Mướp khía (mướp tàu) cho chào mào!

vinhdq

sau 3 ngày cho chim ăn thử thì thấy có lửa hơn hẳn các loại trái cây khác... không biết về lâu về dài thì sao nhưng hiện giờ các chú chim có thái độ khá tốt...

Thân!
Mướp khía này từ lấu các fan chào mào đã dùng nó. Tuy nhiên nếu lâu lâu đổi vị thì được, ngược lại nếu dùng thường xuyên chim sẽ rớt lông dặm, Loại này chỉ thích hợp cho chim đang thay lông, cho chim ăn thường xuyên lông rụng nhanh, khi mọc ra lại lông chim rất mượt và bóng. Vài lời chia sẽ cùng ae (mình đã trải nghiệm loại này một thời gian kha khá rồi).
Thân!

thangqn

nghe các bác nói về loại trái này nhưng e chưa dùng bao zờ bác nào có giống cho e xin

phuongcty470

hix hix. nhà mình có dàn mướp khía quá trời trái mà mình ko biết . nay nhìn mấy tấm ảnh mới biết. mai cắt cho chim ăn thôi :D
Hình như bác ở BMT phải ko, e cũng ở BMT nè. Ở BMT bác biết chỗ nào bán mướp khía ko chỉ e với :D

windstrucks

Mướp khía chỗ em cũng là 1 món tương đối thông dụng cho chào mào, hiệu quả cũng tương đối so với giá tiền.

duonghn

Mướp khía không nhầm ngoài Bắc mình gọi là mướp Nhật khoảng 10 nghìn 1kg hoặc hơn một chút .

babohung

À, anh mới kiếm được mướp khía, Thành khỏi lo cho anh nhé

Thân[/QUOTE]
Anh ơi ở nha trang anh mua mướp khía ở đâu vậy, chỉ chỗ giùm cho em với .thank anh nhiều

anh2hp92

Rất hay, lần đầu nhìn thấy. Phải ra chợ mua mới được, chim đang thay lông nữa. :) Thanks bác.

chimcuccu!!

có ai biết quả này hà nội có chỗ nào bán không nhỉ mình tìm mà không thấy ở đâu có. . chỉ toàn mướp nhật .thank nhé

impala

Chim Thầy
Chỗ mình ngày nào họ cũng cho ăn, thiếu là mấy ẻm chịu hỏng nổi, có bác mua mấy kí, mỗi ngày móc ra cắt làm ba, làm tư cho mỗi thằng một miếng, mướp khía ăn được quanh năm. Nhiều người nghĩ mướp khía có tính mát nên làm chim xuống lửa là hoàn toàn sai lầm, chim ăn cám (đa phần có tính nóng), việc ăn thêm mướp khía mỗi ngày giúp chim cân bằng tốt, nên thể chất lanh lợi, khỏe mạnh. Có người chỉ nuôi cám chay và mướp khía mà chim vẫn chơi dữ, giơ tay một cái là cả đàn thi nhau ché ầm ầm. Mình chỉ cho chim nhà ăn mướp khía, dân gian có câu " Thiếu thứ gì thì thèm thứ đó", có khi cho chuối cả ngày ỏng ẹo ăn không hết, vậy mà mướp khía vào là "rọc" sạch sành sanh, con nào khỏe rọc cả ngày hết một quả là chuyện bình thường (có khi hơn), chim rất thích và rất căng lửa, đặc biệt mướp khía còn giúp chim có bộ lông bóng đẹp mượt mà. Với mình mướp khía là số một.

Thân, black_fish9402

Lâu quá rồi không thấy chú Thành... Đọc lại bài thì thấy chú suy nghĩ sâu sắc hơn anh nhiều... Bây giờ anh mới ngộ ra những cái đơn giản về sự cân bằng cho chim, trong khi chú đã đi trước a cả hơn 1 năm...

Thành ơi chú mô rồi!

Thân, Impala!

Mướp Khía, loiaj trái cây này trong chuyến đi giao lưu ở Sài Gòn và có đến cội Gia Định gặp và trao đổi+đc chia sẽ loại trái cây chim rất thích của miền Nam-là lịa Mươp Khía này. Đức về quảng nam và cố tìm để bổ sung vào thực đơn cho chim nhưng không tìm ra tại đất quảng. Đức có tìm hiểu thêm về loại này và đây là loại trái cây tốt chochim.

noucamp98960

Loại này trong mình ( Brvt) bán ở chợ. Mỗi lần mua 1 trái để tủ lạnh cho chim ăn dần.

nhocchip_vt

có bác thì kêu mướp có tính mát ăn nhiều tụt lửa,cho ăn ít
có bác thì nói cho ăn hằng ngày vẫn căng lửa
túm lại?