Tường Thuật Trực Tiếp Hội Thi Chào Mào Thủy Mộc Tháng 05.2013 (02/06/2013)

chaomaoankhe

Cội Ánh Trăng
CHỈ CÓ 1 CUỘC THI GIẢI THÁNG 5 THUI MÀ TRANH LUẬN KHÁ GAY GẮT KHÔNG BIẾT CHỪNG NÀO TOPIC NÀY BỚT NÓNG ĐÂY," thui keo này ta bày keo khác còn thua tan tác đi kiếm trò khác mà chơi"

soncao3008

Sao chú chim 077 đã được giải khuyến khích sao lại còn vào chung kết 1,2, 3 nữa bác..............

Xin lỗi bác là em viết nhầm đấy, em 079 mới bị loại và 077 vào chung kết, hihi. Tường thuật trực tiếp nên nhanh quá, có sự nhầm lẫn.

tuansaigon

Chào cả nhà !

Qua theo dỏi topic những lời bình và ý kiến đóng góp xây dựng của Anh Em nghệ nhân , chia thành 2 khía cạnh rất rỏ ràng .

1/ Những AE khi xem qua clip có những lời bình luận có lý khi ủng hộ cho chú chim mang SBD 084 , ở vòng chung kết chú chim 084 thể hiện tốt với phách chơi như sàn cầu , rê cánh .Ở những thời gian đầu chú chim 084 ghim mặt đấu với chú chim 027 và chú chim 079 nhưng sau đó chú chim 084 có giảm phong cách chơi khi đối diện với chú chim 027 như ra giọng ngắn wit wiu và đôi khi bỏ cầu thế xuống cầu chính và bố lồng đồng thời khi chú chim 027 ra giọng là chú chim 084 quay sang bu chụp .Nhưng lổi bu chụp này BGK không trừ điểm và điều đó đả cho thấy chú chim 084 có giảm khi đối mặt với chú chim 027 và lúc này chú chim 084 quay sang đấu với chú chim 079 vì vậy những AE nghệ nhân khi xem qua clip không đánh giá hết cục diện của vòng chung kết .

2/ Ngược lại những người tham gia trực tiếp hội thi nhất là vòng chung kết thì lại ủng hộ cho chú chim 027 và đồng tình với BGK. Chú chim 027 đả thể hiện củng rất tốt phong cách chơi như sàn cầu ,ghim chim đấu , rê cánh nhưng ít hơn nhiều so với chú chim 084 nhưng đặc biệt chú chim 027 có 1 chất giọng rất tốt và ra liên tục khi ra giọng AE nghệ nhân theo dỏi điều phải khen đến em nó ,nếu như chú chim 027 ra giọng mà không có dáng bộ với những ưu điểm trên thì giải nhất thuộc về chú chim 084. Theo mình nghỉ những AE không xem qua clip mà trực tiếp xem cuộc thi ở vòng chung kết cũng đồng tình với BGK.

Cám ơn tất cả AE trong diển đàn đả có những lời góp ý để xây dựng cho 1 phong trào CHÀO MÀO VIỆT

Và luôn tiện mình thay mặt AE Giám Khảo có đôi lời tha thiết đến AE nghệ nhân là chúng ta không nên ném đá và có những lời nói thiếu văn hóa đối với BGK.Thật sự mà nói BGK chưa bao giờ được AE nghệ nhân gọi với 2 từ nghệ nhân mà chỉ gọi bằng thằng hay .v.v.v.Những ai đả từng làm BGK công tâm mới hiểu được áp lực của AE tạo ra .Họ đến với sân chơi này vì 1 niềm đam mê và mong muốn đẩy mạnh phong trào chào mào đi lên chứ không vì lợi ích của 1 cá nhân nào đó mà họ chỉ mang về những ưu phiền và nổi buồn mà thôi . Thưa quý AE nghệ nhân không ai dại đem danh dự của mình đi bán như người xưa có nói " mua danh 3 vạn bán danh 3 đồng " trong 1 hội thi cả vài trăm người thì BGK không thể nào làm vừa lòng hết được chỉ có người đạt giải nhất mới cảm thấy vừa lòng .Riêng bản thân mình còn không làm cho mình vừa lòng huống gì làm vừa lòng người khác ,nhiều lúc mình có ý định từ bỏ việc làm GK để đưa những chú chim của mình đi thi như các AE nghệ nhân .

Đây là đôi dòng tâm sự tận đáy lòng của Phan Thanh Huy . Một lần nửa xin cám ơn tất cả AE nghệ nhân đả đọc qua những lời tâm sự của mình ,xin cám ơn !

Huy-Lan ,Thân !
cảm ơn a đã đưa ra 1 câu kết hay!thực sự cuộc thi nào cũng có 1 khuyết điểm cả nhưng hôm ấy e chỉ thấy ngỡ ngàng khi tiêu chí đưa ra nhưng cách ứng dụng lại thật khó hiểu!khi trời mưa vào trong trú mưa e đã nhìn hết 3 phiếu tổ trọng tài như a phương...chọn con 084 thứ 1 con 027 thứ 2 nhưng sau khi đọc lại là con 084 5 phiếu con 027 6 phiếu mình thật khó hiểu ! Qua đấy e xin chúc tố trọng tài chào mào Việt có những giây phút chấm thi sau này thật công tâm_uy tính_chất lượng nhằm tạo dựng 1 nên tảng lớn ch0 HIỆP HỘI CHÀO MÀO MIỀN NAM !thân

hỏi thật các bác, nếu bán 2 con cùng giá các bác mua con nào ? mình là chơi ngay con 084 ,vì sao ?,vì phong cách này[bung cánh xòe đuôi dọa nạt đối thủ ]khi ra trường ai mà chẳng thích ,chẳng mơ ước sở hữu được nó,mình đã từng chứng kiến trong một cuộc thi mọi người đã vỗ tay rầm rầm để khen ngợi 1 chú chim có phong cách chơi như con 084,còn giong hót chỉ là một phần trong tiêu chí chấm thi mà thôi.khi chấm phải xét con chim trên nhiều góc độ chứ đứng hót mà ko có phong cách thì chưa phải là con chim toàn diện,cuộc thi đã kết thúc ,thứ hạng ko thể thay đổi nhưng ace trên diễn đàn nên cùng nhau thảo luận để đề ra một tiêu chuẩn chấm thi tương đối chuẩn tránh sai sót ko đáng có trong các cuộc thi sau này.mình xin chúc mừng bác chủ chim 084 có con chim hay niềm mơ ước của mình và của nhiều người,chim hót thì nhiều nhưng chơi phong cách mà bền như vậy hiếm lắm bác chủ ơi ,đừng buồn

L

linhbuudien

Guest
Nếu như vậy thì quá đạt rồi.Đằng này vẫn chưa có tiêu chí chung mà.Người thì cho là hót nhiều sẽ hơn,người thì cánh đuôi nhiều thì hơn...Theo mình vẫn phải theo tiêu chí: Ché 10,Cánh đuôi 7,Bọng 3 Một nguyên tắc đã có từ xa xưa.
Mình cũng đồng quan điểm với bạn.
hỏi thật các bác, nếu bán 2 con cùng giá các bác mua con nào ? mình là chơi ngay con 084 ,vì sao ?,vì phong cách này[bung cánh xòe đuôi dọa nạt đối thủ ]khi ra trường ai mà chẳng thích ,chẳng mơ ước sở hữu được nó,mình đã từng chứng kiến trong một cuộc thi mọi người đã vỗ tay rầm rầm để khen ngợi 1 chú chim có phong cách chơi như con 084,còn giong hót chỉ là một phần trong tiêu chí chấm thi mà thôi.khi chấm phải xét con chim trên nhiều góc độ chứ đứng hót mà ko có phong cách thì chưa phải là con chim toàn diện,cuộc thi đã kết thúc ,thứ hạng ko thể thay đổi nhưng ace trên diễn đàn nên cùng nhau thảo luận để đề ra một tiêu chuẩn chấm thi tương đối chuẩn tránh sai sót ko đáng có trong các cuộc thi sau này.mình xin chúc mừng bác chủ chim 084 có con chim hay niềm mơ ước của mình và của nhiều người,chim hót thì nhiều nhưng chơi phong cách mà bền như vậy hiếm lắm bác chủ ơi ,đừng buồn

cmquynhon

Tôi thấy k riêng gì cuộc thi này, mà rất nhiều cuộc thi khác, ở nhiều dịa phương trong cả nước, cứ vào vòng chung kết (nhất, nhì, ba) thì hay xảy ra tranh luận như thế này, có nơi rất gay gắt, xảy ra trực tiếp tại nơi thi. Có lẽ ở vòng này ai cũng chú ý, ai cũng theo dõi trực tiếp,...chú chim nào nổi trội thì được mọi người ghi nhận khen ngợi...đã là người chơi chim thì ai cũng đánh giá được chú chim nào hay, chú nào kém hơn, chứ chẳng phải chỉ có GK mói là nguòi đánh giá đúng. Chỉ có điều từng cuộc thi có thể lệ quy dịnh khác nhau, nên ở cuộc này quy dịnh khác cuộc kia, nên kết quả mỗi nơi lại khác nhau (cùng một phong cách chơi, nhưng nơi này chấm nhất, nơi kia chấm nhì) làm cho người chủ chim có ý kiến cũng bình thường thôi, đừng trách chủ chim là sao cay cú. Để khắc phục vấn đề này xin mãn phép đề xuất ( quý vị k dồng ý thì thôi, xin đừng ném vàng, kim cương, đá quý,...hi, hi...) quý trọng tài, chủ trường chim....hoặc các bậc tiền mối,...vào diễn đàn org xây dựng chuyên mục đưa ra quy chế mẫu (dự thảo) để mọi nguòi góp ý, có thể các sư huynh quản lý diẽn đàn tổng hợp thành quy chế CHUẨN và áp dụng toàn quốc, như vậy ai cũng biết nd quy chế thi chào mào, nơi nào cũng vậy (quy chế bóng đá, bóng chuyền,...cả thế giới như nhau, có ai tranh luận đâu). chim hay thi ở trường chim nào chấm cũng hay; Miền Nam - Trung - Bắc gì cũng ok. Lúc dó là một nhà, ai cũng thoãi mãn, "tâm phục khẩu phục". Có như thế mọi người có chim hay mới thường xuyên đi giao lưu nhiều nơi, tỉnh, thành khác nhau; phong trào chào mào mới pt mạnh. Vài lời dài dong, Than!

tran van trinh

Nếu như vậy thì quá đạt rồi.Đằng này vẫn chưa có tiêu chí chung mà.Người thì cho là hót nhiều sẽ hơn,người thì cánh đuôi nhiều thì hơn...Theo mình vẫn phải theo tiêu chí: Ché 10,Cánh đuôi 7,Bọng 3 Một nguyên tắc đã có từ xa xưa.
Mình cũng đồng quan điểm với bạn.
anh linh nói như vậy là giọng chim trung mang nổi tiếng ở quảng nam quê em đả mất giá rồi he he he

L

linhbuudien

Guest
Không đâu.riêng Trung mang đã có sân chơi riêng rồi mà.Còn nhớ con Trung Mang ở Đà nẵng lấy giải liên tục đó thôi.
Riêng anh thì chỉ thích chơi chim phong cách
anh linh nói như vậy là giọng chim trung mang nổi tiếng ở quảng nam quê em đả mất giá rồi he he he

Thế

đã có topic thảo luận tiêu chí thi và chấm thi ae nếu có thể thì nên ra đó thảo luận sẽ hay hơn. đây là topic tường thuật giải thi chim và giải cũng đã thi xong. mong ae đừng làm loãng chủ đề topic của ae clb Thủy Mộc. vài lời góp ý. thân.

tran van trinh

Chào cả nhà !

Qua theo dỏi topic những lời bình và ý kiến đóng góp xây dựng của Anh Em nghệ nhân , chia thành 2 khía cạnh rất rỏ ràng .

1/ Những AE khi xem qua clip có những lời bình luận có lý khi ủng hộ cho chú chim mang SBD 084 , ở vòng chung kết chú chim 084 thể hiện tốt với phách chơi như sàn cầu , rê cánh .Ở những thời gian đầu chú chim 084 ghim mặt đấu với chú chim 027 và chú chim 079 nhưng sau đó chú chim 084 có giảm phong cách chơi khi đối diện với chú chim 027 như ra giọng ngắn wit wiu và đôi khi bỏ cầu thế xuống cầu chính và bố lồng đồng thời khi chú chim 027 ra giọng là chú chim 084 quay sang bu chụp .Nhưng lổi bu chụp này BGK không trừ điểm và điều đó đả cho thấy chú chim 084 có giảm khi đối mặt với chú chim 027 và lúc này chú chim 084 quay sang đấu với chú chim 079 vì vậy những AE nghệ nhân khi xem qua clip không đánh giá hết cục diện của vòng chung kết .

2/ Ngược lại những người tham gia trực tiếp hội thi nhất là vòng chung kết thì lại ủng hộ cho chú chim 027 và đồng tình với BGK. Chú chim 027 đả thể hiện củng rất tốt phong cách chơi như sàn cầu ,ghim chim đấu , rê cánh nhưng ít hơn nhiều so với chú chim 084 nhưng đặc biệt chú chim 027 có 1 chất giọng rất tốt và ra liên tục khi ra giọng AE nghệ nhân theo dỏi điều phải khen đến em nó ,nếu như chú chim 027 ra giọng mà không có dáng bộ với những ưu điểm trên thì giải nhất thuộc về chú chim 084. Theo mình nghỉ những AE không xem qua clip mà trực tiếp xem cuộc thi ở vòng chung kết cũng đồng tình với BGK.

Cám ơn tất cả AE trong diển đàn đả có những lời góp ý để xây dựng cho 1 phong trào CHÀO MÀO VIỆT

Và luôn tiện mình thay mặt AE Giám Khảo có đôi lời tha thiết đến AE nghệ nhân là chúng ta không nên ném đá và có những lời nói thiếu văn hóa đối với BGK.Thật sự mà nói BGK chưa bao giờ được AE nghệ nhân gọi với 2 từ nghệ nhân mà chỉ gọi bằng thằng hay .v.v.v.Những ai đả từng làm BGK công tâm mới hiểu được áp lực của AE tạo ra .Họ đến với sân chơi này vì 1 niềm đam mê và mong muốn đẩy mạnh phong trào chào mào đi lên chứ không vì lợi ích của 1 cá nhân nào đó mà họ chỉ mang về những ưu phiền và nổi buồn mà thôi . Thưa quý AE nghệ nhân không ai dại đem danh dự của mình đi bán như người xưa có nói " mua danh 3 vạn bán danh 3 đồng " trong 1 hội thi cả vài trăm người thì BGK không thể nào làm vừa lòng hết được chỉ có người đạt giải nhất mới cảm thấy vừa lòng .Riêng bản thân mình còn không làm cho mình vừa lòng huống gì làm vừa lòng người khác ,nhiều lúc mình có ý định từ bỏ việc làm GK để đưa những chú chim của mình đi thi như các AE nghệ nhân .

Đây là đôi dòng tâm sự tận đáy lòng của Phan Thanh Huy . Một lần nửa xin cám ơn tất cả AE nghệ nhân đả đọc qua những lời tâm sự của mình ,xin cám ơn !

Huy-Lan ,Thân !
trần văn trình phải công nhận anh phan thanh huy viết bài quá hay,vừa mở bài thân bài rồi lại kết luận làm cho ngừoi đọc không thể nào không chăm chú đến .
nhưng đặt biệt hơn những lời lẻ rất hay, chứa đầy những tâm trạng của con ngừoi đam mê chào mào .vì thế ae còn gì bàn đến cuộc thi này nửa ,mong các ae nghệ nhân hãy nở nụ cười và viết lên vài dòng chữ chúc cuộc thi thành công tốt đẹp.
cái gì lớn mình lên làm xuống thành nhỏ ,cái gì nhỏ mình nên bỏ qua luôn.đó mới là một ngừoi nghệ nhân.
người ngoài cuộc :trần văn trình .
nói gì không đúng mong các bác đừng ném đá.vì mình chỉ mong ae d đ ngày càng ngắn bó hơn!

MrGiaNguyen

chú chim 084 clip 1(giữa) clip 2 tay phải.. Mời ace đánh giá hộ dùm mình nhé, chim bung cánh xèo đuôi ché!luôn giữ nước đấu từ top 10 vào top tranh nhất_nhì_ba thế nhưng BGK lại đưa ra kết luận chim ít bọng chỉ phong cách!chú chim vào top 3 con còn bung ché là tạo thế dọa nạt đối phương,thế nhưng sbd 027 chỉ bọng k ché,k phong cáh lại ăn nốt con chim của e trên 1 hạng thật khó hiểu...vì mình cũng k quan trong giải cao hay thấp chủ yếu là thú vui!chứ giải cao thấp nhất nhì k nuôi mình cả đời dc,nhưng 1 phần nào đó mình thật buồn khi thấy BGK đưa ra 1 câu kết buồn.ace nhìn clip sẽ biết &đánh giá hộ mình.............góp ý!thân
1 cách khách quan theo cảm nhận của mình thì chú 084 hay nhất trong 3 chú

Dammecm

chú chim 084 clip 1(giữa) clip 2 tay phải.. Mời ace đánh giá hộ dùm mình nhé, chim bung cánh xèo đuôi ché!luôn giữ nước đấu từ top 10 vào top tranh nhất_nhì_ba thế nhưng BGK lại đưa ra kết luận chim ít bọng chỉ phong cách!chú chim vào top 3 con còn bung ché là tạo thế dọa nạt đối phương,thế nhưng sbd 027 chỉ bọng k ché,k phong cáh lại ăn nốt con chim của e trên 1 hạng thật khó hiểu...vì mình cũng k quan trong giải cao hay thấp chủ yếu là thú vui!chứ giải cao thấp nhất nhì k nuôi mình cả đời dc,nhưng 1 phần nào đó mình thật buồn khi thấy BGK đưa ra 1 câu kết buồn.ace nhìn clip sẽ biết &đánh giá hộ mình.............góp ý!thân

Chào tất cả anh em!
- Theo mình, ngay từ đầu chủ chim 084 đã không quan trọng thứ hạng, và xem đây chỉ là thú vui thì Quý nghệ nhân không nên nhận xét nữa sẽ làm tình hình thêm phức tạp. Bên BTC cũng đã giải thích và anh em bên ngoài cũng đã góp ý nhiều rồi. Chủ chim chắc cũng mát dạ vì hầu hết anh em khi xem clip đều rất yêu thích chú chim 084 của bạn. Thôi thì em ấy là nhất trong tim bạn rồi, và nhất trong mắt, trong lòng của anh em còn lại, như vậy là vui quá xá rồi.
- Mình có góp ý nhỏ thế này :
Chim chào mào có đặc tính đè chim: hầu hết chim chào mào khi thấy có đối thủ nào yếu lửa hoặc sợ sệt thì nó lại càng ghim con đó mà chơi, mà phô trương tài nghệ (Chúng ta không thể kết luận con này chỉ đấu với con chim yếu vì chạy mặt con còn lại được). Cho nên trong vòng 3 con mà có 1 chú bỏ nước thì khi hết thời gian, Ban trọng tài nên xách chú yếu đó xuống, cho 2 chú còn lại song đấu, lúc này chỉ ~1 phút là biết ngay ai là quán quân, lúc đó sẽ không còn chuyện ì xèo như thế này nữa. Và mãi mãi sẽ chấm hết chuyện muôn thuở này. Phương án này chỉ áp dụng trong trường hợp 49 gặp 50, như trường hợp trên thôi.
Vài dòng tâm tình. Cám ơn Quý nghệ nhân đã quan tâm.
Thân chào.

Sửa lần cuối:

tuansaigon

cuộc thi nào cũng có người thắng kẻ thua nhưng kẻ thắng nên xứng đáng với những gì mình có, còn ng thua sẽ vui vẻ_khâm phục_mãn nguyện. muốn làm người ta khâm phục hãy làm những thứ nhỏ bé trước rồi hãy làm điều lớn lao!chúc hội thi ngày càng lớn mạnh và tạo dựng 1 uy tính lớn ch0 ace trong và ngoài thành phố ủng hộ!thân

tuansaigon

thông qua topic này mình xin lỗi các bậc tiền bối&nhất là nghệ nhân sbd 027 anh khải,vì hôm đó E cứ tưởng là chú chim 027 là 1 chú chim của chủ nhân khác chứ e không nghĩ đó là chú chim yêu của anh,vì thế e ĐÃ CÓ SỰ NHẦM LẪN nên cũng có vài lời hơi nóng tính đụng chạm đến a!vì e biết anh là 1 ng luôn cầm những chú chim hay nhiều phong cách chứ không như 027,tóm lại e xin thành thật xin lỗi anh 027!thân

lamtran

thông qua topic này mình xin lỗi các bậc tiền bối&nhất là nghệ nhân sbd 027 anh khải,vì hôm đó E cứ tưởng là chú chim 027 là 1 chú chim của chủ nhân khác chứ e không nghĩ đó là chú chim yêu của anh,vì thế e ĐÃ CÓ SỰ NHẦM LẪN nên cũng có vài lời hơi nóng tính đụng chạm đến a!vì e biết anh là 1 ng luôn cầm những chú chim hay nhiều phong cách chứ không như 027,tóm lại e xin thành thật xin lỗi anh 027!thân
Ông này đúng là tào lao thật...tranh cải cho đã rồi bây giờ lại :"thông qua topic này mình xin lỗi các bậc tiền bối&nhất là nghệ nhân sbd 027 anh khải,vì hôm đó E cứ tưởng là chú chim 027 là 1 chú chim của chủ nhân khác chứ e không nghĩ đó là chú chim yêu của anh",vậy là chim của anh Khải nên bạn chấp nhận chim bạn đạt giải nhì ah...Đúng là vớ vẩn thật.

chơi chim là bình đẳng,thất vọng ...thất vọng quá.vậy nếu là chim của ông ất ơ nào đấy thì mới lên tiếng à?nói cho lẽ phải thì sợ gì ai,còn mình ko đúng thì dù đó là người mới chơi chim 1 ngày mình cũng phải xin lỗi. mình đúng thì thái sơn trước mặt cũng ko là cái gì

Mr.Tèoo

có lẽ em nên bật mí cho " lamtran" và anh "[email protected]" 1 điều là chủ nhân của chú chim 027 , anh Khải cũng là 1 người con của Bình Định :D . Em theo topic này từ đầu nhưng bây giờ mới dám lên tiếng và cũng chỉ bình luận ngoài lề . Chúc 2 anh sức khỏe ^_^

lamtran

có lẽ em nên bật mí cho " lamtran" và anh "[email protected]" 1 điều là chủ nhân của chú chim 027 , anh Khải cũng là 1 người con của Bình Định :D . Em theo topic này từ đầu nhưng bây giờ mới dám lên tiếng và cũng chỉ bình luận ngoài lề . Chúc 2 anh sức khỏe ^_^
Bình Định thì liên quan gì ở đây...

cmquynhon

Cho mình hỏi: 027 có phải nguồn gốc 27 Diêu Trì, Bình Định k Bác Mr. Teòo? Nếu đúng thì 027 là chim hay, đẳng cấp. Thân!