Một sự thật đâu buồn ngày chủ nhật

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

khoant

Mình kể cho anh em diển đàn một câu chuyện mà tới giờ minh cũng chưa hình dung ra nổi được. Sao họ không biết nhục là gì ? Bạn cảm thấy ngủ ngon không sau một ngày mình làm cho mọi người thất vọng và cười khinh bỉ mình ?

Câu chuyện bắt đầu:

9h tối thứ bảy đang nằm chơi với cu nhóc thì chuông điện thoại reo lênh.

A..lo....Anh Khoa mai anh có chấm chim ở đâu không?

Trả lời : không em.

Vậy à ! Mai em ghé nhà anh chở anh mang chim lên trên này thi nhan anh.

Trả lời Ok .
Thật sự lâu lắm rồi mình mới được mang chú chim yêu của mình cho lên giàn thi ở nơi quê nhà và cũng rất tự tin vì những chú chiến binh mình đang trong quá trình sung mãn. Tâm hồn bắt đầu rạo rực và hối thúc cu nhóc con đi ngủ. Sớm nhan,mai ba đi thi chim sớm.
Đang ngủ ngon giấc thì chuông điện thoại reo lên.

Aaaaa.lô anh dzậy đi. 8h bắt đầu thi rồi đó anh, 7h em ghé chở anh.

Ok!.Hôm nay sao cu nhóc nhà mình ngủ ngon thế. Thôi kệ đánh thức mẹ con dzậy và hối thúc để mình chở hai mẹ con về ngoại chơi Quốc tế thiếu nhi 1 tháng 6. Rồi vội vã quay về nhà. Bước vô nhà thì các chú chiến binh cũng đã thức giấc.
Trong đầu suy nghĩ không biết cho chú nào đi đây. Thôi treo từng chú ra, chú nào ra giọng hót đanh nhất thì cho đi. Có hai chú đanh nhất cho đi luôn hai chú.

Đúng lúc thằng em chạy tới vậy là lên xe.

Tới điểm thi rồi. À nơi này cũng đầy tai tiếng lăm đây.

Thôi kệ đi giao lưu là chính mà. số báo danh có chú em lo, mình đi thẳng vào tìm chổ ngồi, vừa bước vào thì có máy tiếng ai gọi mình và dơ tay lên chào. Vừa ngồi xuống nhìn xung quanh toàn người quen. Sau lưng vọng lênh câu hỏi hôm nay anh chấm thi trên này hả ?

Không em ! anh đi thi.

Vậy hả ! lâu lắm rồi mới thấy anh mang chim đi thi. Chú em móc số báo danh rôi treo lên giàn thi đấu theo sự chỉ dẫn của mình. Rồi ngồi coi chim,mình đi ăn sáng đây, đói quá.

Ôi cái bụng đã no và quay trở lại chổ thi, thì lúc này bắt đầu bung áo lồng.

Tới vị trí củ ngồi tám với máy anh em chơi chim chung và nhìn lênh giàn thi đấu,ôi sao chim mình nằm tuốt ngoài bìa rồi. Lúc nãy cho 2 chú nằm trong mà.

Hỏi chú em sao vậy ? Chú em trả lời: Tụ nhiên ông trọng tài lấy chim mình ra treo ngoài và đưa vào đó con chim của ông Đà Lạt gì đó.

(trong đầu mình nghĩ chắc thấy áo lồng và lồng chim mình lạ và độc nên đưa ra ngoài dễ ngắm đây, hay là mục tiêu đã chon) Bây giờ mới bắt đầu vào coi vở kịch hấp dẫn đây.

Hẹn anh em, mình đoán cu nhóc về mình kể tiếp.

Sửa bởi Amin:

khoant

Tiếp tục màn kịch đã được sắp đặt.

Hôm nay trên giàn có 77 chiến binh, với 3 trọng tài chấm.

Diễn viên chính ngày hôm nay là bác Linh Bưu Điện - một người khá "nổi tiếng" giới chơi chim. Nói tới đây ai cũng biết tới biệt tài của chú ấy.

Lúc này mình nhận ra sau lưng mình có một người anh cũng sinh hoạt trên ORG mình, vậy là chuyển tới gần anh ấy để để tám. Xung quanh mình là những bô lão, cũng nhận ra mình và hỏi thăm truyện trò.

Đứa em gọi mình nói để em vô nói mấy ổng dời chim đi chỗ khác chứ để đó người qua lại sao chim thi được.

Mình trả lời : Thôi kệ! không sao đâu em (ca sỹ hát hay thì đứng đâu mà hát không hay)

Vậy là vòng một trôi qua. Lúc này có vài chú chim ở trong và đứng gần chim mình đã rớt xuống. Vậy là chú chim mình là chú cuối cùng được đưa vào lắp chổ trống.

Vòng hai bắt đầu, lúc này cũng có 02 anh trọng tài thường chắm chim chung với mình ở Nha Trang hôm nay cũng mang chim đi thi và tới ngồi gần với mình, rồi hỏi:

Hôm nay anh mang con nào thi vậy anh ?

Mình chỉ SBD 063

Vậy à! Chơi tốt thế anh.

(Trong lòng mình nghĩ , với thể hiện hôm nay, chiến binh của mình có thể mình có cơ hội đây?)

Vòng hai cũng trôi qua tốt đẹp và những chú chim xung quanh mình cũng rời khỏi cuộc thi. Thay vào đó những chỗ trống đó là những chú chim mới (món khoái khẩu của chim mình)
Và Vòng 3 bắt đầu. Lần này Bác Linh đến chấm khu vực chim mình.

Nhưng không sao ca sỹ vẫn hát và thể hiện rõ những đấu pháp của chú lính trên chiến trường (đó là sự linh hoạt cầu cánh và đuôi. Chỉ thiếu tiếng ché nữa cho sự hoàn hảo của điểm mười) Suốt 8-9 phút của vòng 3 trôi qua Chú chim vẫn thể hiện tốt. Thế nhưng Kết quả công bố những chú chim vòng 3 được đọc lên thì chú cuối cùng hạ xuống là chú 063 của mình.

Lúc này ông anh sinh hoạt trên gia đình ORG nói chim chú rớt rồi.

Mình hỏi thằng em mình sao rớt vậy?

Em không biết đang chơi ngon lành mà.

Mình quay ra hỏi những anh em xung quanh cũng chung một câu tra lời như vậy.

Có một ông chú trên 60 tuổi tóc và râu đã bạc kêu:

Con lên hỏi chứ tuị nó hay đọc lộn số lắm.

Vậy là đã rõ. Với sự không hài lòng của những nghệ nhân xung quanh (khoảng 30 người) mình quyết định hỏi bác Linh Bưu Điện, con 063 rớt vì lý do gì?

Bác Linh trả lời : Tui không đánh rớt con đó và muốn biết thì gặp ban tổ chức hỏi?

Lên BTC hỏi và đưa ra biên bản chấm của 1 trọng tài khác chấm : con 063 rớt là do rỉa lông.

Lúc này mình nó lớn lên cho mọi người biết nội dung biên bản chấm thì là : Con 063 rớt là do rỉa lông.

Anh em nghệ nhân la lên, làm gì có vụ rỉa lông !

Mình kiềm chế bản thân tới mức tối đa và thể hiện mình là nghệ nhân. Mình nói với BTC :

Tui lên đây hỏi không phải để đưa chim tôi lên lại dàn thi đấu. Mà là để BTC phải yêu cầu ông trọng tài chấm chim tôi phải có câu trả lời cho đích đáng để anh em biết được cái tâm hay cái tầm của ông trọng tài đó và BTC xuống hỏi ông già ngoài sâu mươi hay thằng nhóc 10 tuổi và hai cô bé đâu như ở Đà Lạt xuống, những người có quan sát cuộc thi nãy giờ xem thử con 063 đó có rỉa lông hay không ?!!!!

Và câu trả lời là đưa mặt ra và im ru không có câu trả lời nào hết.

Cuộc thi vẫn tiếp tục. BTC im lặng.

Tôi trở về chỗ ngồi để xem hết vỡ tuồng đáng khinh này.

Vài anh em an ủi tôi.

(Lúc này ở dàn troe chim rớt, chú chim 063 vẫn chơi và có một sự vượt bậc. Đâu như chiến binh của mình biết chủ nó đang buồn hay nó đang tức tối gì vì nó không nói được. Chứ nó nói được thì nó kêu chủ nó mở cửa lòng ra và bay vào vị trọng tài mà chửi ông là người lừa dối, biến không thành có, biến có thành không.Chú chim lúc này cất những tiếng ché đanh théc vào mặt đối thủ gây sự chú ý cả bọn trọng tài, BTC cùng những anh em nghệ nhân)

Lúc này mình cũng mát lòng và dịu nỗi lòng. Ae quý mến xung quanh mình nói rằng :

Còn một nhân tố bí ẩn trên giàn thi và lúc này mình không nói số báo danh ra nữa. Nói ra là chiến binh mình rớt ngay và để coi bọn này diễn thế nào tiếp đây. Hẹn gặp anh em tiếp phần sau ngày mai.

(kết thúc và lộ ra bộ mặt thật của kẻ tiêu nhân)

Sửa bởi Amin:

phamnam186

Lần sau bác viết để ý chính tả chút. Đọc bài của bác nhiều chỗ chả hiểu gì

vô danh

Hi tại bác ý nói theo tiếng địa phương thôi nói sao viết vậy ngóng tiếp he he

thiensuizu

Đã là cuộc thi luôn có sự ko công bằng của nó chỉ là lớn hay nhỏ thôi T_T
Bác viết xuống dòng hay cách dòng cho dễ đọc. Chứ làm 1 lèo nhìn rối quá bác

havy2003

con chim cua minh hay minh thấy vui là ok rồi..... bây giờ đi thi toàn cơ cấu thôi di thi làm gi cho bực mình thêm

chuadatten

Cảm ơn Bác vì bài viết, nếu thật sự như lời Bác thì AE nên tẩy chay các chỗ thi này. Đợi phần kết của Bác để AE biết mà tránh xa chỗ đó, mong Bác cung cấp đầy đủ thông tin.

quocthinh87

Lời đầu tiên xin chia buồn với anh nhé. thật sự mà nói hiện trạng bây giờ giám khảo trong các cuộc thi không ít người không có tâm, chỉ muốn lợi dụng cuộc thi để làm lợi cho mình, khi đã rút thẻ đỏ thì đuổi khỏi sân thôi, nếu sau đó có sai sót thì chỉ 1 tiếng xin lỗi là xong , thấy mà nản.

NDV

:confused::confused::confused:
Bác Khoant viết văn hay quá ....
viết không cách dòng xuống hàng, viết sai chính tả nhiều, viết lên để nhiều người đọc mà thấy mõi mắt quá. vậy mà còn khen được hả bạn...,

mu_tit_chao_mao

Bác Khoa này có phải là trọng tài Nha Trang chấm thi giải Quy Nhơn mở rộng cuối tháng 3 vừa rồi cùng với Hoàng Việt và Bửu Lân không nhỉ?

r0cky90

viết không cách dòng xuống hàng, viết sai chính tả nhiều, viết lên để nhiều người đọc mà thấy mõi mắt quá. vậy mà còn khen được hả bạn...,

lời đầu tiên mình xin lỗi bác trước nha ...
Ví dụ ... : đặt trường hợp người bị xữ ép là bác di ... Thì bác có bình tĩnh đễ mà nắng nót khong ?
Lời chũ topic nói là trong tinh thần bức xúc và không công bằng là thứ 1
Thứ 2 : muốn anh em biet dc kết quả cũa sự việc như thế nào nên người viết đã viết nhanh ( đó là tui thừa nhận điều đó bác ) Nhưng qua đó người viết muốn cho anh em biết nhiều điều chứ không phải đợi chờ quá lâu

thay gì bác trách lỗi người khác... thì bác mỡ lòng ra mà sang sẽ ... có như vậy là tốt nhất đừng trách móc những lỗi nhỏ nhặt trong khi đó đôi khi bác cũng mắc lỗi ... Thân...

P/s Chia sẽ những cảm súc cung vs chũ topic hy vọng qua chuyện này bác sẽ có kinh nghiệm nhiều hơn ... Thân

Mink

Theo mình biết, đây là cuộc thi được tổ chức tại trường chim Cầu Dài Vĩnh Thái. Kh

Hải cua rơ

Đang chờ nghe tiếp câu chuyện của bác Khoa.Sao cùng hoàn cảnh với mình thế,đi thi toàn bị sử ép...đến nổi bây giờ chẳng còn hào hứng gì với những cuộc thi nữa.Cứ tiêu cực thế này thì tội cho các chú chim đã nổ lực hết mình trong các cuộc thi,để đền đáp công ơn của chủ nó đã bỏ ra bao nhiêu công sức chăm chút.Mình nghỉ các trọng tài cũng nên xem sét lại cách chấm,có những chú chim chơi sục sạo ra bọng,cầu cánh liên tục.Nhưng vì 1 lý do gì đó bị ngứa lông,quay lại rỉa lông 1-2 lần rồi tiếp tuc chơi xông sáo,nhưng vẫn bị loại.Trong khi đó có những chú chỉ đứng 1 chỗ,không di chuyển,lâu lâu ra 1 bọng thì vẫn tiếp tục vào vòng trong...như vậy thử hỏi có công bằng không?

chao mao 77

a có chiện j hay thì a kể cho mọi người nghe thử đi người ta có lòng mới viết đc bài chất như thế này

Bác Khoa dao này viết văn hay ghê ta. Bữa đó tui rủ bác đi Tuy Hoa cham thi với tui cho zui, ai biểu bác ko đi

xuanhuy008

Đầu tiên em xin cảm ơn chủ thớt vì chia sẻ hay, sau nữa sorry chủ thớt cho em chém dạo ngoài lề chút nha!
Dạo này trên diễn đàn mình ae tham gia ngày một đông đảo hơn, nhưng đi kèm theo đó là sự xuất hiện của nhiều anh em hay bắt bẻ lỗi chính tả quá.
Có thể đó là do tiếng địa phương của họ. Cái quan trọng là họ có sự chân thành, nhiệt tình để chia sẻ với anh em diễn đàn. Mấy bác chẳng có gì chia sẻ mà toàn lên tiếng chê bai này nọ, trong khi bản thân mình cũng sai từa lưa.
Mong mấy bác bớt câu nệ mấy cái nhỏ nhặt đi để cho diễn đàn ngày một phát triển hơn.
Em cũng bắt chước thử bắt lỗi bác nhé. Bác nhìn lại đi nè. Bác sai rõ ràng nhé. Đầu câu không viết hoa. Sau dấu chấm câu không viết hoa. Lỗi chính tả cơ bản: "Mỏi mắt" chứ không phải "mõi mắt" nhé.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.