Kinh nghiệm ít ỏi sau 3 năm chơi chào mào bổi

kjenprodn

Sau đây là vốn kinh nghiệm tự đúc rút sau 3 năm chơi chào mào bổi, thuần các loại..Bắt đầu chơi chào mào từ năm lớp 10, con đầu tiên của em mua là một em chào mào ngũ đoãn mới nuôi 1 tuần đã bị chuột ăn thịt ^^. Và kỷ niệm đáng nhớ nhất là pé chào mào mái sổ được 6 âm mà em đã thả 1 tuần trước khi ba em mất vào tháng 7 vừa rồi.
Đầu tiên là anh em mới tập tọe vào chơi lúc nào cũng muốn em bổi của mình nhanh thuần, nhanh sổ mà quên mất mình chơi chim để làm gì, người ta có câu CHƠI CHIM DƯỠNG TRÍ và khi đã nuôi chim bổi thì phải tập xác định rằng, chúng ta cần một lòng kiên nhẫn để thu phục được những em bổi khó tính, gặp người là nhảy như ma cà rồng sợ ra nắng vậy.
Em xin chia sẻ cách thuần chào mào bổi để anh em có thể áp dụng, chả cần phải bỏ đói, cắt cánh, nhổ lông làm gì mà khi dạn rồi có thể chơi được ngay.
A. CHUẨN BỊ
Khi chọn xonq một con chim bổi mà anh em ưng ý (đấu hay lưới gì cũng được vì hiện giờ em đang sở hữu 2 em bổi bẫy lưới ra đã ra giọng và có thái độ ^^) và chuẩn bị sẵn sàng một lồng ép mộc Huế.
Ra tiệm mua 5 tờ giấy gương loại A3, một súng keo.
Sau khi đã có đầy đủ dụng cụ rồi thì anh em đính chặt vào bên trong lồng ( chỉ dán 4 mặt, chừa mặt cửa, nhưng mặt trên nóc lồng thì chừa phần ở giữa nhé). Lưu ý là anh em sau khi đo đạc phần dùng để chừa ra lắp cầu phụ, cầu chính, cóng, xiêng rồi hẳn dán nhé
1 áo lồng mỏng và 1 áo lồng dày

B. THỰC HÀNH
Và bây giờ đến giai đoạn thực hành, nếu anh em chọn bổi tố chất rồi và thực hành đúng theo các bước sau thì đảm bảo chỉ sau 4 tháng là chú chim đã dạn và có thể đem đi trường dợt dãi thoải mái rồi ^^.
1. Thả chim bổi vào lồng đã chuẩn bị sẵn,phủ áo lồng dày chữ A và treo nơi khôq có người qua lại, yên tĩnh , chuẩn bị sẵn thức ăn, thức uống, hoa quả trong vòng 3 đến 4 ngày .
2.Cứ làm theo bước 1 khoảng đến hết tuần, sau đó ta bắt đầu treo chim nơi có ít người qua lại,phủ áo lồng mỏng chữ A, treo cố định đó.Trong thời gian này anh em đừng sốt ruột hay ngó ngàng gì đến nó, lâu lâu đến nhìn em nó phát rồi đi nhưng phải thật nhẹ nhàng đừng làm gì mạnh nhé. Tuần nay có thể cho em nó tắm ngay. Thường xuyên cho ăn chuối để giữ sức.
3. Sau hai tuần, nếu đó là chim bẫy đấu thì nó sẽ ra giọng, anh em nên mượn một em bổi nữa kê vào xem thử em nó có thái độ gì khônq? Nếu có thì hãy nở nụ cười trên môi, nếu khôq thì đừng có nản chí và sau đó rút em bổi kia ra ngay.
4. Cứ cách 3 ngày lại làm như thế, nhưng chỉ cho chúng gặp nhau cách xa, chứ đừng ham hố mà cho đấu đá thì bể chim đấy, mỗi lần tăng thêm 1 phút, và sau 3 tuần chú bổi sẽ dần tung hết tuyệt chiêu của mình ra. Nếu nhà nuôi nhiều, hãy treo mỗi em 1 góc đừng cho chạm mặt nhau, làm như thế để khi nghe giọng có thể đấu qua đấu về.
5. Sau 3 tuần, trùm áo lồng mỏng và cho em nó đi dợt dãi cho quen dần với không khí của cội, vì là bổi còn nhát, nên anh em phải trùm áo chữ A để dưới đất, đặt nơi mình ngồi chứ đừng có nóng lòng treo lên làm gì.
6. Về nhà cho em nó nghỉ ngơi , quăng em nó miếng chuối, đợi đến 1h chiều cho em nó tắm táp, khô lông lá rồi treo ra chỗ thoáng tí, để em nó còn kéo còn đổ hihi.
7. Cứ cho em nó đi đợt cách nhật, làm như thế sau 4 tháng, anh em sẽ nhận thấy con bổi của mình tiến bộ rõ rệt ^^ đó là điều không cần bàn cãi.
Mình khuyên anh em nên nuôi 3 con chào mào 1 nhà thôi ^^. Đừng nuôi nhiều quá, mất công chăm và có thể bị đè này nọ kia.
8. Phải luân phiên chỗ treo của những em bổi này với nhau, tránh trường hợp khôn nhà dại chợ

p/s : Trên đây là cách em đang thuần những em bổi ở nhà, dù cứng đầu đến đâu cũng phải bị khuất phục
...

sun88

kinh nghiệm bản thân nhưng cũng rất quý báu với những người mới chơi :D nhưng vs cách này thì cần có thời gian rảnh khá nhiều mới thực hiện được

Thank!

kjenprodn

cũng khôq nhiều đâu anh ^^... mất thời gian ở chỗ dán cái lồng ép mộc và cho đi dợt hằng tuần thôi :)... Em năm nay 12 , áp dụng cách đó rất là tuyệt vời, đi học cả ngày nhưng chim vẫn chơi đều, cám bavì hoa quả thôi :)

cmtegiac

cách này rất hợp lý đấy các bác ah. Đối với những e khó thuần thì cách này là ngon cơm nhất

laohacrom

bài viết quả đúng là rất tâm huyết và nhiệt tình đúc rút từ kinh nghiệm bản thân, thật cần lắm những anh em đầy đam mê, luôn giữ mãi ngọn lửa ấy luôn rực cháy, cám ơn bạn

vinhdq

Bác này kinh nghiệm xương máu hè, thế sao thời gian 4 tháng mà em nó vẫn phi như ngựa lại còn bị câm hoặc quýt...qeo. thì sao hả chủ thớt. Bàn thêm chút nữa đi.
Thân!

slowrank

Member
cho mình hỏi? bổi còn nhát cho vô lồng tắm nó thấy mình tung như ngươi gặp ma sẽ ảnh hưỡng tới đầu của nó thì làm s cho nó tắm đk?

kjenprodn

Bác này kinh nghiệm xương máu hè, thế sao thời gian 4 tháng mà em nó vẫn phi như ngựa lại còn bị câm hoặc quýt...qeo. thì sao hả chủ thớt. Bàn thêm chút nữa đi.
Thân!
em đảm bảo với bác là nếu sau 4 tháng nó còn nhảy thì em xin đi đầu xuống đất.
còn bị câm hoặc wit weo thì em nó là mái hoặc trống dở .. nên thả ^^..

caube1002

đây cũng là một cách thuần những chú bổi khó tính, còn theo mình cứ chăm em nó tầm trên 6 tháng hãy cho đi dợt.

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Xin cám ơn kinh nghiệm thật đáng quý của bạn/anh!

Em xin phép stick Vip cho bài chất lượng của anh/bạn!

cho mình hỏi? bổi còn nhát cho vô lồng tắm nó thấy mình tung như ngươi gặp ma sẽ ảnh hưỡng tới đầu của nó thì làm s cho nó tắm đk?
pác kiếm chổ nào em nó ko nhìn thấy mặt pác , ai bảo pác ngồi gần chi , nên để chổ ko có người qua lại , để em nó tập trung vào chuyên môn , mà ko bị phân tâm .

tuanvuxd

Bạn ơi, mình muốn áp dụng thử nhưng mình thấy bổi nhát có đặc điểm về lồng thời gian đầu rất bẩn lồng, nếu mình dán tấm kính nhựa ấy sẽ rất bẩn, nếu ai chăm chùi rửa thì đc còn k có thời gian thì mình sợ bẩn gây bức bí sinh bệnh tội em nó. Nhưng đây là 1 cách tuyệt vời, cảm ơn sự tâm huyết và đam mê của bạn

kjenprodn

Bạn ơi, mình muốn áp dụng thử nhưng mình thấy bổi nhát có đặc điểm về lồng thời gian đầu rất bẩn lồng, nếu mình dán tấm kính nhựa ấy sẽ rất bẩn, nếu ai chăm chùi rửa thì đc còn k có thời gian thì mình sợ bẩn gây bức bí sinh bệnh tội em nó. Nhưng đây là 1 cách tuyệt vời, cảm ơn sự tâm huyết và đam mê của bạn

Hihi, đúng là bổi mới ghê rất nhát nhưnq theo mình bạn nên chọn bổi bẫy đấu, chứ chim bẫy lưới đã chuyền tay người nay sang người khác nên đã nhát nay lại nhát hơn. Còn bẫy đấu thì còn lông lá và đặc biệt là đã có tố chất sẵn rồi, mình áp dụng luôn sẽ đỡ mất thời gian bạn phải chờ đợi hơn hihi..
Còn về vấn đề bẩn thì yên tâm, nếu như bạn làm theo từng bước thì giấy gương sẽ khôq bẩn (ít nếu có).. Mình thuần em bổi đấu Phước Sơn đã được 3 ngày rồi và thấy dạn hơn những em bẫy lưới bắt về cả tháng trời và những em bẫy đấu thuần theo cách bình thường, hiện giờ đã tỉnh chim nhưng do còn hơi nhát và vào lồng nên tâm lí có phần lo lắng ^^.. Dự là 1 đến 2 tháng nữa em nó sẽ chơi tốt

Cám ơn bạn đã quan tâm