Nhịp cầu âm nhạc.

Leebul

Quản lý nhiều BOX
Cám ơn cả nhà ! Những bản nhạc thật tuyệt vời..
Một trong những tác phẩm không thể thiếu trong lít nhạc của mình..
ACE trải nghiệm nhé... ! Không gian tỉnh lặng, một cốc Whisky nữa thì ..keke...quá đã.. !

Leebul

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
ACE trải nghiệm nhé... ! Không gian tỉnh lặng, một cốc Whisky nữa thì ..keke...quá đã.. !

Leebul

haha down về ghi đĩa tối về nhà mở lên làm , làm ly rượu chát coi sao hehe!!!
cám ơn anh LeeBull nhé .
Ps/ tên LeeBull đẹp thế mà bác nào dịch ra thành Lý Bò thế khg biết hehe!!!

Leebul

Quản lý nhiều BOX
Keke..!
Bonus thêm cái cốt truyện của Vincent nè !

"Starry Night" - Sự gắn kết kỳ lạ giữa Don McLean và Van Gogh
Bức tranh và bản nhạc cũng như hai người nghệ sĩ lớn của 2 thế kỷ đã gắn chặt với nhau bởi một đêm sao vĩnh cửu - "Starry Starry Night".
Thơ và hội họa luôn có mối quan hệ khá gắn bó. Song giữa âm nhạc và hội họa lại rất hiếm. Có nhưng không nhiều. Đêm đầy sao của Van Gogh và Vincent của Don McLean là trường hợp hy hữu.
Năm 1889, Vincent Van Gogh với cây cọ và màu dầu đã tạo nên bức tranh kinh điển miêu tả một bầu trời đầy sao mang tên "Starry Starry Night". Mùa thu năm 1970, Don McLean với cây đàn ghita đã viết bài hát mang tên Vincent nói về người họa sĩ và đêm sao của ông. Và từ đó bức tranh và bản nhạc cũng như hai người nghệ sĩ lớn của 2 thế kỷ đã gắn chặt với nhau bởi một đêm sao vĩnh cửu - "Starry Starry Night".
Van Gogh đã vẽ đêm sao của riêng mình trong khoảng thời gian khó khăn nhất của cuộc đời. Vào lúc đó, ông bị giam trong một căn phòng của bệnh viện tâm thần. Không được ra ngoài, ông phải vẽ dựa trên những gì nhớ được. Van Gogh chỉ đề cập đến bức “Starry Night” hai lần trong những bức thư gửi cho anh trai. Vậy nên bức vẽ càng trở nên bí ẩn và gây sự tò mò.
Starry Night cũng là bức tranh được yêu thích nhất của Vincent Van Gogh . Những vòng xoáy cuồn cuộn trong đêm tối hòa cùng những ngôi sao sáng trong vòng quay vũ trụ .
Bóng cây đen nổi lên trên tranh là hình tượng của chính tác giả. Nó đưa ta đến ý niệm: "Hình bóng này thật lớn trên mặt đất và thật bé nhỏ trong bầu trời đêm . Dù mọi biến động có thế nào, hãy luôn khiêm nhường và suy ngẫm về vị trí của con người và sự vật " .
Cảm hứng để Don McLean viết nên tác phẩm kinh điển nhất đến vào một buổi sáng, khi ông ngồi trước hiên và đọc quyển sách nói về Vincent Van Gogh. Đến khi nhìn thấy bức “Starry Night”, McLean đã nảy ra ý nghĩ về cuộc đời của của người họa sĩ tài năng thông qua bức vẽ này.
Sau này, McLean đã kể lại: “Càng nghĩ về ý tưởng, tôi càng thấy thú vị và muốn nó trở thành hiện thực. Tội đặt sách xuống và cầm lấy cây đàn guitar vốn không bao giờ rời xa tôi, dạo nhạc và cố gắng xử lý ý tưởng, trong lúc đó bức “Starry Night” vẫn luôn ở trước mắt tôi. Nhìn vào bức tranh, tôi nhận ra rằng điều cốt lõi của cuộc đời họa sĩ chính là tác phẩm ông. Vì thế, tôi để bức vẽ viết lời thay tôi.
Không biết bao nhiêu nhà phê bình đã từng ngồi mổ xẻ, phân tích đến từng sợi vải bức tranh đêm sao của Van Gogh nhưng tất cả những phát hiện của họ hầu như chỉ là cách dùng màu tương phản rất ấn tượng những nhát bút siêu việt miêu tả chuyển động của ánh sáng, không gian và người ta ghép những hình ảnh đó cho cuộc đời tàn tạ điên loạn của Van Gogh.
Còn với McLean, ông không phải nhà phê bình nghệ thuật nhưng vốn là nhà nghệ sĩ, một nhạc sĩ, dường như Don hiểu được những gì Van Gogh nói và bản Vincent, có thể không được công nhận về mặt chuyên môn trong giới mĩ thuật nhưng nó được coi là bản dịch hoàn hảo nhất, sâu sắc nhất bằng thơ và nhạc của bức Starry Night.
Đêm sao trong mắt Don McLean qua tranh Van Gogh là một bầu trời sao bao phủ bởi màu xanh xám, có bóng tối của những quả đồi, những hàng cây, có sự dịch chuyển giữa màu xanh và vàng có hình thù những đám mây quằn quại… đúng như những gì Van Gogh hay những ai xem tranh ông nhìn thấy. Nhưng đêm sao trong tâm hồn Don McLean lại là những gì mà có lẽ chỉ có ông và Vincent cảm nhận được.
Có thể bài hát của McLean không góp công vào việc đưa giá trị các tác phẩm của Van Gogh tăng nhanh dữ dội trong thập niên 70 và 80 của thế kỷ trước, nhưng “Vincent” đã trở thành một phần vĩnh cữu trong huyền thoại về Van Gogh.
Vậy nên mỗi khi ngắm nhìn đêm sao của Van Gogh, người ta lại nhớ đến “Vincent” và ngược lại. Còn có điều kiện thì hãy thử vừa nhìn bức tranh, vừa nghe bản nhạc đó, có lẽ bạn sẽ tìm thấy mình trong bầu trời sao đó chăng?
St,

Sửa lần cuối:

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Yanni người Hy Lạp , sao nhạc của ông nghe đậm chất phương Đông quá , chắc có lẽ tại mình nghe quá quen tai . Cám ơn bác nhiều nhé !

Thân , black_fish9402 ,

Tiger lee

www.chaomao.org
Bác cho em xin cái góc nhỏ tâm hồn của bác bằng những bài hát đâm đắc nhé ! Cuộc đời lâu lâu phải sến đôi chút ! He he...

Đây là góc nhỏ trong tâm hồn của mình đó... hi hi hi.... Anh em chém nhẹ tay vì đây là tâm trạng của mình gửi đến M. Người mà đã dõi theo mình trên bước đường đời đầy sóng gió này..... Cảm ơn Mẹ....

Leodevincy

Chào mào Việt
Lang thang nhịp cầu âm nhạc, thấy hay nên góp vui 1 bài trước do ca sỹ Bích Phương idol hát, nay được cover lại của 1 ca sỹ ở Hà Nội mà mình ko biết tên. Bài hát do ca sỹ này cover hơi lý lắc nhưng hát tâm trạng và cảm xúc lắm. Cái thời mình còn là sinh viên như chợt hiện về, thiệt là ... enjoy nha mấy bác. Đừng ném gạch nếu bài hát buồn và xiteen dâu quá, kaka.

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX

Leebul

Cụ à!

Mộc là chất
sơn là trang điểm

Chất mộc vẫn mộc....

độc!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Lang thang nhịp cầu âm nhạc, thấy hay nên góp vui 1 bài trước do ca sỹ Bích Phương idol hát, nay được cover lại của 1 ca sỹ ở Hà Nội mà mình ko biết tên. Bài hát do ca sỹ này cover hơi lý lắc nhưng hát tâm trạng và cảm xúc lắm. Cái thời mình còn là sinh viên như chợt hiện về, thiệt là ... enjoy nha mấy bác. Đừng ném gạch nếu bài hát buồn và xiteen dâu quá, kaka.

Mèn ơi anh Leo xì teen dâu quá , mà anh biết chơi guitar hok , chắc phải sắm cây đàn về nghịch quá , há há .

Bà này , hát hay nhỉ , Bích Phương , giọng yếu mà chỉnh phòng thu quá hát live hơi tệ .

P/S : Anh em đóng góp vài bài cho mọi người giải trí , xả xì trét nào :cool: !

Thân , black_fish9402 ,

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Từ ngày được bác Leo giới thiệu về ca sĩ Tuấn Anh chợt thành fan cuồng của ông này . Yêu quá cái duyên Tuấn Anh , các bác đừng hiểu lầm em nhé , Nghe nhạc đi , he he .

Thân , black_fish9402 ,

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Bác này già trước tuổi quá! Em còn teen nên nghe các thể loại này chẳng được! Hehe

minhtuan211

Minhways0ck ơi,up lên dùm a bài ''Nơi tình yêu bắt đầu of Bằng Kiều vs Lam Anh'' hộ a cái