Mướp khía (mướp tàu) cho chào mào!

impala

Chim Thầy
sau 3 ngày cho chim ăn thử thì thấy có lửa hơn hẳn các loại trái cây khác... không biết về lâu về dài thì sao nhưng hiện giờ các chú chim có thái độ khá tốt...

Thân!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
sau 3 ngày cho chim ăn thử thì thấy có lửa hơn hẳn các loại trái cây khác... không biết về lâu về dài thì sao nhưng hiện giờ các chú chim có thái độ khá tốt...

Thân!

Mướp này tốt lắm nếu có điều kiện thì bác cứ quất tới . Ha ha , mấy em
chim khoái lắm đóa .

impala

Chim Thầy
Mướp này tốt lắm nếu có điều kiện thì bác cứ quất tới . Ha ha , mấy em
chim khoái lắm đóa .

hjhj... cũng ko mắc bác ah... 2 trái khoảng 6 ngàn... chia ra thì cũng được 3-4 ngày hehe... được cái ăn xong phân chim ko lỏng... khô và ko mùi...

Thân!

chaomao86

Trái này trong thời kỳ thay lông ăn là rất tốt. Lông rất là mướt, đã thử rồi cho kết quả khả quan.

chào mào LD

mướp khía có tính mát, em cũng cho chim ăn 1 thời gian, chúng nó rất thích ăn, nhưng làm biếng ra chợ nên h ko cho ăn nữa :D, em nghĩ bác chia ngày ra cho nó ăn, ko nên cho ngày nào cung ăn

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
mướp khía có tính mát, em cũng cho chim ăn 1 thời gian, chúng nó rất thích ăn, nhưng làm biếng ra chợ nên h ko cho ăn nữa :D, em nghĩ bác chia ngày ra cho nó ăn, ko nên cho ngày nào cung ăn

Chỗ mình ngày nào họ cũng cho ăn, thiếu là mấy ẻm chịu hỏng nổi, có bác mua mấy kí, mỗi ngày móc ra cắt làm ba, làm tư cho mỗi thằng một miếng, mướp khía ăn được quanh năm. Nhiều người nghĩ mướp khía có tính mát nên làm chim xuống lửa là hoàn toàn sai lầm, chim ăn cám (đa phần có tính nóng), việc ăn thêm mướp khía mỗi ngày giúp chim cân bằng tốt, nên thể chất lanh lợi, khỏe mạnh. Có người chỉ nuôi cám chay và mướp khía mà chim vẫn chơi dữ, giơ tay một cái là cả đàn thi nhau ché ầm ầm. Mình chỉ cho chim nhà ăn mướp khía, dân gian có câu " Thiếu thứ gì thì thèm thứ đó", có khi cho chuối cả ngày ỏng ẹo ăn không hết, vậy mà mướp khía vào là "rọc" sạch sành sanh, con nào khỏe rọc cả ngày hết một quả là chuyện bình thường (có khi hơn), chim rất thích và rất căng lửa, đặc biệt mướp khía còn giúp chim có bộ lông bóng đẹp mượt mà. Với mình mướp khía là số một.

Thân, black_fish9402

hovaten

Moderator
Mướp khía tại Nha Trang tìm hoài không thấy,

Bỏ 1 buổi chiều đi Maximark, chợ Đầm, chợ Phương Sơn, chợ Xóm Mới ............... tìm không ra.

Ae nào cùng tp Nha Trang biết ở đâu, hay mua được chia sẻ lại hovaten nhé.

netcom0909

ở khu vực của em dạo này cũng ko thấy mướp khía nữa, cũng khá lâu hơn nửa năm em chưa cho dàn chim nhà ăn mướp khía.

soncao3008

Cái mướp khía này đúng là mua không dễ. Hôm qua đi 2 cái chợ bên gò vấp q.12 mà chả chổ nào bán, potay.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Mướp khía tại Nha Trang tìm hoài không thấy,

Bỏ 1 buổi chiều đi Maximark, chợ Đầm, chợ Phương Sơn, chợ Xóm Mới ............... tìm không ra.

Ae nào cùng tp Nha Trang biết ở đâu, hay mua được chia sẻ lại hovaten nhé.

Hỏng ấy kiếm hạt về trồng đi anh Lăng, chỗ em bước ra mấy mét là có liền, he he.

Thân, black_fish9402

damtho

Mình cũng vậy, tìm khắp các khu chợ, siêu thị mà chẳng có!
:confused: Vậy, mình có thể cho Chào mào ăn Mướp (loại thường), loại Mướp người ta hay mua về để nấu ăn được không?

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Thành ơi, bữa ra NT cho anh cỡ chục hạt a gieo nhan.

Cảm ơn Thành

Bữa đi NT em không đi được, có gì anh gửi mấy cụ ở Sài Gòn mua dùm ít hạt giống, không thì mua mấy trái già cũng được, hoặc đặt mua hạt giống qua trang này.

Thân, black_fish9402

hovaten

Moderator
vậy là không có dịp gặp em sao ? Buồn, hơn cả việc không có mướp khía

À, anh mới kiếm được mướp khía, Thành khỏi lo cho anh nhé

Thân

stada

Bác blackfish và bác impala dạo này còn cho mấy em nó ăn mướp khía nữa không? Em cho mấy em nó ăn thì chúng rất khoái nhưng mà có mùi hơi hôi ở phân nên đang ngại ngại. Các bác vẫn đang còn cho ăn thì cmt giúp em với ạ. Em cám ơn 2 bác :D

Cho ăn nguyên quả luôn hả bác, có cần phải chế biến gì không? Đây là lần đầu tiên em thấy quả này, chẳng biết ở gia lai có bán không nữa.

impala

Chim Thầy
Bác blackfish và bác impala dạo này còn cho mấy em nó ăn mướp khía nữa không? Em cho mấy em nó ăn thì chúng rất khoái nhưng mà có mùi hơi hôi ở phân nên đang ngại ngại. Các bác vẫn đang còn cho ăn thì cmt giúp em với ạ. Em cám ơn 2 bác :D

Chào bác, mình vẫn cho chim ăn khi bắt đầu thay lông và trong suốt quá trình thay lông. Nhưng khi muốn vào lửa cho chim thì mình giảm vì mướp khía có tính mát...

Cho ăn nguyên quả luôn hả bác, có cần phải chế biến gì không? Đây là lần đầu tiên em thấy quả này, chẳng biết ở gia lai có bán không nữa.

Bác cắt ra cho chúng ăn, 1/4 hay 1/6 hay 1/8 trái thì tùy :cool:

Thân,

K

kotaro22

Guest
Chỗ e có mỗi miướp thường thôi, ở hn kiếm đâu dc mướp này anh em nhỉ?