Phương pháp tập thể lực giúp chim có độ bền cao

vtphuong68

Vấn đề là lồng tập lực lớn quá ko biết lùa sao cho chim vào lại cái lồng nhỏ

chaomao^^py

Moderator
Vấn đề là lồng tập lực lớn quá ko biết lùa sao cho chim vào lại cái lồng nhỏ
Bắt 1 cầu phụ ngay cửa , dùng que lùa nhẹ cho chim đậu qua cầu đó , thấy quen lồng tự nhảy về thôi , mấy con chim nhà , con nào cũng về nhẹ nhàng hết !

L

linhbuudien

Guest
Riêng tôi thì với lồng bằng sắt cao 50cm rộng 60cm dài 2,4m đặt nằm dưới đất.Hai đầu để 2 cầu thẳng.Có máng nước to cho chim tắm,có ghim tái cây.Sáng thả vào cho tắm và phóng mỗi con 2 tiếng.Một tuần 3 lần.

vunguyen1976

em mới chơi chào mào được hơn 1 năm học được những knh nghiệm của mấy anh thật sự em thấy rất là bổ ích.cám ơn rất là nhiều nha anh

khanhden1980

nhìn con chim của chủ thớt vừa hót vừa xòe đuôi nhìn mà phát thèm huhuhuhu, , , ,nhìn lại chim nhà mình em muốn thả hết cho rồi , , , , , , , , , , , , ,.ko có em nào ra hồn hết nghĩ mà buồn cho kiếp chơi chim của mình quá vậy nè chời!!!!!!!!!!!!!!!!!1111

tvvuong

Chủ thớt cho hỏi nếu tập lực trong khoảng thời gian dài trong ngày mà liên tục các ngày trong tuần thì có ảnh hưởng sức khỏe của chú chim ko ?

lha_cd

Chủ thớt cho hỏi nếu tập lực trong khoảng thời gian dài trong ngày mà liên tục các ngày trong tuần thì có ảnh hưởng sức khỏe của chú chim ko ?
theo mình nghĩ chim cũng cần có thời gian nghỉ ngơi và dữ sức . 1 ngày tập 1 đến 2 h thôi bạn àh , vào buổi sáng là tốt nhất ( như mình tập thể dục buổi sáng ) tắm trong lồng lực luôn cũng được ( cái này còn phụ thuộc vào công việc mỗi người) không thì để chiều tắm xong ủ áo lồng sáng hôm sau cho đi cội ( dãi ) . nên có thời khóa biểu riêng cho từng em . như anh linhbuudien nói mình thấy hợp lý - tuần 3 lần. ^.<

behoang

Nói bác CHỦ đừng có giận
Chứ em thấy Bác tập lồng ngang mà dùng cây Lùa thì đúng là em bó tay,
Chim nó hoảng nó nát bét luôn á.
bản chất chim vốn sợ cây sào rồi.

N.Park

tập như Bác em không có điều kiện,Bác còn cách nào khác không vậy

L

linhbuudien

Guest
Nhất rồi,còn hơn cầu thủ chuyên nghiệp.
Thân

behoang

Bác chủ thớt ơi cho em hỏi, lùa chim như ở lồng lực ngang có làm chim nhát đi không hả bác
Câu này mình cũng có hỏi mà chưa có hồi âm.
Chim vốn sợ cành cây.
mà đi lùa CHIM.
hihihi.
Một số bạn lên diễn đàn cứ đọc phớt phớt cho có lệ.
thật là CHÍ NGUY.
Anh Sơn CADN thì uy tín và kinh nghiệm.
tuy nhiên, Tinh Hoa mình cũng nên Gợn ĐỤc Khơi Trong.

L

linhbuudien

Guest
Tôi nói là cách tập như vậy là OK rồi có hiểu không?Sao lại thích làm nhà phê bình văn học thế.
tập như vậy thì còn gì bằng.Lại hay nhận xét người khác ít hiểu biết,Khiêm tốn tí đi để hòa đồng,chắc bạn là nhà kiệt xuất về chim quá nên gặp ai cũng chê.Hãy đọc và ngẫm nghĩ một câu chuyện hay vừa sưu tầm.
CON CHIM BỊ MÙ?

Nơi khu vườn anh nhà văn nọ có một cây si rất rậm rạp, xanh lá quanh năm. Từ phòng viết của mình, qua một tấm cửa kính, anh có thể nhìn thấy cây si ấy. Thói quen của anh là thức sớm mỗi ngày để viết, và anh vô cùng ngạc nhiên khi ngày nào, cũng có một con chim tới đâm đầu vào cửa kính phòng anh. Nhiều ngày liên tục, liên tục, sáng nào cũng vậy, anh đã có ý nghĩ: Phải chăng con chim đó bị mù? Hay bị một chứng bệnh nào đó? Sự lý giải không được thỏa mãn, lại nhiều ngày tiếp tục trôi qua. Cho tới một hôm, anh quyết định bước ra khỏi cửa phòng mình, đứng về phía con chim, đối diện với tấm kính để nhìn vào căn phòng. Anh không thể tin nổi vào mắt mình. Trước mắt anh là một cảnh tượng quá đẹp đẽ. Một cây si lung linh xanh thẫm in hình trên tấm kính, như thể ở một nơi nào đó thật xa, trong một không gian rộng hơn, sâu hơn. Và anh biết, con chim nhỏ bé kia đã “chán” cây si quen thuộc mỗi ngày của mình khi nó bất ngờ phát hiện ra một “cây si” khác. Nó đã đâm đầu vào đó để mong tìm tới một nơi đẹp đẽ hơn, lung linh hơn,…
Đôi khi, chúng ta không biết những gì chúng ta đang có mới là điều quan trọng, là hạnh phúc thực sự của chúng ta, mà chúng ta cứ đeo đuổi những chuyện mãi đâu đâu.
Bạn này chuyên gia đọc cho có lệ.
Chả hiểu biết gì hết.
hihihi

chao mao may

Câu này mình cũng có hỏi mà chưa có hồi âm.
Chim vốn sợ cành cây.
mà đi lùa CHIM.
hihihi.
Một số bạn lên diễn đàn cứ đọc phớt phớt cho có lệ.
thật là CHÍ NGUY.
Anh Sơn CADN thì uy tín và kinh nghiệm.
tuy nhiên, Tinh Hoa mình cũng nên Gợn ĐỤc Khơi Trong.
bé hoàng ơi! mình thấy bạn cứ coi bạn là thánh về chơi chim và bạn coi chim bạn như chim thần vì mình theo dõi nhiều bài viết của bạn nên chốt 1 câu nhé: mình thấy kiến thức chim cò của bạn cũng chỉ ở mức sơ đẳng nhưng hay tỏ ra nguy hiểm.mọi người vẫn tập như vậy có sao đâu, ngoài trời con chim rừng thấy gì cũng bay đi chốn chạy vậy cả đời nó k bao giờ có lửa hả? nó chỉ k sợ đồng loại thôi, còn lại mọi thứ đều là mối nguy hiểm, bạn có biết vụ này k?.

mình đã từng lấy cây lùa cho chim nhảy ,ko sao cả chim vãn căng lửa lùa nhẹ cho chim nhảy qua nhảy lại vài ngày quen khỏi lùa chim vẫn nhảy

L

linhbuudien

Guest
Đọc cho có lệ là đọc sao? bao nhiêu ae đã nhận xét về vấn đề tập lực mà trang đầu đã nêu.Đa phần là OK chỉ đóng góp thêm cho hợp lý nữa thôi.
Bạn là ai mà đánh giá người này người nọ? bạn cho biết chỉ số IQ của bạn là bao nhiêu mà bạn nói người khác không hiểu biết? Trên đời người ta nói (NHỮNG AI NHẬN XÉT NGƯỜI KHÁC LÀ THIẾU HIỂU BIẾT THÌ CHÍNH HỌ ĐANG TỰ DẤU DỐT ĐỂ CHE ĐI SỰ THIẾU HIỂU BIẾT CỦA MÌNH)
Tôi thấy BQT nên quản lý chặt chẽ trang của mình. Những lời lẽ như trên nên kick ra khỏi cộng đồng để đi học thêm nữa là vừa.
Tôi mong bạn hãy soi guơng để nhìn kĩ lại mình.
Bạn này chuyên gia đọc cho có lệ.
Chả hiểu biết gì hết.
hihihi

L

linhbuudien

Guest
Bạn nhận xét đúng đấy,chơi chim mà chỉ cần 1 tháng là bổi chơi tốt và dạn thì chim tại Đà nẵng đâu có đắt đến như vậy.Toàn rủ về nhà chơi thì xin thua.Chơi chim tư năm 1992 lúc đấy toàn gạo rang trứng gà(còn bao cấp nữa mà chưa chắc có gạo mà rang,vì lúc đó khổ như nhau)đến hôm nay khác xa rồi.Chơi chim đã có điều kiện(kinh tế,khoa học,kinh nghiệm tiền bối,học tập nước ngoài...)Nên phải biết mình là ai mà đặt cho đúng chỗ.Nhất là đừng nhận xét về người mà mình chưa biết.
bé hoàng ơi! mình thấy bạn cứ coi bạn là thánh về chơi chim và bạn coi chim bạn như chim thần vì mình theo dõi nhiều bài viết của bạn nên chốt 1 câu nhé: mình thấy kiến thức chim cò của bạn cũng chỉ ở mức sơ đẳng nhưng hay tỏ ra nguy hiểm.mọi người vẫn tập như vậy có sao đâu, ngoài trời con chim rừng thấy gì cũng bay đi chốn chạy vậy cả đời nó k bao giờ có lửa hả? nó chỉ k sợ đồng loại thôi, còn lại mọi thứ đều là mối nguy hiểm, bạn có biết vụ này k?.