Huấn Luyện Chào Mào Chơi Căng Lửa.

manhanhso

chào bạn.chào ae dd.đọc bạn viết của bạn mình thây rất y nghĩa.mình mới chơi nên chưa có nhiều kinh nguyejem như bạn.bạn có thể chò biết dai đât thịt đái lồng chim.như nào cho hợp lý.nhiu hay ít.
mình đã dọc 2 bài của bạn có chố hiệu dc và còn có chô ko hiểu lắm.có j minh alo cho bạn nhe.thân

manhanhso

bạn ơi mình có 1 em bổi dc 20 lồng.mình chăm cũng dc 15 hôm thấy chim rât dạn người.it nhảy.mình nghĩ là chim yếu.mào lúc nào cũng cụp.thỉnh thoạng ra dc giọng kép còn đâu la giọng gọi.bạn cho mình hỏi lam thế nào cho em nó khỏe lên.ko cụp mào và ra giọng.mình cho ăn cám ba vì.1 ngày cho ăn 3 đến 4 con dế nữa.em nó đi phân lọng có nhiều nc nhưng chắc là bội nào cúng thế.bạn có cách nào giúp mình nhé

phuc_designer

bạn ơi mình có 1 em bổi dc 20 lồng.mình chăm cũng dc 15 hôm thấy chim rât dạn người.it nhảy.mình nghĩ là chim yếu.mào lúc nào cũng cụp.thỉnh thoạng ra dc giọng kép còn đâu la giọng gọi.bạn cho mình hỏi lam thế nào cho em nó khỏe lên.ko cụp mào và ra giọng.mình cho ăn cám ba vì.1 ngày cho ăn 3 đến 4 con dế nữa.em nó đi phân lọng có nhiều nc nhưng chắc là bội nào cúng thế.bạn có cách nào giúp mình nhé
Em cũng mới tập tẹ chơi chim thôi nhưng mạo muội trả lời câu hỏi của bác, xin lỗi ace trước e ko có ý múa rìu qua mắt thợ!
"bạn ơi mình có 1 em bổi dc 20 lồng" có phải ý bác muốn nói bác có con bổi được 20 ngày lồng không?
nếu là 20 ngày lồng + 15 hôm bác chăm nữa là hơn 1 tháng với những chú chim mau thuần thì tầm này chim cũng không đến nỗi bay loạn lên khi nhìn thấy người xa xa (cách khoảng 3-5m). Cá biệt có những chú chim nhát người hoặc quá già rừng thì không nói loại này thuần mất nhiều thời gian.
Đầu tiên bác phải nói chế độ chăm sóc của bác như thế nào thì anh em mới góp ý được, còn nhìn chung trên 4r mình cũng có bàn luận đến nhiều phương pháp chăm bổi rồi. Với em nuôi bổi không quá cầu kỳ đơn giản thôi: - cảm thì cứ cám ba vì loại 10k/0,5kg - hoa quả ngày nào cũng có chim chơi giàn ăn hoa quả gì thì mình cho chim bổi ăn hoa quả đó - chế độ tắm ngày 1 lần - phơi nắng thì tùy vào thời gian rảnh rỗi vì em còn phải đi làm - mồi tươi thi thoảng mới cho ăn (vì quan niệm của em là bổi cho ăn nhiều khỏe thì đâm lồng nhiều, làm sao nuôi nó bình thường đừng bị yếu đừng bị bệnh là okie rồi) - chế độ vệ sinh ngày 1 lần trong lúc cho chim sang lồng tắm mình vệ sinh luôn lồng nuôi bao gồm thay lót lồng, kiểm tra cám bã (cám có hiện tượng mốc thì đổi cám mới hoặc hết thì bổi sung với chim bổi tầm 5 ngày thì em đổ hết cám cũ đi và vệ sinh cóong cám luôn tránh tình trạng bị mốc cám), cóng nước thì dùng loại ống thủy tinh ngày nào dọn lồng cũng thay nước (có những hôm cv bận đi làm về muộn thì cả dàn chim 2-3 hôm mới được tắm dọn là chuyện bt) - Đấy là phương pháp nuôi chim bổi của em
- Vấn đề của bác chim ít nhẩy thì nói chung chung quá nên cứ mạn phép phán bừa là bác để ý xem hiện tượng của nó ít nhẩy là như thế nào? nhìn chim có vẻ mệt mỏi, có vẻ yếu không? Chứ không hẳn chim cứ ít nhẩy là yếu, kể cả chim thuần rồi không căng lửa cũng ít lăng xăng (cũng có thể gọi là ít nhẩy). Chim của bác đi phân lỏng và ít nhẩy thì theo em có đến 70% là chim bị yếu rồi (không phải con chim bổi nào cũng đi phân lỏng lắm nước đâu). Chim bổi mới vào cám vài ngày đầu có thể là đi phân lỏng 1 chút thôi sau đó lại khô. Để kiểm tra vấn đề chim của bác bị đi phân lỏng như thế nào thì bác chịu khó xem phân lỏng của nó có mùi tanh và hôi không (cái này người nuôi chim chắc hẳn sẽ cảm nhận được). Bác kiểm tra lần lượt như thế này đầu tiên bỏ dế đi không cho ăn nữa (vì nhiều con chim ăn lắm chất đạm quá hoặc không hợp với đồ có chất đạm đều bị đi ị), nếu bỏ dể chỉ cho chim ăn cám vài ngày rồi mà chim vẫn bị đi ị thì ta làm tiếp bước như thế này. Bỏ hết cám và dế ra, vệ sinh cóng nước thật sạch sau đó cho nước đung sôi để nguội vào để chim uống, cắm cho chim 1 miếng dứa để chim ăn (miền nam gọi là quả thơm thì phải) dứa có tác dụng tốt cho đường ruột của chim, nếu chim chỉ ăn dứa và nước sôi để nguội uống vẫn bị đi phân lỏng thì bổ sung thêm là trong nước đun sôi để nguội pha chút nước chè búp khô (chè mạn) nhưng bác đừng pha đặc nhé, chỉ cần nước hơi nhờ nhờ ngả màu vàng vàng là được. Trong trường hợp biện pháp kết hợp nước chè + ăn dứa (chỉ cho ăn dứa không cho mồi tươi và cám nhé) vẫn không ăn thua thì nghe chừng là có vẻ chim bị đi ngoài nặng rồi đấy, mình chuyển sang thuốc (cái này liều lượng rất khó với em thì em chỉ cho 1/4 viên béc be rin vào 1 ống hút thủy tinh, lưu ý chỉ cho chim uống trong ngày nhé đến tối là phải đổ đi mai cho uống đợt khác). Nếu chim vẫn không khỏi thì em bó tay rồi bác nên hỏi các cao thủ có kinh nghiệm chỉ giáo thêm.
Khi cách trên đã có tác dụng với chú chim của bác (chim đi ị phân ko bị nước) thì ta bắt đầu cho chim uống nước ăn cám bình thường theo dõi tiếp xem sao (không nên cho ăn mồi tươi ngay nhé, để vài ngày cho chim ăn hoa quả + cám + nước non bình thường xem phân thế nào đã không có mồi tươi vài ngày cũng chẳng chết ai) sau vài ngày chim đi ị phân vẫn đẹp thì bác bổ sung dế xem sao cho ăn từ từ thôi nhé sau đó tăng hàm lượng đạm lên sau. Với trường hợp cứ không cho ug thuốc chim lại bị đi ị lỏng phân thì có lẽ chim bác bị bệnh đường ruột kinh niên rồi (lưu ý mùa này là mùa chim đang thay lông nên hầu như con chim nào đi ị phân cũng hơi nát)
- Chim bị cụp mào thì: chim khi bị hoảng cũng cụp mào (chim bổi gần như con nào mới bắt cũng bị cụp mào), chim bị yếu cũng cụp mào, lúc chim nó nghỉ ngơi mào cũng cụp. Để kiểm tra xem chim có phải bị cụp mào do hoảng không thì bác làm thế này treo chim riêng ra chỗ nào thoáng mát yên tĩnh không có người hoặc con vật.... đứng nấp vào chỗ nào đó để quan sát xem sao, nếu chim dựng mào thì chứng tỏ nó cụp mào là do bị hoảng và để cho chim không cụp mào nữa thì cần thời gian và cần tình yêu, lòng kiên trì của bác dành cho em nó
- Để cho con chim khỏe thì bác nên chăm sóc chim 1 cách khoa học và tìm ra xem cách nào là hợp lý nhất (mỗi người chăm 1 kiểu, mỗi con chim chăm 1 kiểu, mỗi dai đoạn chăm 1 kiểu..... cái này phải tự mình mày mò ra thôi)
- Để chim ra giọng cũng cần phải có thời gian và quá trình, 1 con chim khỏe và khi nó cảm thấy thoải mái thì nó sẽ hót thôi nhưng hót nhiều hay ít lại còn phải tùy thuộc vào từng con và từng giai đoạn.
- Chốt lại 1 câu là cần phải có thời gian, công sức bỏ ra mới có thành quả không thể nóng vội được. Em được biết có rất nhiều người mua những chú chim với giá rất khủng nhưng về vẫn không chơi được, phải mất 1 thời gian dài sau mới chơi lại thậm chí có những con phải thanh lý vs giá rất rẻ so với lúc mua vì người chủ không hợp tay hoặc không kiên nhẫn đươc.....
- Xin phép trích lại 1 câu rất hay dưới chữ ký của 1 bác trong 4r mình "ĐẰNG SAU 1 CHÚ CHIM HAY LUÔN LÀ 1 ÔNG CHỦ KIÊN NHẪN"
Chúc bác thành công - có nhiều chim hay.
Thân!

Vấn đề này chính xác hoàn toàn.
Bổ sung thêm. Chim bị tệnh như chân nấm ,bong vãy, kiến đốt v/v đậu nhánh Sầu Đông rất tốt. Chim bị đường ruột nếu cho Chim đậu cầu này mà mới chặt - cắt còn mủ mà chim mổ, mài mỏ thì xử lý đường ruột hiệu quả.
Mình để ý các anh em khi viết bài hay đưa cảm nhận qua comment cứ hay thòng câu, mong bỏ qua hay đừng ném đá.
Đã chơi thì phải có Cá Tính đừng chơi theo kiểu số đông - bầy đàn. Nhiều khi nó mất tư cách.
Mình ra sao, những anh em tâm huyết hoặc hiểu biết sẽ có cái nhìn chín chắn - rõ ràng về mình.
Thân Ái. !
bạn có thể cho mình số điện thoại , mình gọi trưc tiếp ,hoạc facebook , để nhờ bạn giúp mình những thắc mắc của mình không

Ngày mai

Chim này mình nuôi được gần 4 tháng.
Cách nuôi chim căng lửa thì Diễn Đàn nhiều kinh nghiệm của anh em đã phổ biến.
Nếu tin tưởng cách của mình thì cứ gởi PM mình chia sẽ.
Thân Ái !

4 tháng mà đứng lồng ghê. Bạn bắt lúc chim thay lông à?:confused: Sao đít nhạt thế?:confused:

Sửa lần cuối:

duckhang

mong bác có thể làm 1 topic về việc lựa chọn chim bổi để cho anh học học hỏi. Thân :)

aphu_phonui

cảm ơn bác về thử theo cách của bác xem sao.chúc bác luôn mạnh khỏe gia đình hạnh phúc

pjtbull

Bác behoang cho e hỏi chút là bỏ đất vào lồng cho chim đi bộ có tác dụng gì vậy bác và cho nó đi bộ thời gian bao lâu trong ngày vậy bác nhìn chim của bác thèm quá

anh2hp92

Bạn thân mến.
Mình khi tham gia bất cứ diễn đàn nào cũng vậy.
trong đó luôn có những bạn cầu tiến, chơi bằng đam mê, sự thẳng thắn rất đáng yêu.
Và bên cạnh đó có một số người ăn nói vô học, phản cảm nên mình nói, là bằng hữu thì phải qua thời gian.
Bạn có thể ban đầu mích lòng, nhưng với mình một khi đã quý mến nhau thì lại muốn tặng cho nhau những con chim hay Bạn ạ.
Về tình cảm thì mất lòng trước mến thân sau vẫn đáng trân trọng và quý hơn.
Thân Ái.
Chào anh, em là người Hải Phòng ở Đà Nẵng được 5 năm giờ mới tập chơi chim CM. Rất vui được làm qen anh và giao lưu nếu được. Thân!

sinzum

ở miền nàm - SG biết kiếm cây sầu đâu ở đâu ko mấy bác ??? haiz...