[Kỹ thuật ép giọng chim Chào Mào]

sinzum

Thân chào anh em. Mình tính tạo topic mới nhưng nhớ lại có topic nói về ép giọng chim. Các bác cho em hỏi 1 số vấn đề:
- Lần trước cũng có nghe anh em nói chim già mùa lồng 6 - 7 mùa còn bị lai giọng do để gần các con chào mào gốc khác. NHư vậy e mún hỏi các bác là nhà em có 1 con chim nghe chủ cũ nói là đã 2 mùa lông ( mới xong lông mùa 2) chẻ + chét rất tốt, nhưng ko ra giọng chào mào, hình như là giọng mi + tiếng chim con thôi. Liệu bây giờ e nó có thể học tiếng chim chào mào ko các bác ??? Để ở nhà có ảnh hưởng mấy con ở nhà hay ko ??? Và liệu đem ra cội chơi có bị người ta la hay ko các bác ???
Thanks các bác rất nhiều... Thân.

U

upvan257

Guest
hihi, thanks bác 1 cái nhé, anh em cùng ủng hộ na, chúc anh em vv

soncao3008

Rất cảm ơn Thành đã có bài viết khá hay. Tuy nhiên, có một vài đặc điểm mà theo kinh nghiệm của mình (hiện tại mình đang có 1 em chim ổ, đã nuôi đến nay là 10 tháng rồi) nhận thấy như sau:

1.Khi chim còn nhỏ thì chăm chim sẽ rất cực, vì bạn phải có thời gian để chăm bón chim cả ngày (gần như là chim đòi ăn liên tục)
2.Khi chim đã đủ lông, cánh thì chọn môi trường và chim thầy chuẩn nếu không rất dễ hư chim
3.Khi chim đã thực sự thuần thì gần như nó sẽ là 1 phần không thể tách rời và là đứa con tinh thần mà những người đam mê chim không muốn từ bỏ.

Bản thân mình, dàn nhà đang nuôi 6 con, bổi có, thuần có...nhưng hiện tại thì em chim ổ đang là niềm tự hào nhất của mình (các bác có thể xem thêm clip em Holyfield trong Soncao's album của mình).

Có thể mình may mắn khi chọn được em này, nhưng với chỉ gần 10 tháng tuổi đời mà chim mình đã ra cội chơi có thể nói là ngang hàng với các đàn anh, đàn chị già lồng.

Hôm trước mình có cho em nó đi thi 1 lần và đã nhận được lời nhận xét của 1 anh bạn như sau: Đúng là nhìn chim rất có tố chất, nhưng với chim ổ sẽ không có được chất giọng đanh thép, già rừng và khó có thể đi sâu vào các cuộc thi. Điều này thì mình mới chỉ ghi nhận và chờ em Holyfield nhà mình 2-3 tuổi lồng sẽ chứng minh điều ngược lại, hehe.

Nhưng đúng như Thành có đề cập, chim ổ khi lớn rất dễ bị hoảng "bậy", thấy cái gì là lạ là nhảy loạn xạ. Nhưng nói thật là với con nhà mình nó sẽ gần như khắc phục tức thì sau 1-2 lần va chạm.

Nuôi chim ổ cũng là 1 cái thú, nếu ai chưa thử thì đợi đến mùa sau test xem sao nhé.

Thân.

U

upvan257

Guest
hihi, thanks bác 1 cái nhé, anh em cùng ủng hộ na, chúc anh em vv

netcom0909

cái vụ mồng lân thì trong dợt ép chim mùa này mình bắt tổng cộng 15 chú má trắng, do sát vựa chim nên toàn lựa những chú tướng tá tốt, nhảy đẹp. Khi má trắng thì tuyệt đối ko thấy một chú nào mồng lân, mặt dù gặp trên 1 nghàn con, người ta đem chim về bán nhiều đợt lắm, mỗi đợt cả trăm con. Nhưng khi trổ lông lá xong thì trong dàn 15 chú mình tuyển có 5 chú mồng lân, từ đó rút ra một kinh nghiệm ko biết có chính xác hay không, đó là : " nếu nết chú chim mà dữ thì sau mùa lông có thể nó sẽ ra mồng lân" còn ra mồng tê giác thì trong đợt chim này ko có chú nào cả.
Còn về việc chọn chim ổ hay chim má trắng thì tùy mỗi người, nhưng đa phần những nghệ nhân ép chim giọng để bán, chia sẽ a e cùng sở thích thì mình thấy người ta vẫn hay chọn chim má trắng còn mép trắng.
Còn kỹ thuật ép thì chủ thớt đã có trình bày nhưng ko phải chỉ đơn giản là thế đâu mà còn cả một rừng kiến thức, ko ai dám nói ta là nhất cả. Chỉ có kinh nghiệm và trãi nghiệm mới thẩm thấu hết được.

vuphat

Các bác cho em hỏi. Nếu khong có chim thầy thì ép bằng fire nhạc đc không, vì không phải ai cũng sở hữu đc một chú chim thầy hay (trong đó có mình ) sắp đến mùa chim non rồi đọc đc bài của các bác thấy hay quá nên e cũng muốn thử. Mong các bác chỉ dậy tận tình. E xin cám ơn trước nhé.

sinzum

Các bác cho em hỏi. Nếu khong có chim thầy thì ép bằng fire nhạc đc không, vì không phải ai cũng sở hữu đc một chú chim thầy hay (trong đó có mình ) sắp đến mùa chim non rồi đọc đc bài của các bác thấy hay quá nên e cũng muốn thử. Mong các bác chỉ dậy tận tình. E xin cám ơn trước nhé.
Mình có nghe thấy, chim non tốt nhất bắt tận ổ vùng ven thôi, chim ra ngoài tiệm thì tiệm sẽ lựa, đổi chim con. Nghe nói vậy thôi bác ah`. SUy nghĩ cho cùng đôi khi mua 1 ổ chim còn về nuôi lớn sao toàn chim mái thì vỡ lẽ.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Thân chào anh em. Mình tính tạo topic mới nhưng nhớ lại có topic nói về ép giọng chim. Các bác cho em hỏi 1 số vấn đề:
- Lần trước cũng có nghe anh em nói chim già mùa lồng 6 - 7 mùa còn bị lai giọng do để gần các con chào mào gốc khác. NHư vậy e mún hỏi các bác là nhà em có 1 con chim nghe chủ cũ nói là đã 2 mùa lông ( mới xong lông mùa 2) chẻ + chét rất tốt, nhưng ko ra giọng chào mào, hình như là giọng mi + tiếng chim con thôi. Liệu bây giờ e nó có thể học tiếng chim chào mào ko các bác ??? Để ở nhà có ảnh hưởng mấy con ở nhà hay ko ??? Và liệu đem ra cội chơi có bị người ta la hay ko các bác ???
Thanks các bác rất nhiều... Thân.

Chim già mà lai chẳng qua con đó còn yếu giọng, hoặc nuôi gần chim vùng khác trong thời gian dài, nếu có đàn của nó kèm sẽ không có trường hợp này. Trường hợp của bác sinzum, thì chim vẫn có thể học thêm giọng, do âm & tông của nó quá yếu, không muốn cũng phải học theo, thời gian tốt nhất cho việc này là vào mùa thay lông, lúc chim thầy nói gió, cứ kiên trì cho nó theo thầy, không học nhiều cũng học ít để cải thiện lại chất giọng.

Rất cảm ơn Thành đã có bài viết khá hay. Tuy nhiên, có một vài đặc điểm mà theo kinh nghiệm của mình (hiện tại mình đang có 1 em chim ổ, đã nuôi đến nay là 10 tháng rồi) nhận thấy như sau:

1.Khi chim còn nhỏ thì chăm chim sẽ rất cực, vì bạn phải có thời gian để chăm bón chim cả ngày (gần như là chim đòi ăn liên tục)
2.Khi chim đã đủ lông, cánh thì chọn môi trường và chim thầy chuẩn nếu không rất dễ hư chim
3.Khi chim đã thực sự thuần thì gần như nó sẽ là 1 phần không thể tách rời và là đứa con tinh thần mà những người đam mê chim không muốn từ bỏ.

Bản thân mình, dàn nhà đang nuôi 6 con, bổi có, thuần có...nhưng hiện tại thì em chim ổ đang là niềm tự hào nhất của mình (các bác có thể xem thêm clip em Holyfield trong Soncao's album của mình).

Có thể mình may mắn khi chọn được em này, nhưng với chỉ gần 10 tháng tuổi đời mà chim mình đã ra cội chơi có thể nói là ngang hàng với các đàn anh, đàn chị già lồng.

Hôm trước mình có cho em nó đi thi 1 lần và đã nhận được lời nhận xét của 1 anh bạn như sau: Đúng là nhìn chim rất có tố chất, nhưng với chim ổ sẽ không có được chất giọng đanh thép, già rừng và khó có thể đi sâu vào các cuộc thi. Điều này thì mình mới chỉ ghi nhận và chờ em Holyfield nhà mình 2-3 tuổi lồng sẽ chứng minh điều ngược lại, hehe.

Nhưng đúng như Thành có đề cập, chim ổ khi lớn rất dễ bị hoảng "bậy", thấy cái gì là lạ là nhảy loạn xạ. Nhưng nói thật là với con nhà mình nó sẽ gần như khắc phục tức thì sau 1-2 lần va chạm.

Nuôi chim ổ cũng là 1 cái thú, nếu ai chưa thử thì đợi đến mùa sau test xem sao nhé.

Thân.

Chim 10 tháng như thế là quá khá rồi, thường chim non (kể cả Má Trắng & Ổ) một khi đã chịu chơi thì sẽ chơi rất dữ, xem các clip của Thái Lan, ta thấy chim họ chơi "suất quỷ nhập thần" là thế, chim đã quen môi trường nhân tạo từ nhỏ nên sẽ thể hiện rất tự tin so với các anh em bổi già mùa, vốn quen cuộc sống chốn rừng rú. Chim bác không mắc tật sợ bậy thì hay quá, nhưng đối với những anh em khác nuôi ổ, gặp phải trường hợp này sẽ thấy rất nản, (nổi sợ của chim gắn chặt với bản năng, chưa kể việc sợ tắm, sợ tối, này kia, kia nọ,,,), nên mình chỉ khuyên anh em mới tập chơi nên chọn chim Má Trắng, dân giọng Thủ Đức, Bình Dương, Hóc Môn, hầu như 100% chọn dòng này, cứ đến tháng 3, tháng 4 là bắt đầu náo nức chuẩn bị cho mùa tơ tiếp theo.

cái vụ mồng lân thì trong dợt ép chim mùa này mình bắt tổng cộng 15 chú má trắng, do sát vựa chim nên toàn lựa những chú tướng tá tốt, nhảy đẹp. Khi má trắng thì tuyệt đối ko thấy một chú nào mồng lân, mặt dù gặp trên 1 nghàn con, người ta đem chim về bán nhiều đợt lắm, mỗi đợt cả trăm con. Nhưng khi trổ lông lá xong thì trong dàn 15 chú mình tuyển có 5 chú mồng lân, từ đó rút ra một kinh nghiệm ko biết có chính xác hay không, đó là : " nếu nết chú chim mà dữ thì sau mùa lông có thể nó sẽ ra mồng lân" còn ra mồng tê giác thì trong đợt chim này ko có chú nào cả.
Còn về việc chọn chim ổ hay chim má trắng thì tùy mỗi người, nhưng đa phần những nghệ nhân ép chim giọng để bán, chia sẽ a e cùng sở thích thì mình thấy người ta vẫn hay chọn chim má trắng còn mép trắng.
Còn kỹ thuật ép thì chủ thớt đã có trình bày nhưng ko phải chỉ đơn giản là thế đâu mà còn cả một rừng kiến thức, ko ai dám nói ta là nhất cả. Chỉ có kinh nghiệm và trãi nghiệm mới thẩm thấu hết được.

Đúng như bác nói, thường mòng lân, yếm khít thuở thiếu thời không thể nói lên hình vóc con chim sau này, nhiều con lúc nhỏ yếm đậm khít, mòng dày, nhưng lớn lên thì ngược lại ( cũng như người, có người lúc nhỏ xấu nhưng lớn lên đẹp, cũng có người lúc nhỏ đẹp nhưng lớn lên lại xấu), thường dân giọng chờ tới tháng thứ 3 từ ngày nhập lồng để tuyển chọn "chim chơi được", còn lại thì phóng sanh hoặc cho con nít chơi.

Nói về khía cạnh ép giọng thì có muôn hình vạn trang, một bài viết vỏn vẹn chưa tới một trang viết, không thể nào khái quát hết được, vì thế mà đây sẽ là nơi anh em trao đổi chia sẻ kinh nghiệm cho nhau để hoàn thiện thú chơi của mình. Chào Mào là loài thông minh, chỉ cần nghe gió vài lần là có thể nhái lại y hệt, có trường hợp nhái cả tiếng người như "Chuyện Chào Mào biết nói tiếng người ở Thanh Hóa", những cách kèm thầy chính thầy phụ, sẽ còn nhiều chuyện để nói. Nếu ép theo bản năng cũng có thể đạt từ 60 -70 % chất giọng của thầy (nếu con chim non khá), phần còn lại phụ thuộc vào kĩ năng của người chủ, có người chỉ ép đơn giản theo mô hình Thầy -Trò - Thầy- Trò, dùng chim Thầy cách mặt hót mồi, hoặc dùng tơ, thầy khác, kè lồng kích hót cũng rất hiệu quả.

Chim ép giọng file vẫn có thể học được, nhưng giỏi lắm chỉ đạt 40 -50% là cùng, vì không có sự tương tác qua lại giữa 2 cá thể, không được chim thầy nhắc giọng, chưa kể tạp âm, thời gian giới hạn nữa, nên cách làm nay chỉ được trong một khía cạnh nào đó, nếu xác định phương hướng giọng thì phải cố sắm cho được một con thầy như ý, thì hiệu quả sẽ cao hơn, thú ép giọng chim sẽ thêm phần thi vị hơn.

Mình có nghe thấy, chim non tốt nhất bắt tận ổ vùng ven thôi, chim ra ngoài tiệm thì tiệm sẽ lựa, đổi chim con. Nghe nói vậy thôi bác ah`. SUy nghĩ cho cùng đôi khi mua 1 ổ chim còn về nuôi lớn sao toàn chim mái thì vỡ lẽ.

Chim ngoài tiệm đã được tay trên lựa qua một lần là điều không thể tránh khỏi, nhưng vẫn có con hay con dở, không ai có thể 3 đầu 6 tay mà lựa ra cho hết những con đẹp được, nếu nói như vậy thì không ai mua cả, lựa chim còn tùy thuộc vào sự may mắn và kinh nghiệm của người đi lựa, chưa kể chuyện chủ tiệm độn thêm mái vào, cứ 10 con trống thì có 3 con mái.

Thân, black_fish9402

Sửa lần cuối:

coem_05

Bài viết của bác hay quá, nhưng chim má trắng như bác nói, ở ngoài Bắc cụ thể hơn là Hà Nội em ít thấy lắm-hoặc là em không chịu khó tìm. Còn tìm được ổ CM cũng khó bằng lên trời. Em có con mộc già rồi mà bây giờ vẫn chưa thuần, chưa bắn được rõ ràng lúc thì 4 âm, lúc thì tịt. Cứ cái kiểu này em nản quá, chắc thả mất :(. Cũng đang cho cháu nó học bằng file nhạc nhưng như bác nói hiệu quả không mấy.

chaomao002

Bài viết hay quá.Nuôi đàn má trắng trong Avi rồi treo chim thầy bên ngoài thì tuyệt vời :D

mrnex

Các bác cho em hỏi, có thể dùng chim bổi già rừng để làm thầy cho chim non đc ko ạ???

ngoc pho

cảm ơn bài viết của các bạn rất bổ ích cho niềm đam mê chim cảnh..

viettn1104

các bác cho e hỏi, e có con bổi phong sơn nuôi 3 tháng rồi mà vẫn chưa sổ giọng, toàn hót giọng đơn là sao hả các bác

bocapden83

Em có 1 ổ CM 3 con, đang bắt đầu đến lúc ép giọng, nhưng lại không có thày để thỉnh, có cách khác là ép giọng mp3, nhưng em không kiếm được file chuẩn để ép, ai có cung cấp giúp em với. Thanks

truonght

hay quá. cơ mà nhà em ko có chim thầy để chim khác học giọng ạ. thanks chủ thớt nhiều.

truonght

theo mình thì mp3 ko đc đâu bạn ơi. tiếng hót tự nhiên khác cực nhiều nếu đem sô sánh với teengs phát ra từ loa đấy.

tho mình thì học như vậy thà ko học còn hơn/ dể con chim nó hót giọng tự nhiên vốn có của nó.

Em có 1 ổ CM 3 con, đang bắt đầu đến lúc ép giọng, nhưng lại không có thày để thỉnh, có cách khác là ép giọng mp3, nhưng em không kiếm được file chuẩn để ép, ai có cung cấp giúp em với. Thanks

còn chim nhà em thì cứ" CHUỐI CHÍN VẢI THIỀU Ạ"

suốt ngày chỉ hót which which whìu which, nghe chán quá :(

candat

Chào anh "Cá đen" bày viết của anh rất có ý nghĩa với dân mới chơi như em , qua bày viết này em ngộ ra được một điều rất quan trọng , không phải con nào cũng làm thầy ( nếu không sẽ hư cả một thế hệ ) vì vậy con 1 mùa giọng Bàu Công ở nhà chắc để làm "giáo viên trợ giảng" chắc lại phải khăn gói lên Hóc Môn một chuyển nữa rồi , vừa bắt chim trò , vừa thỉnh luôn chim thầy .

cám ơn anh nhé , rất mong được quen biết anh , chúc sức khỏe.