu kỳ mà phù hợp với Chim bạn ạ.
Cái quan trọng là sức chơi chim bền bĩ.
Không có căng lên chơi được 1 hay 2 mùa rồi ...đứt bóng.

Hải Băng Giá

Bạn thân mến.
Mình khi tham gia bất cứ diễn đàn nào cũng vậy.
trong đó luôn có những bạn cầu tiến, chơi bằng đam mê, sự thẳng thắn rất đáng yêu.
Và bên cạnh đó có một số người ăn nói vô học, phản cảm nên mình nói, là bằng hữu thì phải qua thời gian.
Bạn có thể ban đầu mích lòng, nhưng với mình một khi đã quý mến nhau thì lại muốn tặng cho nhau những con chim hay Bạn ạ.
Về tình cảm thì mất lòng trước mến thân sau vẫn đáng trân trọng và quý hơn.
Thân Ái.
Thích điều này

binhvu1978

Cho mình xin số điện thoại của bác được không??? Mình ở ngoài Bắc ( Hải Phòng) rất mong được giao lưu

tuanlv115

Cảm ơn bạn đang mang luồng gió mới cho diễn đàn . Có những kĩ thuật thuần chim mà ko ai có thể chia sẻ đc. Có những người muốn nói nhưng lại ngại gạch đá của diễn đàn (Xạo , chém gió , Nổ) . Nhưng sự thật thì 4 tháng thuần 1 chú chim là đúng .

tuanlv115

Mình xin đôi lời góp ý

Ông bà ta có câu "Lời nói chẳng mất tiền mua , lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau".

Bác chủ thớt đã bỏ công sức tâm huyết viết bài đăng clip > dẫn chứng 1 cách cụ thể như vậy là đáng quý .Đúng là có cái đúng cái sai. Nhưng mọi người ko nên ném đá và nói móc nhau thay vào đó xử sự hòa nhã hơn (Nhiều người cm tính khí giống trẻ con quá mặc dù lớn rùi ^^) .
Bác chủ đã đưa ra những thứ mình làm đc đã có kết quả và bằng chứng . Khi những thứ đưa ra ko có bằng chứng thì đó mới là chém gió và Nổ và phét.
Còn những ai ko tin hay khẳng định điều đó là sai thì hãy chứng mình và đưa ra dẫn chứng của mình người ta gọi là phản biện , như vậy mới có cơ sở để khẳng định những điều bác chủ nói là sai và mình nói là đúng . Chứ h ngồi cãi nhau có tết congo cũng ko kết thúc mà lại chẳng đi tới đâu cả. Bảo sao có nhiều người rất muốn viết bài nói lên những thành công của mình nhưng lại ngại. Đôi lời góp ý mong mọi người bỏ qua . Thank all

thaidn

chào bạn
Mình cũng ở đà nẵng, đọc bài của bạn cũng nhiều nhưng chưa 1 lần comment. nay đọc bài này thấy bạn đang mang luồng gió mới cho diễn đàn . chúc mừng bạn

dauvietha

Bạn thân mến.
trong đó luôn có những bạn cầu tiến, chơi bằng đam mê, sự thẳng thắn rất đáng yêu.
Và bên cạnh đó có một số người ăn nói vô học, phản cảm nên mình nói, là bằng hữu thì phải qua thời gian.
Bạn có thể ban đầu mích lòng, nhưng với mình một khi đã quý mến nhau thì lại muốn tặng cho nhau những con chim hay Bạn ạ.
Thân Ái.
Kết phong cách sống của bác. Tiếc rằng xa quá (mình ở SG)ko có dịp diện kiến giao lưu đàm đạo chim cò,học hỏi kinh nghiệm từ bác.

thaiduykha

cám ơn bác chủ thớt chia sẽ kinh nghiệm, mình rất tính thẳng thắn của bác

vuchicuong123

hôm nay mình cho 2 con chào mào vào lồng đất, nó không quen toàn bám vanh đói mới xuống, bạn làm thế nào mà nó chịu đi xuống bố lồng?

Bav4ever

Bạn thân mến !
Không phải cứ nhiều tiền mới có chim hay.
Quan trọng là phải biết chọn chim.Về:
Dáng - Mào - Mỏ - yếm - mắt và tư thế đứng cầu.
Nhiều khi có duyên lại sở hữu những chú chim chơi cực đỉnh chỉ hơn 150K.
Cái quan trọng là có sự kiên nhẫn và tình yêu thương con vật mình nuôi hay không?
em thick cái bài này của bác này. Con chim với mình phải có cái duyên thì mới đến đc với nhau. Có nhưng con chỉ 100k nhưng khi mang về chăm sóc lại thấy nc chơi và tố chất con chim hay hơn cả những con 4-5tr mình đã mua trc đó.
Vài lời chia sẻ BAV4ever thân

tinhxa

Bạn thân mến !
Không phải cứ nhiều tiền mới có chim hay.
Quan trọng là phải biết chọn chim.Về:
Dáng - Mào - Mỏ - yếm - mắt và tư thế đứng cầu.
Nhiều khi có duyên lại sở hữu những chú chim chơi cực đỉnh chỉ hơn 150K.
Cái quan trọng là có sự kiên nhẫn và tình yêu thương con vật mình nuôi hay không?

cái này em đồng quan điểm với bác nè,có một hum đi lang thang thấy mấy anh bán rong có lô chào mào qua ngó nghiêng và bắt một em về ,(không ngờ cho vào túi giấy nó vẫn sổ giọng như hót chuyện ) và giờ chú đã chơi giàn tàm tạm giọng luyến láy

tinhxa

các bác có time hoặc bỏ công sức thực sự ra chăm một con chim từ khi mới bẫy về và vào cám tới khi em nó đứng lồng ,theo mình chỉ tầm 1 tháng là thuần,và sau 2 tháng mang em nó đi rãi dợt thì sau 3 tháng đó con chim của bạn có thể chơi dàn nhỏ được rùi,và quan trọng là khi em nó mơi bẫy về các bác làm sao giữ lửa rừng của em nó không bị tụt là ok,thân

Chan Hao

Bạn thân mến.
Thân Ái.
Rất thẳng thắn và rõ ràng, thật là khẳng khái, cá tính đấy behoang à!

Chan Hao

các bác có time hoặc bỏ công sức thực sự ra chăm một con chim từ khi mới bẫy về và vào cám tới khi em nó đứng lồng ,theo mình chỉ tầm 1 tháng là thuần,và sau 2 tháng mang em nó đi rãi dợt thì sau 3 tháng đó con chim của bạn có thể chơi dàn nhỏ được rùi,và quan trọng là khi em nó mơi bẫy về các bác làm sao giữ lửa rừng của em nó không bị tụt là ok,thân
Bác này nói chuẩn.

DucNguyen1306

Em có con chào mào Nghệ An ko biết là vùng nào, thằng cu em vô đó buôn chòe lửa bắt cho 800k chim tương đối thuần nhưng cầm lồng vẫn nhảy, nó bảo là chim người dân tộc bẫy trên rừng, trông cũng ngầu lắm vì mặt nó lúc người ta thuần rúc nan nên bị vỡ . Mang về chăm bẵm cũng được 2 tuần rùi, ban đầu chả thấy ra giọng gì hết nản muốn chết.

Em cho ăn cám Công Minh CT2; 1 ngày hoa quả (hoa quả đủ ăn trong nửa ngày vì cho nhiều hoa quả quá em thấy chim bỏ không ăn cám), 1 ngày sâu ( sâu lột trắng ), dế, hoặc cào cào
Sáng 6h treo chim ra tắm nắng tầm 6h30 7h kém treo vào chỗ mát rồi đi làm
Buổi trưa cho tạt được về nhà thì treo chim xuống tầng 1 cho chim quen người , mama em mở cửa hàng tạp phẩm

Em cũng mang đi dãi nhưng chỉ tủ áo lồng cho nghe, về nhà thấy nó hót hét quá trời, cứ thế nửa tháng trời cho đi dãi cứ tủ áo lồng cho nghe, bữa trước treo cho nghe thấy nó trong lồng chơi trả nên hôm nay mang đi dãi bỏ áo lồng thấy em nó giang cánh, ché trả mấy con kia nhưng chỉ được mươi, mười lăm phút rồi lại đứng ngó nghiêng nhưg ko bị cụp mào. Thế là lại phải hạ xuống tủ áo lồng treo ra ngoài. Tuy thế nhưng vui vì thấy nó tiến bộ cũng bõ cái công em bỏ công sức ra chăm sóc :)

Vì em còn bận đi làm ( làm giờ hành chính ) nên không có nhiều thời gian để cho chim tập lực như bác chủ thớt. Mong bác chủ thớt tư vấn thêm cho em vs. Thanks bác trước

zinzinkute767

Bác behoang cho em hỏi.em thấy bác nói cho em nó chạy đất thì có tác dụng gì vậy bác.

tomkid

Vấn đề này chính xác hoàn toàn.
Bổ sung thêm. Chim bị tệnh như chân nấm ,bong vãy, kiến đốt v/v đậu nhánh Sầu Đông rất tốt. Chim bị đường ruột nếu cho Chim đậu cầu này mà mới chặt - cắt còn mủ mà chim mổ, mài mỏ thì xử lý đường ruột hiệu quả.
Mình để ý các anh em khi viết bài hay đưa cảm nhận qua comment cứ hay thòng câu, mong bỏ qua hay đừng ném đá.
Đã chơi thì phải có Cá Tính đừng chơi theo kiểu số đông - bầy đàn. Nhiều khi nó mất tư cách.
Mình ra sao, những anh em tâm huyết hoặc hiểu biết sẽ có cái nhìn chín chắn - rõ ràng về mình.

Thân Ái. !

Thích anh ở câu này. hy vọng đc trò chuyện nhiều hơn cùng anh, tom thân !

thaidn

Vấn đề này chính xác hoàn toàn.
Bổ sung thêm. Chim bị tệnh như chân nấm ,bong vãy, kiến đốt v/v đậu nhánh Sầu Đông rất tốt. Chim bị đường ruột nếu cho Chim đậu cầu này mà mới chặt - cắt còn mủ mà chim mổ, mài mỏ thì xử lý đường ruột hiệu quả.
Mình để ý các anh em khi viết bài hay đưa cảm nhận qua comment cứ hay thòng câu, mong bỏ qua hay đừng ném đá.
Đã chơi thì phải có Cá Tính đừng chơi theo kiểu số đông - bầy đàn. Nhiều khi nó mất tư cách.
Mình ra sao, những anh em tâm huyết hoặc hiểu biết sẽ có cái nhìn chín chắn - rõ ràng về mình.
Thân Ái. !
rất thích. hy vọng sẽ được gặp bạn. nt trên inbox nhưng k được. nếu được nt cho mình nhé và cho xin sdt hoặc nick gmail luôn