Mấy anh em cho mình hỏi tí về Phong Nguyễn Chào mào huế

NTTrung

Khái niệm hầu bò (hầu trâu) theo mình rất nhiều ae hiểu sai. Chim khi hót thì con nào cũng phồng họng lên, và những chú chim có lông phần cổ họng dày và dài khi hót nhìn quả hầu sẽ giống hầu bò chứ thực sự k phải hầu bò...
Chú chim của mình chả phải là dạng hầu bò hầu trâu gì cả nhưng mình vẫn chụp được khoảnh khắc em nó nhìn như hầu bò nom rất khí thế, bạn xem thử nhé.
P/S: Nghệ thuật của bạn Phong Huế là ở chỗ bắt được những khoảnh khắc đẹp của chú chim, qua đó kích thích sự thèm thuồng của ae (mình không bàn đến chất lượng chim của anh ta, vì chưa giao dịch lần nào :D).

nhuwqng bác có công nhận là con chim của ô phong này họng rất bình thường ko ( nếu ko muốn nói là chả ra gì )

Conchymnho

Chim đắt so với giá. Nguồn gốc thì bán nhiều thế fai có chim này chim kia,
Các bác sao ko mua ngay tại nơi mình ở ấy.h qua thời kỳ cao trào nên ae chơi trc nuôi nhiều sẽ thanh lọc bớt. Bắt vừa rẻ vừa hay. H có khi chuyển chim huế ở hn,hcm vào huế bán có khi lại dc giá

Conchymnho

Mình thì cũng kiểu như bạn mua không cần clip. Đặt gạch 100k nghĩ đi nghĩ lại không mua nữa cho vỡ gạch luôn. May quá ko mua

Theo mình ai chơi lâu phân biệt dc chim qua màu lông 70-80%.pbiet ở đây k fai là czac vùng mà là biết dc ko phải chim bắc. Ai ngoài bắc chơi bắc mới hiểu

SherlockTN

Để chụp ảnh rất dễ...Anh em chỉ cần lumia 1520 hoặc 1020 quay phim chất lượng cao.Sau đó xem video kéo tua đến đoạn hình con chim đẹp nhất thì...chụp ảnh màn hình...đơn giản thế thôi...Cái này mình làm mãi rồi nhưng không phải để bán chim...

Đúng rồi bác, mình xài đt cùi nhưng cũng hay sưu tầm hình ảnh đẹp những chú chim của mình làm kỷ niệm. Đơn giản thôi không cần canon caniếc gì cả :D

nhuwqng bác có công nhận là con chim của ô phong này họng rất bình thường ko ( nếu ko muốn nói là chả ra gì )
Vì vậy mình mới nói ae hiểu sai rất nhiều nên bạn Phong Huế chỉ cần chọn lọc những tấm hình lúc đang hót và bảo là họng bò dù thực chất chưa chắc chú chim đó họng bò :D

dungchaomaovt

Bạn ạ. Đúng như lời bạn nói, sỡ hữu một chú chim hay là cái duyên của ng và chim, luyện đc một chú chim hay là tài năng của cả ng và chim. Và không mảnh đất nào thiếu nhân tài nghệ nhân, không vùng miền nào không có ( hoặc đã có) chim xuất sắc. Điều đó thật sự dễ hiểu nhưng ít người chạm tay đến được.

Nhưng bạn ạ, nếu tôi nhắc đến những địa danh sau, hẳn ng sành chim như bạn sẽ hiểu rõ ý đồ của tôi hơn: là Thủ Đức sài gòn, Kim Phụng huế, Cam Ly đà lạt....

Tôi từng nhớ trên vtv1 đã từng làm phóng sự một nghệ nhân đã tốn biết bao nhiêu công sức để bảo tồn chất giọng chim thủ đức, từ một( nếu k muốn nói là duy nhất) chú chim thầy Thủ đức chính hiệu, cho những chú chim non nhập từ nhiều vùng miền khác.

Tôi từng thấy biết bao anh em trên diễn đàn luyến tiếc về quá khứ của những chú chim hay nức tiếng của những vùng đất trên khắp đất nước mình.

Sẽ ra sao trong 5 10 hay 15 năm tới, tương lai của những chú chim huế, bình định, gia lai.... Sẽ đi về đâu hay cũng như những vùng kia, tuyệt nhiên không còn một chú nào chuẩn vùng nhau ngoài trời.

Mục đích của tôi chỉ là tìm kiếm đc một chú chim đúng gốc đúng vùng đúng giọng Huế để nuôi và bảo tồn chất giọng đó... Vì đơn giản tôi không muốn mình sau này phải quá tiếc nuối vì điều mình đã không làm trong điều kiện cho phép mình. Vì tôi là người huế yêu chim. Hẳn bạn cũng có suy nghĩ giống tôi đúng k?

Chim hay, tôi hứa với bạn, sẽ không bao giờ thiếu, hứa luôn. Vì bạn nhìn sang thái đó, nếu Việt Nam! mình hết chim, ng thái sẽ kiếm đc bộn bạc.
Nên vấn đề chỉ là tiền thôi bạn ạ.

Nhưng chim hay không bao giờ hết không có nghĩa là chim chuẩn vùng sẽ tồn tại mãi mãi, và khi đó dù có bạc triệu hay bạc tỉ, bạn cũng k bao giờ có đc.
, Bạn này nói quá chuẩn, chim hay tìm kg khó nhưng chim chuẩn vùng miền đã cạn là khó tìm lắm. mình cũng thích chơi chim chuẩn vùng miền mà mình yêu mến.

dungchaomaovt

Trong giới chuyên đi bẫy chim ở Huế ( thứ 1 đam mê , thứ 2 cơm gạo áo tiền ) ông này chẳng có 1 chút gì tên tuổi . Lấy đéo đâu ra mà toàn chim bổi vùng hay ở huế ko vậy . Vào face toàn nói là sạn , đầu đàn ...... toàn nói xạo . Xin thưa với ae với giá chim bổi hiện tại nếu đúng gốc chim Bình Điền về 1 chú ko dưới 2 triệu đó là chưa kể phải ở lại trong rừng tầm 7 đến 10 ngày mới có ( có khi ột ) .
. bạn này nói đúng, chim bổi Huế giờ cạn lắm rồi, muốn bẫy dc phải vào rừng sâu, Trên FB nick Phong chào mào Huế khác nick Phong huế. Phong huế và Bầu trời lãng du là 2 bạn chơi chim và hay đi vào rừng bẫy, đôi khi có vài con nhượng lại cho anh em bạn bè. 2 cậu này đã từng đăng một bài cảnh báo mọi người về tình trạng lưa đảo chim huế, vì 2 em này hiêủ rất rõ về chim bẫy vùng miền Huế. vì thế lấy đâu ra nhiều chim Huế để Phong chào mào Huế bán cho mọi người nhiều như vậy.

mrsonrom

Tình hình là mình ở xa muốn mua một chú chào mào huế để chơi giữ lại nét đẹp chim huế. Mình thấy ở Huế mình ông Phong Nguyễn bán chim cũng khá nổi tiếng. Trên diễn đàn này thì người khen người chê, nếu thật sự ai đã từng giao lưu với ông này cho mình xin chút kinh nghiệm. Thật sự chú chim nói đắt không đắt, rẻ không rẻ, nhưng mình muốn xứng đáng với số tiền bỏ ra. Mình rất yêu chim huế và muốn giới thiệu với tất cả mọi người bạn về chim huế. Mình ở sg cũng có nhiều ng bạn yêu chim huế lắm. Nên muốn mua một chú chim huế chuẩn vùng để giới thiệu với bạn bè. Không biết ông Phong Nguyễn này có uy tín không nữa? Thật sự anh em nào có kinh nghiệm đã từng giao lưu với ông Phong Nguyễn này cho mình xin ít ý kiến nhá. Cám ơn tất cả mọi người

Nếu bạn muốn chim đúng gốc Huế xịn mình xin giới thiệu bạn : Trong hình dưới chỉ có mình anh soncuaro la đi làm xa nên ko đi bẫy được còn lại 2 người vẫn chuyên đi vùng Bình Điền . Hiện tại mùa này chim trên rừng đang dắt con đi ăn nên hầu như ko đánh được . Khoảng cuối tháng 8 mới hay đi lại . Còn về 2 người này minh đảm bảo với bạn hầu như đại đa số dân chơi chim ở huế đều biết tiếng tăm đi bẫy của họ .
Thân

phu52000

Member
Nếu bạn muốn chim đúng gốc Huế xịn mình xin giới thiệu bạn : Trong hình dưới chỉ có mình anh soncuaro la đi làm xa nên ko đi bẫy được còn lại 2 người vẫn chuyên đi vùng Bình Điền . Hiện tại mùa này chim trên rừng đang dắt con đi ăn nên hầu như ko đánh được . Khoảng cuối tháng 8 mới hay đi lại . Còn về 2 người này minh đảm bảo với bạn hầu như đại đa số dân chơi chim ở huế đều biết tiếng tăm đi bẫy của họ .
Thân
cho số điện thoại của 2 người này luôn đi bạn

Mình không bênh ai cả...mua bán...tuyển chim là điều gây bao phiền toái...nói về con chim cần có dẫn chứng...nói về một con người cần có cái nhìn đa chiều...câu chuyện tuyển chim gây tan vỡ biết bao tình bạn...với cá nhân mình thì mình vẫn tìm thấy niềm vui khi nhận chim từ Phong...Nguyễn Phong, Phong chào mào Húê...hay uống cốc cafe vẫn thấy ngon với Anh Trịnh tosudoc...Mình không so sánh hai người này...nhưng ở diễn đàn này...đều có phốt cả...thực sự với mình họ vẫn là những người bạn..những người Anh tâm huyết với thú chơi phức tạp này...hãy đối xử tốt với con chim người khác dày công tuyển cho mình đi đã...thay vào việc trách móc nhau trên mạng xã hội như thế này...12 trang rồi chỉ là comment không dẫn chứng...để nói về người khác...thực sự không dễ để tuyển chim cho người khác đâu...mình chưa bán con chim nào trên org...chưa hề...và cũng chẳng dám...vì chưa đủ 500 bài...vì cũng chỉ muốn ghé đây cho vui...chia sẻ và cùng Anh em xây dựng diễn đàn cho vui.. có điều nếu không tin người khác...thì chẳng có giao lưu gì giữa mọi người...chẳng có giao dịch gì nữa cả...thực sự hỏi về uy tín của một người trên mạng bạn chủ pic sẽ nhận được thông tin đa chiều...Chim Húê giờ ít rồi...nhưng không phải là không còn..nếu có duyên bạn vẫn có thể tuyển được...nhưng cuối cùng...thì vẫn phải tin thì con chim mới về nhà bạn được. Mình mới lấy của Phong một đôi chim nữa...chim mộc tinh...và rạng sáng nay xuống HN mang về...nếu nó sổ bọng và còn lửa mình sẽ up clip lên đây...sớm nhất có thể...dù nếu nó là Húê...hay QTrị hay là gì...cũng là cảm nhận chủ quan thôi...còn để chim thành tài vấn đề nằm ở mỗi chúng ta nhiều hơn đó.

CMQN

Mình không bênh ai cả...mua bán...tuyển chim là điều gây bao phiền toái...nói về con chim cần có dẫn chứng...nói về một con người cần có cái nhìn đa chiều...câu chuyện tuyển chim gây tan vỡ biết bao tình bạn...với cá nhân mình thì mình vẫn tìm thấy niềm vui khi nhận chim từ Phong...Nguyễn Phong, Phong chào mào Húê...hay uống cốc cafe vẫn thấy ngon với Anh Trịnh tosudoc...Mình không so sánh hai người này...nhưng ở diễn đàn này...đều có phốt cả...thực sự với mình họ vẫn là những người bạn..những người Anh tâm huyết với thú chơi phức tạp này...hãy đối xử tốt với con chim người khác dày công tuyển cho mình đi đã...thay vào việc trách móc nhau trên mạng xã hội như thế này...12 trang rồi chỉ là comment không dẫn chứng...để nói về người khác...thực sự không dễ để tuyển chim cho người khác đâu...mình chưa bán con chim nào trên org...chưa hề...và cũng chẳng dám...vì chưa đủ 500 bài...vì cũng chỉ muốn ghé đây cho vui...chia sẻ và cùng Anh em xây dựng diễn đàn cho vui.. có điều nếu không tin người khác...thì chẳng có giao lưu gì giữa mọi người...chẳng có giao dịch gì nữa cả...thực sự hỏi về uy tín của một người trên mạng bạn chủ pic sẽ nhận được thông tin đa chiều...Chim Húê giờ ít rồi...nhưng không phải là không còn..nếu có duyên bạn vẫn có thể tuyển được...nhưng cuối cùng...thì vẫn phải tin thì con chim mới về nhà bạn được. Mình mới lấy của Phong một đôi chim nữa...chim mộc tinh...và rạng sáng nay xuống HN mang về...nếu nó sổ bọng và còn lửa mình sẽ up clip lên đây...sớm nhất có thể...dù nếu nó là Húê...hay QTrị hay là gì...cũng là cảm nhận chủ quan thôi...còn để chim thành tài vấn đề nằm ở mỗi chúng ta nhiều hơn đó.
vậy là bác rất hên khi hài lòng với những chú chim đó, nhưng cũng rất nhiều ae ko hài lòng, uy tín đó là chuyện ngày xua rồi giờ cơm áo gạo tiền nên chuyện uy tín nên,,,, qua 1bên là ok,có thể họ rất tâm huyết, nhìn ra cách nuôi dưỡng con chim thành tài nhưng đã chuyển wa mua bán thì khác.... cũng vì tiền nên con người ko biết nhục... ăn tiền mồ hôi nước mắt của người khác mà trên dđ này có chăng thì cũng nói cho qua chứ làm gì nhau đâu bác,

MrKhoaMars

Một con bổi đúng Huế giá bao nhiêu khi mua vô và bán ra được bao nhiêu (Nếu chuẩn Huế) để đủ lợi nhuận mua xe con và mua... Trừ khi mua mấy con chim mấy trăm ngàn vô bán ra mấy triệu mới có được lợi nhuận như vậy. Mà mấy trăm ngàn bác nghĩ nó là chim gì khi tướng tá nó đẹp.

Và một điều nữa chưa chắc chim hót giọng Huế là chim Huế. Mua hay không mua là quyền của mỗi người với mỗi bản thân mỗi người vài ba triệu là chuyện bình thường coi như bữa nhậu, thời còn chơi game mình nạp cả chục trong 1 đêm còn không tiếc.

Nhưng mình thấy cậu sinh viên ăn mì tôm liên tục để được gần 2 triệu đi và đi từ vũng tàu lên SG gần 200km lúc đi về chỉ cầm 1 tay lái vì sợ con chim nó hoảng mà bị lừa vì không biết là mình chịu không được. Chứ nói ra mình chẳng được gì.

phandai1994

Ỡ đây ko phải 1 người bị thằng ấy lừa mà bạn nói như người ta du oan ko bằng mà rất nhiều người bị và lên án trong đó chính mình cũng bị dính thằng ấy 1 dố. Có thể nói do bác còn chơi nên bênh vực nhau là bình thường nhưng hãy nhìn vào sự thật bạn à!!! Mình rất tôn trọng người khác nhưng vs riếng những đứa đạo đức giả cho dù lớn tuổi mình vẫn gọi bằng THẰNG vì nó ko đủ tư cách để người khác tôn trọng!!

thai

chuyện làm ăn mà . ai khôn khéo thì mua dc chim tốt chơi thui . chỉ nên cảnh báo nhau vì cùng đam mê thui chứ ae tranh cãi làm gì ch mệt mà còn tạo tiếng cho ng ta @@ !

Thôi...câu chuyện tuyển chim chẳng bao giờ có hồi kết...chúc các bạn sớm tìm thấy chú chim mình ưng ý...Có thể người này làm người kia vui nhưng cũng có thể làm người khác buồn...đó cũng là điều có thể xảy ra trong cuộc sống đầy biến động này...con chim hôm nay và ngày mai nó cũng có thể khác đi...

dungchaomaovt

thằng này là buôn chim, chứ kg phải tuyển chim giúp , các bạn đừng đánh đồng với những anh em tuyển chim chia sẻ đam mê, mà đã là thằng buôn thì lấy đâu ra mà thật thà . nói nhanh cho nó vuông, còn bạn nào đòi dẫn chứng thì cứ lấy thúng ra mà đựng, chuyện dễ hiểu mà ,

CMQN

Thôi...câu chuyện tuyển chim chẳng bao giờ có hồi kết...chúc các bạn sớm tìm thấy chú chim mình ưng ý...Có thể người này làm người kia vui nhưng cũng có thể làm người khác buồn...đó cũng là điều có thể xảy ra trong cuộc sống đầy biến động này...con chim hôm nay và ngày mai nó cũng có thể khác đi...
Topic của matrix,top pic này bác điều vào cmen nói giúp cho tosudoc và phong nguyễn,vậy động cơ là gì nếu ko nhầm bác tuyển chim về sau đó bán lại cũng như 2 nhân vật đó thôi,vì sao mà tosudoc ko vào chắc ae cũng đã hiểu còn phong nguyễn thì a ta có đăng lên fb của mh về vđề của topic này, a ta có thể làm 1nich để vô phản đối việc a ta bị người khác nói ko đúng về bản thân mh,chắc bác có thể tự suy ngẫm ra ....,

Topic của matrix,top pic này bác điều vào cmen nói giúp cho tosudoc và phong nguyễn,vậy động cơ là gì nếu ko nhầm bác tuyển chim về sau đó bán lại cũng như 2 nhân vật đó thôi,vì sao mà tosudoc ko vào chắc ae cũng đã hiểu còn phong nguyễn thì a ta có đăng lên fb của mh về vđề của topic này, a ta có thể làm 1nich để vô phản đối việc a ta bị người khác nói ko đúng về bản thân mh,chắc bác có thể tự suy ngẫm ra ....,
mình chơi chim chứ chưa bán chim bạn nhé...Đừng suy đoán vậy...chủ pic hỏi thì mình trả lời theo quan điểm cá nhân..vì mình từng mua của Phong...thậm chí sáng nay vừa mua thêm...còn bạn nếu đã mua chim của Phong thì cứ cho ý kiến...Đừng lôi mình vào suy đoán của bạn...vì bạn đã đoán sai..Nếu bạn ở Tuyên Quang thì mời bạn qua nhà chơi...bạn sẽ biết mình đang làm gì và đang chơi chim như thế nào.Mình chưa mua đi bán lại con chim nào...thi thoảng phóng sinh thôi

MrKhoaMars

Mình có vô face bác Giang coi rồi. Không phải người buôn chim đâu, vì bác còn mua chim nó bác nên nói vậy để nó có đọc nó cảm kích nó để cho mấy con chuẩn chuẩn xíu. Nhưng bác cứ nuôi đi rồi sau này sẽ hiểu thôi. Với chừng đó tiền bác sẽ mua được con chim ntn ở chổ bác chứ không phải ba cái thái độ vớ vẩn. Chưa thấy cái clip đấu nào của dàn chim PN mà mình ưng ý. Trên thực tế nếu bác đã đi những cội lớn thì mấy con đó chưa xứng treo biên. Đó là mình nói thật. Có thể nơi bác ở chim giọng không hay hoặc cội chim không có chim xứng tầm nên bác nghe thích mấy giọng đó vì nó lạ. Nhưng thế giới chim cò ở VN này lớn lắm, đừng nên bám vào 1 người. Còn nhiều AE vẫn còn lương tâm, vẫn còn chim chất lượng, đúng giá, đúng nghĩa.

Với một cái nữa là mình mua mình mất tiền, việc gì phải khụy nụy cảm ơn này nọ. Tiền mình bỏ ra công mình đi lấy mua cả đống tiền mà ai cũng nói "cảm ơn món quà". Nghe chứ như tưởng là nó cho. Nó là buôn bán không phải tuyển chim dùm AE như bác Dũng VT trên đã nói. Tuyển dùm có khi còn lỗ cả tiền xăng và tiền điện thoại.

Mình có vô face bác Giang coi rồi. Không phải người buôn chim đâu, vì bác còn mua chim nó bác nên nói vậy để nó có đọc nó cảm kích nó để cho mấy con chuẩn chuẩn xíu. Nhưng bác cứ nuôi đi rồi sau này sẽ hiểu thôi. Với chừng đó tiền bác sẽ mua được con chim ntn ở chổ bác chứ không phải ba cái thái độ vớ vẩn. Chưa thấy cái clip đấu nào của dàn chim PN mà mình ưng ý. Trên thực tế nếu bác đã đi những cội lớn thì mấy con đó chưa xứng treo biên. Đó là mình nói thật. Có thể nơi bác ở chim giọng không hay hoặc cội chim không có chim xứng tầm nên bác nghe thích mấy giọng đó vì nó lạ. Nhưng thế giới chim cò ở VN này lớn lắm, đừng nên bám vào 1 người. Còn nhiều AE vẫn còn lương tâm, vẫn còn chim chất lượng, đúng giá, đúng nghĩa.

Với một cái nữa là mình mua mình mất tiền, việc gì phải khụy nụy cảm ơn này nọ. Tiền mình bỏ ra công mình đi lấy mua cả đống tiền mà ai cũng nói "cảm ơn món quà". Nghe chứ như tưởng là nó cho. Nó là buôn bán không phải tuyển chim dùm AE như bác Dũng VT trên đã nói. Tuyển dùm có khi còn lỗ cả tiền xăng và tiền điện thoại.
Mỗi người một cách chơi bạn ạ...Mình cũng mua chim của một số anh em trên org...Anh Nam Chéc 03 chú, Anh tosudoc 01 chú, Phong 03 chú...giá cả xêm nhau thôi...Con chim mỗi con một vẻ...có thể có con đang xuống lửa như con songkon mình mua của Anh tosudoc giờ chưa hợp thức ăn của mình, xù cục bông, hót giọng mái...mình vẫn chưa có lời gì quá đáng với người tuyển...Nói là tuyển... nhưng mình cũng bỏ tiền mua cho xứng công người tuyển...họ cũng đi bẫy vất và được chú chim..Mình cũng không thiếu chim bẫy đấu...vì mình cũng thi thoảng ngày nghỉ đi bẫy cho vui...để chơi chim cafe, và chim thi thì quan điểm mỗi người mỗi khác...Quan điểm mua sắm mỗi người mỗi khác...mình cũng điều kiện kinh tế bình thường, chơi thì cũng xác định là mất...Mình thực sự chưa đăng bán một con chim trên org này...vì mình chỉ muốn giữ cái gì đó tốt đẹp trên đây...các thành viên uy tín, các mod mình có nhắn nhờ tuyển chim hộ một con, chằng ai dám nhận lời...dù mình chưa có một bài kêu ca, phàn nàn về ai tuyển chim cho mình...Qua đây một lần nữa cám ơn Anh Nam, Anh Trịnh..Đó là cách sống, cách chơi của mình...Có thể bạn thấy mình mù quáng... nhưng thề là tâm mình không xúi dại chủ pic đâu...Còn Chủ pic lựa chọn, và đặt niềm tin vào ai thì là vấn đề khác.