Kinh nghiệm ít ỏi sau 3 năm chơi chào mào bổi

kjenprodn

Còn nhiều vấn đề lắm, nếu ai muốn vừa thuần vừa kích căng lửa thì có thể hỏi tại topic này nhé mọi người

sonsolo_1989

Bạn cho mình hỏi sau 3 tuần, khi treo chim ở nhà ( nhà mình vắng người, ban ngày đi làm hết ) thì nên che áo lồng hay thả áo lồng ra ? và hiện tại do quá nhát nên chú bổi của mình mấy lần mình đến vệ sinh và cho ăn uống thì bây giờ bắt đầu có hiện tượng bám vanh và đầu ngoái ngửa ra sau thì tiếp tục nên làm ntn hả bạn ?

kjenprodn

Bạn cho mình hỏi sau 3 tuần, khi treo chim ở nhà ( nhà mình vắng người, ban ngày đi làm hết ) thì nên che áo lồng hay thả áo lồng ra ? và hiện tại do quá nhát nên chú bổi của mình mấy lần mình đến vệ sinh và cho ăn uống thì bây giờ bắt đầu có hiện tượng bám vanh và đầu ngoái ngửa ra sau thì tiếp tục nên làm ntn hả bạn ?

Sau 3 tuần thì nên trùm áo lồng mỏng chữ A và làm theo cách của mình để tránh hiện tượng bám vanh và ngoái ngửa nhé bạn

Thân

thai

đây gọi là làm cho chim trấn tĩnh rồi mới bắt đầu quá trình thuần dợt . tks thớt kinh nghiệm bổ ích !!

tuanvuxd

Hihi, đúng là bổi mới ghê rất nhát nhưnq theo mình bạn nên chọn bổi bẫy đấu, chứ chim bẫy lưới đã chuyền tay người nay sang người khác nên đã nhát nay lại nhát hơn. Còn bẫy đấu thì còn lông lá và đặc biệt là đã có tố chất sẵn rồi, mình áp dụng luôn sẽ đỡ mất thời gian bạn phải chờ đợi hơn hihi..
Còn về vấn đề bẩn thì yên tâm, nếu như bạn làm theo từng bước thì giấy gương sẽ khôq bẩn (ít nếu có).. Mình thuần em bổi đấu Phước Sơn đã được 3 ngày rồi và thấy dạn hơn những em bẫy lưới bắt về cả tháng trời và những em bẫy đấu thuần theo cách bình thường, hiện giờ đã tỉnh chim nhưng do còn hơi nhát và vào lồng nên tâm lí có phần lo lắng ^^.. Dự là 1 đến 2 tháng nữa em nó sẽ chơi tốt

Cám ơn bạn đã quan tâm

Bạn ơi. Làm thế này có sợ mất lửa rừng của em nó không? Và cách giữ lửa thế nào nếu mà nhà không có cội. Nhà mình thì nuôi tận 6 chú

kjenprodn

Bạn ơi. Làm thế này có sợ mất lửa rừng của em nó không? Và cách giữ lửa thế nào nếu mà nhà không có cội. Nhà mình thì nuôi tận 6 chú

Làm thế này không mất lửa rừng đâu bạn nhé, vì ở trên mình vừa nêu cách thuần, vừa giúp chim không mất lửa rừng.. Nếu nuôi 6 chú thì cần gì cội, cuối tuần cho 6 em gặp mặt nhau, đảo quanh và cho đấu tầm 20' thì lấy vào ^^

Chúc bạn có chim hay !

quocvu_2811

mình cũng làm theo cách của bạn mà 2 em bổi tung lồng không có chỗ bám.
dán ngoài đâm không được thì thành ra bám vanh ngước :(
mình mới tháo hết 3 miếng xung quanh để 1 miếng duy nhất trên nóc thì khả quan hơn rồi
cảm ơn bạn đã share!

kjenprodn

mình cũng làm theo cách của bạn mà 2 em bổi tung lồng không có chỗ bám.
dán ngoài đâm không được thì thành ra bám vanh ngước :(
mình mới tháo hết 3 miếng xung quanh để 1 miếng duy nhất trên nóc thì khả quan hơn rồi
cảm ơn bạn đã share!

Cách của mình là dán vào trong luôn chứ dán ở ngoài nó bám vanh là đúng rồi ^^

trinh117

cũng khôq nhiều đâu anh ^^... mất thời gian ở chỗ dán cái lồng ép mộc và cho đi dợt hằng tuần thôi :)... Em năm nay 12 , áp dụng cách đó rất là tuyệt vời, đi học cả ngày nhưng chim vẫn chơi đều, cám bavì hoa quả thôi :)
phong tước hiệp sĩ trẻ nhất forum cho bạn rồi

peterphan_vn

cách làm khá hay nhưng phải đầu tư tâm trí và thời gian nhiều đây...sẽ cố gắng học hỏi mới dc. thanks...

kjenprodn

cách làm khá hay nhưng phải đầu tư tâm trí và thời gian nhiều đây...sẽ cố gắng học hỏi mới dc. thanks...

Cũng không cần phải đầu tư nhiều thế đâu anh zai :)
Chỉ cần anh làm đúng theo các bước rồi cho nó vào 1 xó giống như thuần bổi bt nhưng cách này không cần tới áo lồng ( trừ ban đêm )
Cố gắng phơi nắng và tắm nước thường xuyên sẽ mau dạn :)

tienbodam

những chú chim gặp người lạ thì nhảy như ngựa còn chủ chim thì cầm lồng thì đứng yên , nếu áp dụng như bạn ,
chim bổi nhảy cho nhảy , bay cho bay , đầu có chảy máu cũng kệ , vài tháng là đứng lồng , chim kĩ wa thì khó chơi , người lạ là tung ầm ầm

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Rất hay, cố gắng truyền nghề cho ae mới tập chơi. Bác chủ topic kinh nghiệm thuần bổi đầy mình. Khiêm tốn thế. Hihi

minhhuyjmmy

giờ mình mới được mod active, cảm ơn nhiều về bài viết của bạn, mình đã áp dụng 3em quang nam sổ bọng luôn, thái độ tốt lông lá ok, thanks bạn nhiều