[Kỹ thuật ép giọng chim Chào Mào]

bocapden83

theo mình thì mp3 ko đc đâu bạn ơi. tiếng hót tự nhiên khác cực nhiều nếu đem sô sánh với teengs phát ra từ loa đấy.

tho mình thì học như vậy thà ko học còn hơn/ dể con chim nó hót giọng tự nhiên vốn có của nó.

E cũng thích giọng tự nhiên hơn chứ. Vấn đề là cạnh nhà giờ không còn con CM hoang nào để nó học giọng nữa, em mới phải dùng đến hạ sách là mp3.

truonght

có gì đâu? bác chịu khó đưa chim ra cội rồi cheo ở xa xa để chim học là tốt nhất. ko thì gửi ái đó? nhà nào nhiều CM ấy. chơi nhưng cung kỳ công lắm đấy chứ phải ko?

theo mình thì mp3 ko đc đâu bạn ơi. tiếng hót tự nhiên khác cực nhiều nếu đem sô sánh với teengs phát ra từ loa đấy.

tho mình thì học như vậy thà ko học còn hơn/ dể con chim nó hót giọng tự nhiên vốn có của nó.

E cũng thích giọng tự nhiên hơn chứ. Vấn đề là cạnh nhà giờ không còn con CM hoang nào để nó học giọng nữa, em mới phải dùng đến hạ sách là mp3.

candat

Hôm nay trên Hóc Môn mới về 200c mòng Bắc , nhưng mấy đại ca trên đó hốt nhanh qua , em làm không lại . hichic . Anh em Org có biết ở đâu về chào mào Bắc nữa không vậy chia sẽ thông tin với .

sonbt

ho ho. trong thì thích CM bắc. ngoài này thì thích CM trong.?????????????ha ha
Cái quen của người này là cái lạ của người khác bạn ah.
Như mình thì chim gia lai đầy, lại thích Huế, Quảng Ngãi mới lạ chứ. he he

candat

chào anh Black_fish : em có nghe nói dùng chim Bắc dể ép giọng hơn là chim Huế hay chim vùng khác , anh nghĩ như thế nào về quan điểm này - mong tin .

Các anh ơi , vấn đề là chổ trường phái người chơi chim nữa , có một số anh em chơi giọng , chứ không chơi chim đấu , vì vậy chất giọng vẩn là trên hết . chứ nói thiệt nhiều anh em nói chim Bắc chơi không hay nhưng được tướng đẹp và dể ép giọng.

mrdungbinhduong

Chào bác Black_fish : Bác có mấy chú chim con ép giọng dạo naỳ sao rùi, up1 lên cho e học hỏi kinh nghiệm với

Thanks cụ chủ; bài viết cực bổ ích với em :D
Em có chú CM bổi má trắng; các cụ cho em hỏi nếu em dùng file mp3 thay cho chym thầy có được ko ợ?

Thanks các cụ!

namtran

Thank bài viết chủ thớt, cho e hỏi chim má trắng mới mua về có cần phải tủ áo lồng ép cho quen cám và môi trường trước đã rồi mới cho học giọng hay là mở tung áo lồng cho học giọng luôn ạ

nuicao

Thanks cụ chủ; bài viết cực bổ ích với em :D
Em có chú CM bổi má trắng; các cụ cho em hỏi nếu em dùng file mp3 thay cho chym thầy có được ko ợ?

Thanks các cụ!
dùng file mp3 không thể thay thế chim thầy đâu bạn ạ, vì không có sự tương tác giao lưu giữa 2 thầy trò làm sao chim non học giọng được, cố gắng tậu 2 em chim thầy đi bạn ơi

nuicao

Thank bài viết chủ thớt, cho e hỏi chim má trắng mới mua về có cần phải tủ áo lồng ép cho quen cám và môi trường trước đã rồi mới cho học giọng hay là mở tung áo lồng cho học giọng luôn ạ
bạn cứ mở tung áo lồng đi có gì đâu mà sợ, sau này thay lông em nó sẽ bảnh trai thôi mà. Còn vụ cám, bạn cứ để chim má trắng kèm sát chim thầy vài ba hôm nó thấy chim thầy ăn cám sẽ bắt chước ăn theo thôi, trong thời gian này nhớ cho ăn chuối đều nha.

nuicao

chào anh Black_fish : em có nghe nói dùng chim Bắc dể ép giọng hơn là chim Huế hay chim vùng khác , anh nghĩ như thế nào về quan điểm này - mong tin .

Các anh ơi , vấn đề là chổ trường phái người chơi chim nữa , có một số anh em chơi giọng , chứ không chơi chim đấu , vì vậy chất giọng vẩn là trên hết . chứ nói thiệt nhiều anh em nói chim Bắc chơi không hay nhưng được tướng đẹp và dể ép giọng.
Bạn nói chính xác, theo nhiều anh em từng ép giọng nói lại chim Huế và chim Bắc ép giọng thì không thể học hết bộ giọng của chim thầy, được cái là giọng của mấy chim này to, tướng đẹp

cmmt&cgmb

Bài viết rất bổ ích và hấp dẫn. Chủ Pic một nghệ nhân yêu chào mào....

Hải Băng Giá

Em cũng đang học cách này để ép mà không biết sau này có tốt không. Hehe cảm ơn bác chủ nhiều nhiều

Hải Băng Giá

Theo bác Sáu Bá, chim Bắc bổi tuy giọng không hay lắm, nhưng nếu là chim non ép giọng lên thì giọng rất hay, hay hơn cả thầy, nhiều âm ra rất ấm. Chim Bắc vừa đẹp mã ép giọng tốt thì văn võ song toàn rồi.

Thân, black_fish9402
Kiểu này phải kiếm 1 em chim Bắc dáng đẹp để ép giọng thôi

vuthiyennhi

Có ai biết SG chổ mô bán chim chuyền Bắc không? vui lòng chỉ dùm nhé, tìm 1 chú về ép giọng chơi thử.

dammechaomao90

xin hỏi các bác.nếu ép giọng mà không có chim thầy thì cho ép = mp3 có được không ạ.
em có 1 con chim tơ vẫn non mới bắt cuối vụ vừa rối,nuôi được 2 tháng liệu còn ép được giọng nữa không

Sửa lần cuối: