Tường Thuật Trực Tiếp Hội Thi Chào Mào Thủy Mộc Tháng 05.2013 (02/06/2013)

tuansaigon

Cho mình hỏi: 027 có phải nguồn gốc 27 Diêu Trì, Bình Định k Bác Mr. Teòo? Nếu đúng thì 027 là chim hay, đẳng cấp. Thân!
vùng nào cũng có chim hay bác ạ!đâu phải riêng vùng này là hay vùng kia là dỡ!tùy vào tố chất chim và người chon chim bạn ạ!thân

tuansaigon

Ông này đúng là tào lao thật...tranh cải cho đã rồi bây giờ lại :"thông qua topic này mình xin lỗi các bậc tiền bối&nhất là nghệ nhân sbd 027 anh khải,vì hôm đó E cứ tưởng là chú chim 027 là 1 chú chim của chủ nhân khác chứ e không nghĩ đó là chú chim yêu của anh",vậy là chim của anh Khải nên bạn chấp nhận chim bạn đạt giải nhì ah...Đúng là vớ vẩn thật.
bác ạ!thực sự giải guộc chả ăn uống gì nhiều nhưng tố chất con chim và nết chơi cần có sự công bằng của nó mình cũng k muốn làm mất lòng ace trong 1 nhóm hay 1 tập thể nào vì vậy mình muốn bày tỏ lời xl để ch0 ace có sự đoàn kết hơn,chứ ace k nói ra trên diendan.org nhưng nhắn tin gọi điện mình thấy khó xử lắm chim thế nào ace sẽ hiều !!!thân bạn đã góp ý
Ai nhất thì tôi đứng nhì
Ai mà hơn nữa thì tui đứng 3..........

cafechimcanhthuymoc

Chào Mào Danh Dự
Chúc đại gia đình org vui vẻ.....!
Chúc quý anh em gần xa đã và đang quang tâm đến Hội Nghệ Nhân Chim Cảnh Thủy Mộc luôn luôn sức khỏe...!
Nhân đây TM chia sẽ cùng quý anh em như sau:
- Hàng tháng TM tổ chức giải cho các chú chim cọ sát:
- 1 giải nhất: 1.000.000 Đ -Giấy chứng Nhận -Áo Lồng
- 1 Giải Nhì : 500.000 Đ -Giấy chứng Nhận
- 1 Giải Ba: 300.000 Đ -Giấy chứng Nhận
- 7 giải Khuyến Khích - mỗi giải mỗi bộ cóng
Lệ phí 30.000 Đ
-Giải ra đời trên tinh thần giao lưu sau hội thi là chín. Chúng tôi muốn anh em gắn kết tình bạn hưu với nhau. chia sẽ kinh nghiệm trong cuộc sống. Vì chú Chào Mào mà anh em có duyên khắp mọi miền gắn kết trở thành tình bạn tâm giao. TM luôn luôn muốn kết nối cùng các hội và clb gầy dựng phong trào phát triển. Thú đam mê này kg phân biệt của riêng ai mà chúng tôi muốn cùng anh em xã lòng gắn kết cho phong trào lớn mạnh.
-TM tổ chức cuộc thi tháng nhưng anh em chúng tôi cùng thống nhất đưa ra tiêu chí để áp dụng:

Mong muốn rằng cuộc thi này là TM tổ chức nên chúng tôi muốn quý anh em tham khảo tiêu chí trước rồi đến giao lưu. Chúng tôi thiết tha mời các anh em xa gần hiểu và tôn trọng cuộc thi mang chim đến cọ sát. Dù là tiêu chí này chưa thống nhất Toàn Quốc nhưng chúng tôi đã lựa chon. Sau này tiêu chí rõ ràng đã thống nhất TM chắc chắn sẽ áp dụng. Từ nay về sau TM sẽ lựa chon những BGK tốt nhất bám sát tiêu chí nhất mời về cùng chung tay với chúng tôi gầy dựng phong trao. Dù là giải tháng nhưng anh em thành viên TM chúng tôi gắn làm tốt nhất để giử hình ảnh cho mình.
Hội Nghệ Nhân Chim Cảnh Thủy Mộc luôn luôn xã lòng chào đón các bạn....!
Tiêu chí này anh em nào chưa hiểu chúng tôi sẽ tra lời hết cho các bạn ? Chúng tôi sẽ lựa chọn chú chim đúng tiêu chí mà TM đưa ra. Kg cần biết là chim đó của ai.
Sự quang tâm của quý anh em là niềm vui lớn của TM!
Thân

027 diêu trì chơi phong cách như con 084.sàng cầu bung cánh ,xòe đuôi chéc,chỉ tiếc vào tranh nhất nhì thì hay bỏ nước chơi [có lẽ nết chơi chim bầy,càng đông càng chơi hay]

Chúc đại gia đình org vui vẻ.....!Chúc quý anh em gần xa đã và đang quang tâm đến Hội Nghệ Nhân Chim Cảnh Thủy Mộc luôn luôn sức khỏe...!Nhân đây TM chia sẽ cùng quý anh em như sau:- Hàng tháng TM tổ chức giải cho các chú chim cọ sát:- 1 giải nhất: 1.000.000 Đ -Giấy chứng Nhận -Áo Lồng- 1 Giải Nhì : 500.000 Đ -Giấy chứng Nhận- 1 Giải Ba: 300.000 Đ -Giấy chứng Nhận- 7 giải Khuyến Khích - mỗi giải mỗi bộ cóng Lệ phí 30.000 Đ-Giải ra đời trên tinh thần giao lưu sau hội thi là chín. Chúng tôi muốn anh em gắn kết tình bạn hưu với nhau. chia sẽ kinh nghiệm trong cuộc sống. Vì chú Chào Mào mà anh em có duyên khắp mọi miền gắn kết trở thành tình bạn tâm giao. TM luôn luôn muốn kết nối cùng các hội và clb gầy dựng phong trào phát triển. Thú đam mê này kg phân biệt của riêng ai mà chúng tôi muốn cùng anh em xã lòng gắn kết cho phong trào lớn mạnh. -TM tổ chức cuộc thi tháng nhưng anh em chúng tôi cùng thống nhất đưa ra tiêu chí để áp dụng: Mong muốn rằng cuộc thi này là TM tổ chức nên chúng tôi muốn quý anh em tham khảo tiêu chí trước rồi đến giao lưu. Chúng tôi thiết tha mời các anh em xa gần hiểu và tôn trọng cuộc thi mang chim đến cọ sát. Dù là tiêu chí này chưa thống nhất Toàn Quốc nhưng chúng tôi đã lựa chon. Sau này tiêu chí rõ ràng đã thống nhất TM chắc chắn sẽ áp dụng. Từ nay về sau TM sẽ lựa chon những BGK tốt nhất bám sát tiêu chí nhất mời về cùng chung tay với chúng tôi gầy dựng phong trao. Dù là giải tháng nhưng anh em thành viên TM chúng tôi gắn làm tốt nhất để giử hình ảnh cho mình. Hội Nghệ Nhân Chim Cảnh Thủy Mộc luôn luôn xã lòng chào đón các bạn....!Tiêu chí này anh em nào chưa hiểu chúng tôi sẽ tra lời hết cho các bạn ? Chúng tôi sẽ lựa chọn chú chim đúng tiêu chí mà TM đưa ra. Kg cần biết là chim đó của ai.Sự quang tâm của quý anh em là niềm vui lớn của TM!Thân
Chào anh thành,tiêu chí này cơ chấm chung cho hội gia định k,chứ h bữa mình thi,cũng là bgk chào mào việt, mình vào tới vòng 30 con,bgk xếp thành 3 hàng dài,gk tập trung chấm ở đầu ,chim mình ở dãy cuôi,tôsc độ ra giọng chim mình ra gấp 3 lần những chú bên cạnh,chim mình vẫn chuyền cầu lên xuống,chim mình bị loài,minh nghĩ giải thưởng tuần nên k thác mác,nhưng mình mong thủy mộc cũnng như clb chào mào khăc ,cần có w tiêu chí rõ ràng và cần chấm đúng theo tiêu chí, vài lời góp ýChào anh thành,tiêu chí này cơ chấm chung cho hội gia định k,chứ h bữa mình thi,cũng là bgk chào mào việt, mình vào tới vòng 30 con,bgk xếp thành 3 hàng dài,gk tập trung chấm ở đầu ,chim mình ở dãy cuôi,tôsc độ ra giọng chim mình ra gấp 3 lần những chú bên cạnh,chim mình vẫn chuyền cầu lên xuống,chim mình bị loài,minh nghĩ giải thưởng tuần nên k thác mác,nhưng mình mong thủy mộc cũnng như clb chào mào khăc ,cần có w tiêu chí rõ ràng và cần chấm đúng theo tiêu chí, vài lời góp ý

eagle-highlands

Thiên nhiên ưu đãi cho AE HCM có một khí hậu rất thích hợp để nuôi chim, đặc biệt là chào mào. Không những chim hay mà còn mấy cái khác cũng đẹp!!!

tuansaigon

Clip chung kết xếp hạng nhất nhì ba giữa 3 chú chim SBD : 027, 084, 077

Clip 1 :

Clip 2 :

Nhìn chung những chú chim này hay và có tiềm năng!... Nhưng... chỉ tầm tầm ngang nhau thôi, chưa thật sự thể hiện được "đẳng cấp đấu trường" nên trọng tài mới bị "ném đá" và người mang chim đi thi chưa thật sự hài lòng...
Mỗi người có 1 cách chơi khi đến với 1 thú chơi nào đó... Riêng chim cảnh, người chơi chim được gọi là "Nghệ Nhân" nghe rất hay và hàm chứa nhiều ý nghĩa sâu sắc!
Theo tôi 2 từ "Nghệ Nhân" được hiểu là "Người Nghệ Sĩ". Mà đã là Nghệ Sĩ chơi thì nên có 1 tâm hồn bay bỗng và khoáng đạt, xem nhẹ Được-Mất-Thắng-Thua... Khi đó chúng ta mới có thể đạt tới cảnh giới của "Nghệ Thuật"!
Tôi đam mê chim chào mào và có khoảng 10 năm dấn thân vào chúng... Nhưng với tình hình chơi chim hiện nay tôi thấy đa phần người chơi chim chào mào xem trọng thành tích và thắng thua nên đôi khi làm mất đi chất "nghệ Sĩ" trong mỗi "Nghệ Nhân" chúng ta...!
Ngày xưa, thời Phong Kiến người chơi chim đa phần là tầng lớp Quý Tộc và Thượng Lưu. Họ chơi chim để thể hiện cái sang trọng và lịch thiệp hay nói cách khác là họ chơi chim để khẳng định phong cách sống và đẳng cấp của họ. Họ muốn khoe "cái tôi" lịch thiệp, cái phong cách sống thượng lưu quý tộc đầy kiêu hãnh của họ...
Đôi khi chúng ta, những nghệ nhân chơi chim hãy lắng lòng mình để sống đẹp hơn, chơi đẹp hơn và thật sự khoáng đạt trong tâm hồn để đạt tới cảnh giới của nghệ thuật (Nơi coi thường những Được-Mất-Thắng-Thua và không có chỗ cho "Bệnh Thành Tích")!
Thân ái!