Tường Thuật Trực Tiếp Hội Thi Chào Mào Thủy Mộc Tháng 05.2013 (02/06/2013)

tuansaigon

Chéc đều,ra bọng trong 10p liên tục chim bạn đã thắng,xòe,chạy càu k tính theo thang điểm nhé bạn.Ng chấm chỉ tính theo tiêu chí hót,bạn đang thi hót chứ k thi trình diễn,k phải thi áo tắm.nếu bạn là Ng chấm bạn chấm,theo thang điểm nào?Trong mỗi cuộc thi lớn chim thi vào vòng chọn,chú nào đấu hót xòe cầu,chú đó ắt có giải "phong cách",đó là dành cho chú có năng khiêu bẩm sinh,mình cũng nói luôn"rất ít khi các chú này có giải sâu"
Vậy bạn tự đánh giá con chim m đc,hãy đứng khách quan mà đánh giá đừng vì cái tôi quá nhé bạn,ai làm trọng tài cũng khổ cả,k sương j đâu
ch0 e hỏi hôm đó bác có xem tt cuộc thi không ạ!hãy nhìn vào cuộc thi hôm đó mà đánh giá chú chim đừng nhìn theo tiêu chí quá mà không nhìn nhận được,hôm đó trời mưa top 3 con lấy chim vào vài phút .thế nhưng vài phút sau đưa chim ra thi tiếp bung áo lồng lên dàn,chim chéc bung cánh,xèo đuôi vậy điểm đó đi đâu bác..chơi con lửa đánh đuôi chạy cầu_chơi chào mào chéc uy dọa nạt thế mà bác giải thích khó hiểu quá...cảm ơn 1 giải thích hay của bác!thân

tuansaigon

đúng ra mình k nên tham gia chuyện k phải của mình, k viết sẽ hay hơn. nhưng hôm nay mình viết bài này khuyên tuấn ku đỏ 1 câu chân tình nhé: trước đây anh thi chim cũng cay cú như chú, nóng nảy như chú. nhưng cuối cùng được gi? có thay đổi được kết quả k? ( câu trả lời là KHÔNG). cũng tự hứa với lòng k thi chim nữa ( k có mợ chợ vẫn đông). nhưng tối về suy nghĩ lại mình làm vậy mấy ai hiểu và thông cảm cho mình đâu chỉ làm xấu hình ảnh mình trong mắt người khác thôi. chót lỡ ĐAM MÊ rồi, k từ bỏ được, lại tiếp tục theo đuổi đam mê. nghĩ mãi rồi cũng tìm ra được câu trả lời rất đơn giản, sao mình k thay đổi lối chơi, thay đổi cách chơi và tính tình, giờ anh đầm hơn nhiều, nghĩ thoáng hơn nhưng hơi tốn kém hì hì, kiếm thêm chim có phong cách chơi khác con chim mình đang có sẽ đáp ứng được sự khắc nghiện trong thú vui chơi chim thi, con này rớt còn con khác trên giàn. sao em k nghĩ thoáng hơn: thua keo này ta bày keo khác, cả nước còn hàng triệu triệu cuộc thi lần này rớt lần sau thi tiếp sẽ được, còn cả đời chơi chim và thi chim mà lo gì. bây giờ anh mang chim đi thi kiếm chỗ nào mát ngồi chơi với ae quen biết mặc kệ con chim chơi kiểu gì, ae trọng tài chấm theo tiêu chí gì. nghe đọc đúng số biết chim mình rớt, đọc hoài k thấy rớt biết chim mình có giải, lâu lâu đảo 1 vòng coi sơ mấy con chim mình chơi k là xong, còn lại ngồi tán dóc. chơi như vậy có nhẹ đầu hơn k? câu cuối anh mong chú bớt nóng, bớt cay cú sẽ thấy lòng nhẹ nhàng hơn, đầu óc thanh thản hơn, chăm chim cũng đỡ mệt hơn. vài lời tâm sự thật lòng mong chú rút kinh nghiệm. chúc chúc vui vẻ dù gì cũng giải nhì rồi, vui rồi . dĩ hòa vi quí nha. thân. thế gia định.
Nge danh bác đã lâu mong có dip giao lưu trao đổi kinh nghiệm cùng bác nhé!!chúc bác 1 ngày mới tốt lành!thân

cmmientrung

Đỏ nói có cái hợp lý của em. Nhưng a cũng có đọc qua tiêu chí, giám khảo cũng có cách lý giải hợp lý của họ. Thôi xem như qua rồi đi Đỏ.
Chúc em làm ăn tấn tới nhé!

tuansaigon

Đỏ nói có cái hợp lý của em. Nhưng a cũng có đọc qua tiêu chí, giám khảo cũng có cách lý giải hợp lý của họ. Thôi xem như qua rồi đi Đỏ.
Chúc em làm ăn tấn tới nhé!
thân anh!có dịp ghé e cf a nhé!chúc a làm ăn g00d!

soncao3008

Hi Ku Đỏ,

Anh nghĩ, việc tuổi trẻ có nóng giận hay cay cú gì cũng là chuyện hết sức bình thường. Em là 1 người chơi chim, ít nhiều sài gòn này nói chung và Thủy mộc nói riêng ae đều biết. Mỗi người đi thi chim đều có những mục đích riêng, anh có mục đích của anh, em có mục đích của em. Cuộc thi kết thúc, ae có người đạt được mục đích và có người không như mong đợi. Tuy nhiên, chúng ta nên suy nghĩ thoáng ra và đóng góp trên tinh thần xây dựng và nên tránh việc tạo những dư luận không tốt gây ảnh hưởng đến hình ảnh của một cội chim đang cố gắng từng ngày, từng tuần, từng tháng để xây dựng nên phong trào chào mào của Sài Gòn.

Tất nhiên, cuộc chơi của chúng ta không thể dừng lại ở hôm nay hoặc ngày mai mà cuộc chơi còn phải tiếp diễn ở những cuộc thi những lần tiếp theo nữa.

Anh cố gắng tạo cho mình một hình ảnh, Thủy mộc cũng cố gắng tạo cho mình một hình ảnh và em cũng nên cố gắng tạo nên cho mình một hình ảnh, một thương hiệu và đều hướng tới cái tốt đẹp và tích cực nhất.

AE sẽ còn gặp nhau nhiều với niềm đam mê con chào mào vì vậy hãy cùng đóng góp để xây dựng nên những tiêu chí chuẩn nhất cho các cuộc thi.

Vài lời chia sẽ cùng em.

Thân.

lamtran

ch0 e hỏi hôm đó bác có xem tt cuộc thi không ạ!hãy nhìn vào cuộc thi hôm đó mà đánh giá chú chim đừng nhìn theo tiêu chí quá mà không nhìn nhận được,hôm đó trời mưa top 3 con lấy chim vào vài phút .thế nhưng vài phút sau đưa chim ra thi tiếp bung áo lồng lên dàn,chim chéc bung cánh,xèo đuôi vậy điểm đó đi đâu bác..chơi con lửa đánh đuôi chạy cầu_chơi chào mào chéc uy dọa nạt thế mà bác giải thích khó hiểu quá...cảm ơn 1 giải thích hay của bác!thân
Chúc mừng chú Ku Đỏ....con chim thật tuyệt...Thôi đừng ý kiến nữa dù sao cuộc thi cũng đã xong rồi.Tiêu chí của Thủy Mộc là như vậy nên anh em trọng tài cũng có cái lý của họ.Một lần nữa chúc mừng chú có một chiến binh máu lửa.kaka

lamtran

Hi Ku Đỏ,

Anh nghĩ, việc tuổi trẻ có nóng giận hay cay cú gì cũng là chuyện hết sức bình thường. Em là 1 người chơi chim, ít nhiều sài gòn này nói chung và Thủy mộc nói riêng ae đều biết. Mỗi người đi thi chim đều có những mục đích riêng, anh có mục đích của anh, em có mục đích của em. Cuộc thi kết thúc, ae có người đạt được mục đích và có người không như mong đợi. Tuy nhiên, chúng ta nên suy nghĩ thoáng ra và đóng góp trên tinh thần xây dựng và nên tránh việc tạo những dư luận không tốt gây ảnh hưởng đến hình ảnh của một cội chim đang cố gắng từng ngày, từng tuần, từng tháng để xây dựng nên phong trào chào mào của Sài Gòn.

Tất nhiên, cuộc chơi của chúng ta không thể dừng lại ở hôm nay hoặc ngày mai mà cuộc chơi còn phải tiếp diễn ở những cuộc thi những lần tiếp theo nữa.

Anh cố gắng tạo cho mình một hình ảnh, Thủy mộc cũng cố gắng tạo cho mình một hình ảnh và em cũng nên cố gắng tạo nên cho mình một hình ảnh, một thương hiệu và đều hướng tới cái tốt đẹp và tích cực nhất.

AE sẽ còn gặp nhau nhiều với niềm đam mê con chào mào vì vậy hãy cùng đóng góp để xây dựng nên những tiêu chí chuẩn nhất cho các cuộc thi.

Vài lời chia sẽ cùng em.

Thân.
Anh thật Good...hihi.Đơn giản là vậy thôi.

dammeboi

Nếu m là BTT thì sẽ châm con bạn,và theo dõi trong N phút tiếp theo con bạn có giữ đều phong độ hơn k!nếu con bên cạnh đổ nhiều,đi bọng tốt hơn,.....mà vẫn thua nước con bạn thì m chọn e của bạn
Lắm cái nó k đc như ý,đừng vì thế mà bực nhé,cười lên làm tiếp bạn ah

Mình nghĩ cuộc thi này trọng tai công tâm,vì bạn cú nghỉ cuộc thi này giải nhất đựoc bao nhiêu tiền,

cmdieutri

084: chim chơi phong cách múa
027: chim chơi phong cách giọng
49 và 50

Dù là giọng hay chẻ chéc nhưng đâu thể nói con chim ra cánh, múa cánh chạy cầu ít bọng là dở hơn đâu. Đó là thế đấu nước đấu của nó. Vừa chạy cầu ra cánh thì sao bọng bằng con đứng một chỗ được. Bạn nào giỏi vừa nhảy dây vừa cãi lộn với thằng đứng một chỗ xem.

VẬY LÀM SAO CHỌN CON NÀO HAY NHẤT CHO HỢP LÝ MÀ KHỎI TRANH CÃI? DỄ QUÁ CẠ LỒNG 2 CON XEM THỬ CON NÀO LỲ HƠN , DAI HƠN , KHÔNG QUAY LƯNG LÀ BIẾT CAO THẤP NGAY MÀ

lamtran

Dù là giọng hay chẻ chéc nhưng đâu thể nói con chim ra cánh, múa cánh chạy cầu ít bọng là dở hơn đâu. Đó là thế đấu nước đấu của nó. Vừa chạy cầu ra cánh thì sao bọng bằng con đứng một chỗ được. Bạn nào giỏi vừa nhảy dây vừa cãi lộn với thằng đứng một chỗ xem.

VẬY LÀM SAO CHỌN CON NÀO HAY NHẤT CHO HỢP LÝ MÀ KHỎI TRANH CÃI? DỄ QUÁ CẠ LỒNG 2 CON XEM THỬ CON NÀO LỲ HƠN , DAI HƠN , KHÔNG QUAY LƯNG LÀ BIẾT CAO THẤP NGAY MÀ
Bạn Bịnh Định này nói hay...hihi..hôm bữa về nha trang có mọt anh cũng nói :Chim đứng ngoài nắng 41 độ hả mỏ còn không kịp bảo sao xổ bộng...cánh chơi ào ào vậy mà chấm rớt.

Phan Thanh Huy

Trưởng Ban Thi Đấu HHCMMN
Chào cả nhà !

Qua theo dỏi topic những lời bình và ý kiến đóng góp xây dựng của Anh Em nghệ nhân , chia thành 2 khía cạnh rất rỏ ràng .

1/ Những AE khi xem qua clip có những lời bình luận có lý khi ủng hộ cho chú chim mang SBD 084 , ở vòng chung kết chú chim 084 thể hiện tốt với phách chơi như sàn cầu , rê cánh .Ở những thời gian đầu chú chim 084 ghim mặt đấu với chú chim 027 và chú chim 079 nhưng sau đó chú chim 084 có giảm phong cách chơi khi đối diện với chú chim 027 như ra giọng ngắn wit wiu và đôi khi bỏ cầu thế xuống cầu chính và bố lồng đồng thời khi chú chim 027 ra giọng là chú chim 084 quay sang bu chụp .Nhưng lổi bu chụp này BGK không trừ điểm và điều đó đả cho thấy chú chim 084 có giảm khi đối mặt với chú chim 027 và lúc này chú chim 084 quay sang đấu với chú chim 079 vì vậy những AE nghệ nhân khi xem qua clip không đánh giá hết cục diện của vòng chung kết .

2/ Ngược lại những người tham gia trực tiếp hội thi nhất là vòng chung kết thì lại ủng hộ cho chú chim 027 và đồng tình với BGK. Chú chim 027 đả thể hiện củng rất tốt phong cách chơi như sàn cầu ,ghim chim đấu , rê cánh nhưng ít hơn nhiều so với chú chim 084 nhưng đặc biệt chú chim 027 có 1 chất giọng rất tốt và ra liên tục khi ra giọng AE nghệ nhân theo dỏi điều phải khen đến em nó ,nếu như chú chim 027 ra giọng mà không có dáng bộ với những ưu điểm trên thì giải nhất thuộc về chú chim 084. Theo mình nghỉ những AE không xem qua clip mà trực tiếp xem cuộc thi ở vòng chung kết cũng đồng tình với BGK.

Cám ơn tất cả AE trong diển đàn đả có những lời góp ý để xây dựng cho 1 phong trào CHÀO MÀO VIỆT

Và luôn tiện mình thay mặt AE Giám Khảo có đôi lời tha thiết đến AE nghệ nhân là chúng ta không nên ném đá và có những lời nói thiếu văn hóa đối với BGK.Thật sự mà nói BGK chưa bao giờ được AE nghệ nhân gọi với 2 từ nghệ nhân mà chỉ gọi bằng thằng hay .v.v.v.Những ai đả từng làm BGK công tâm mới hiểu được áp lực của AE tạo ra .Họ đến với sân chơi này vì 1 niềm đam mê và mong muốn đẩy mạnh phong trào chào mào đi lên chứ không vì lợi ích của 1 cá nhân nào đó mà họ chỉ mang về những ưu phiền và nổi buồn mà thôi . Thưa quý AE nghệ nhân không ai dại đem danh dự của mình đi bán như người xưa có nói " mua danh 3 vạn bán danh 3 đồng " trong 1 hội thi cả vài trăm người thì BGK không thể nào làm vừa lòng hết được chỉ có người đạt giải nhất mới cảm thấy vừa lòng .Riêng bản thân mình còn không làm cho mình vừa lòng huống gì làm vừa lòng người khác ,nhiều lúc mình có ý định từ bỏ việc làm GK để đưa những chú chim của mình đi thi như các AE nghệ nhân .

Đây là đôi dòng tâm sự tận đáy lòng của Phan Thanh Huy . Một lần nửa xin cám ơn tất cả AE nghệ nhân đả đọc qua những lời tâm sự của mình ,xin cám ơn !

Huy-Lan ,Thân !

Sửa lần cuối:

duykriss

Chào cả nhà !

Qua theo dỏi topic những lời bình và ý kiến đóng góp xây dựng của Anh Em nghệ nhân , chia thành 2 khía cạnh rất rỏ ràng .

1/ Những AE khi xem qua clip có những lời bình luận có lý khi ủng hộ cho chú chim mang SBD 084 , ở vòng chung kết chú chim 084 thể hiện tốt với phách chơi như sàn cầu , rê cánh .Ở những thời gian đầu chú chim 084 ghim mặt đấu với chú chim 027 và chú chim 079 nhưng sau đó chú chim 084 có giảm phong cách chơi khi đối diện với chú chim 027 như ra giọng ngắn wit wiu và đôi khi bỏ cầu thế xuống cầu chính và bố lồng đồng thời khi chú chim 027 ra giọng là chú chim 084 quay sang bu chụp .Nhưng lổi bu chụp này BGK không trừ điểm và điều đó đả cho thấy chú chim 084 có giảm khi đối mặt với chú chim 027 và lúc này chú chim 084 quay sang đấu với chú chim 079 vì vậy những AE nghệ nhân khi xem qua clip không đánh giá hết cục diện của vòng chung kết .

2/ Ngược lại những người tham gia trực tiếp hội thi nhất là vòng chung kết thì lại ủng hộ cho chú chim 027 và đồng tình với BGK. Chú chim 027 đả thể hiện củng rất tốt phong cách chơi như sàn cầu ,ghim chim đấu , rê cánh nhưng ít hơn nhiều so với chú chim 084 nhưng đặc biệt chú chim 027 có 1 chất giọng rất tốt và ra liên tục khi ra giọng AE nghệ nhân theo dỏi điều phải khen đến em nó ,nếu như chú chim 027 ra giọng mà không có dáng bộ với những ưu điểm trên thì giải nhất thuộc về chú chim 084. Theo mình nghỉ những AE không xem qua clip mà trực tiếp xem cuộc thi ở vòng chung kết cũng đồng tình với BGK.

Cám ơn tất cả AE trong diển đàn đả có những lời góp ý để xây dựng cho 1 phong trào CHÀO MÀO VIỆT

Và luôn tiện mình thay mặt AE Giám Khảo có đôi lời tha thiết đến AE nghệ nhân là chúng ta không nên ném đá và có những lời nói thiếu văn hóa đối với BGK.Thật sự mà nói BGK chưa bao giờ được AE nghệ nhân gọi với 2 từ nghệ nhân mà chỉ gọi bằng thằng hay .v.v.v.Những ai đả từng làm BGK công tâm mới hiểu được áp lực của AE tạo ra .Họ đến với sân chơi này vì 1 niềm đam mê và mong muốn đẩy mạnh phong trào chào mào đi lên chứ không vì lợi ích của 1 cá nhân nào đó mà họ chỉ mang về những ưu phiền và nổi buồn mà thôi . Thưa quý AE nghệ nhân không ai dại đem danh dự của mình đi bán như người xưa có nói " mua danh 3 vạn bán danh 3 đồng " trong 1 hội thi cả vài trăm người thì BGK không thể nào làm vừa lòng hết được chỉ có người đạt giải nhất mới cảm thấy vừa lòng .Riêng bản thân mình còn không làm cho mình vừa lòng huống gì làm vừa lòng người khác ,nhiều lúc mình có ý định từ bỏ việc làm GK để đưa những chú chim của mình đi thi như các AE nghệ nhân .

Đây là đôi dòng tâm sự tận đáy lòng của Phan Thanh Huy . Một lần nửa xin cám ơn tất cả AE nghệ nhân đả đọc qua những lời tâm sự của mình ,xin cám ơn !

Huy-Lan ,Thân !

thanks a Huy đã có những chia sẻ chân tình để các ae có thể hiểu về cuộc thi và có sự thông cảm cho BGK.
Nhưng thật sự tiêu chí chấm thi thì ở cuộc thi nào cũng có nhưng trên thực tế cho thấy thì 100% trọng tài là ngừời có am hiểu về con chim chào mào sẽ chấm = cảm quan + kinh nghiệm của mình và chính điều này cũng là yếu tố để đánh giá đc trình độ và đẳng cấp của trọng tài.
Nếu đã nói đến trọng tài chấm = cảm quan vậy thì chúng ta đưa ra tiêu chí để làm gì? Tiêu chí là những thang điểm để đánh giá những chú chim bao gồm cả điểm cộng lẫn diểm trừ. Nếu đã xét tới vậy thì ở 1 chú chim phần nào cũng có điểm, vd:
sổ bọng = + ?đ, - ? đ
cánh = + ?đ, - ? đ
chạy cầu= +?đ, - ? đ
đuôi = + ?đ, - ? đ
chéc = + ?đ, - ? đ
hình = +?đ, - ? đ

Tất cả đều sẽ có thang điểm,
Vậy với tiêu chí như đã có trứơc thì đa phần trọng tài dùng dể áp dụng cho những vòng thi cuối khi mà đẳng cấp của những chú chim đã dần cân bằng với nhau, nói là cân bằng với nhau thì ko phải là những chú chim đó sẽ ngang nhau, trong cuộc thi nào cũng sẽ co 1 ngừơi chiến thắng và ngừơi chiến thắng đó sẽ là ngừơi xứng đáng nhất xét về phưong diện BGK phải công tâm.
Nếu vòng chung kết chỉ có 3 con thì thành phần BTT chấm " CÔNG TÂM & ĐỘC LẬP" để đánh giá những chú chim đó theo thiêu chí và bảng điểm đã có sẵn thì việc đánh giá 1 chú chim ở vị trí 1-2-3 sẽ ko còn là vấn đề & sẽ rõ mừơi mươi.Hơn hết đây cũng chính là bảng điểm đó cũng để làm cho khán giả khâm phục và trả lời cho những ai thắc mắc sẽ đc 1 câu giải thích chính xác.
Đó là đôi lời góp ý cùng mọi ngừơi.
Thân/ Duykriss

cmquynhon

Dạo quanh chaomao.org thấy kq cuộc thi lướt qua thấy rằng:
- xem video chung kết, 084 phong cách toàn diện - chim hay, chúc mừng chủ nhân. Dù cuộc thi về nhì, nhưng chim mình hay thật cả chaomao.org đã thấy, mong Bác chủ nên tự hào điều đó và hãy chấp nhận kq cuộc thi vừa qua, vì cuộc chơi nào cũng có nguyên tắc riêng của nó,... mình hiểu tâm trạng của Bác chủ, k phải vì phần thưởng nhiều hay ít mà là tâm chưa phục thôi...
- Quý Bác làm trọng tài cũng vì lòng đam mê thôi, chấm bằng kinh nghiệm thì lấm sao k sai sót được, chỉ khi nào cân, đo, đong, đếm,...như các Bác trên đã nêu thì mới hết tranh luận, trọng tài bóng đá cũng lắm sai sót phải k Bác chủ? Tuy nhiên, cũng mong rằng Quý trọng tài thi chào mào cũng nên nhìn nhận cuộc chơi khách quan và nâng cao nghiệp vụ để k phong trào cm cả nước mạnh hơn. Thân!

L

linhbuudien

Guest
Xưa nay các tiền bối của mình vẫn chỉ lại cho mình rằng: Chơi chào mào thì CHÉ 10,CÁNH 7,BỌNG 3.
Nên mình vẫn cảm nhận như vậy là chuẩn Nếu con chim thể hiện được cả 3 thì trên cả tuyệt vời.Nhưng không được thì nên theo tiêu chí nào?
Có phải giọng ché là uy lực nhất(nhưng sau ché vẫn phải duy trì phong thái)
Sau đến Cánh đuôi (nhìn đẹp và thuyết phục quá còn gì)
Cuối cùng Bọng (ai làm gì làm(cứ Bọng thao thao bất tuyệt)
---Các bạn tính thử xem:
Còn có ai trên đời vừa Ra oai(so ra ché) sau đó bung cánh đuôi( so ra Vũ công) rồi Bọng (so ra ca sĩ)
Nên mình nếu là gì đó?thì mình sẽ đóng góp tiêu chí của các Tiền bối xưa dạy mình: Ché 10>Cánh.đuôi 7>Bọng 3.Có thể sẽ không còn tranh cãi.Tất nhiên sẽ thêm nhiều tiêu chí khác như: đảo chỗ,hạ thổ,tay đôi...camera...hội ý...lấy ý kiến khán giả...
Rất vui được anh chia sẽ một số ý kiến và sơ bộ công tác chấm..nói kn chung như anh thì chú chim 1 NGƯỜI nghệ nhân mất biết bao công sức thuần hóa,chăm lửa mog 1 ngày đạt chú chim đạt 1 thành tích cao ..khi chú chim đạt đến lửa cực điểm bung hết nước chơi ché dọa nạt đối phương ,bung cánh tạo phong cách riêng biệt để dành điểm cao nhưng BGK lại ch0 rằng thua kém con CHIM ra bọng nhiều!chú chim chơi suốt gần 3 tiếng vẫn giữ dc phong cách,hình bộ,trong suốt tg cuối thế mà đành ôm cay đắng(K THÂN THẾ)..giọng thì con nào cũng có nhưng chú chim phong cáh,ché,bung cánh,xèo đuôi thì chắc a hiểu...tóm lại rất cảm ơn anh đã ch0 e 1 ý kiến chưa thuyết phục..chắc e chơi chim giọng thoải mái hơn a ạ!thân
P/S : Vui lòng không sử dụng màu đỏ trong bài viết.

soncao3008

thanks a Huy đã có những chia sẻ chân tình để các ae có thể hiểu về cuộc thi và có sự thông cảm cho BGK.
Nhưng thật sự tiêu chí chấm thi thì ở cuộc thi nào cũng có nhưng trên thực tế cho thấy thì 100% trọng tài là ngừời có am hiểu về con chim chào mào sẽ chấm = cảm quan + kinh nghiệm của mình và chính điều này cũng là yếu tố để đánh giá đc trình độ và đẳng cấp của trọng tài.
Nếu đã nói đến trọng tài chấm = cảm quan vậy thì chúng ta đưa ra tiêu chí để làm gì? Tiêu chí là những thang điểm để đánh giá những chú chim bao gồm cả điểm cộng lẫn diểm trừ. Nếu đã xét tới vậy thì ở 1 chú chim phần nào cũng có điểm, vd:
sổ bọng = + ?đ, - ? đ
cánh = + ?đ, - ? đ
chạy cầu= +?đ, - ? đ
đuôi = + ?đ, - ? đ
chéc = + ?đ, - ? đ
hình = +?đ, - ? đ

Tất cả đều sẽ có thang điểm,
Vậy với tiêu chí như đã có trứơc thì đa phần trọng tài dùng dể áp dụng cho những vòng thi cuối khi mà đẳng cấp của những chú chim đã dần cân bằng với nhau, nói là cân bằng với nhau thì ko phải là những chú chim đó sẽ ngang nhau, trong cuộc thi nào cũng sẽ co 1 ngừơi chiến thắng và ngừơi chiến thắng đó sẽ là ngừơi xứng đáng nhất xét về phưong diện BGK phải công tâm.
Nếu vòng chung kết chỉ có 3 con thì thành phần BTT chấm " CÔNG TÂM & ĐỘC LẬP" để đánh giá những chú chim đó theo thiêu chí và bảng điểm đã có sẵn thì việc đánh giá 1 chú chim ở vị trí 1-2-3 sẽ ko còn là vấn đề & sẽ rõ mừơi mươi.Hơn hết đây cũng chính là bảng điểm đó cũng để làm cho khán giả khâm phục và trả lời cho những ai thắc mắc sẽ đc 1 câu giải thích chính xác.
Đó là đôi lời góp ý cùng mọi ngừơi.
Thân/ Duykriss

Rất cảm ơn ý kiến đóng góp của bác Duykriss.

Đúng là như bác nói, bất kỳ cuộc thi nào cũng cần lắm những sự công tâm va độc lập, bởi vì chính 2 yếu tố này sẽ tạo nên uy tín và thành công cho cuộc thi đó.

Đối với Thuỷ mộc nói riêng, qua mỗi cuộc thi đều có những cuộc họp rút kinh nghiệm để làm sao tổ chức thành công nhất. Nếu bác Duy có dịp trực tiếp tham gia 1 cuộc thi tại Thủy mộc sẽ thấy, gần như ban trọng tài không chỉ là người của riêng Thủy mộc mà luôn cố gắng mời các ae nghệ nhân có thâm niên trong việc chấm thi trong Sài gòn và các tỉnh lân cận. Mỗi trọng tài tham gia chấm thi đều được phổ biến các tiêu chi chấm thi và đều có bảng chấm thi riêng (ghi rõ họ tên) để đảm bảo tính độc lập và công bằng. Nếu 1 trọng tài nào đó chấm "cảm tính" cho một chú chim mà mình "thích" thì tỷ lệ thành công của chú chim đó cũng là rất thấp vì trưởng ban trọng tài phải tập hợp ý kiến chung của tất cả trọng tài.

Tất nhiên, không có gì là hoàn hảo cả vì nên Thủy mộc luôn trân trọng ý kiến đóng góp của ae để xây dựng phong trào chào mào ngày càng lớn mạnh.

Vài lời chia sẽ cùng bác.

Thân

Duy-MC

Trưởng Ban Thư Ký HHCMMN
Chào cả nhà! Đầu tiên mình xin chúc cả nhà luôn vui khỏe, chim cò thì xung và luôn căng lửa.... nhưng chủ chim thì bớt căng lửa hi hi hi !!!!!!

Mình là người tham dự trực tiếp cuộc thi từ đầu tới cuối, mình xin có vài lời chia sẽ như sau:

- mình không bàn tới kết quả của cuộc thi, hai chú chim 027 và 084 chú chim nào cũng xứng đáng đoat giải và mình cũng nói là hôm đó BGK làm việc rất là công tâm ( đã mổ xẻ và phân tích từ đầu rồi, mình xin không nhắc lại)
qua đây minh xin có vài góp ý;
1. dù là cuộc thi lớn hay nhỏ (tuần, tháng, quý hay giải mở rông) thì AE chúng ta những người chơi chim , những NGHỆ NHÂN khi đi thi không nên đặt nặng vấn đề là chim chúng ta thi là phải có giải (có thì thật là đáng mừng, vì chúng ta chăm chú chim cưng thành công. còn nếu không có giải thì mình phải coi lại là tại sao mình chăm chưa tốt? chứ lúc nào củng đổ lổi cho BGK là thiệt tội cho các bác ấy, MÁY MÓC NHIỀU KHI CÒN SAI CHÚ ĐỪNG NÓI CHI LÀ CON NGƯỜI)

2. Dù là cuộc thi nào đi chăng nữa khi BTC và BGK đưa ra một tiêu chí mới, một vấn đề mới thì nên phổ biến rộng rãi cho các NGHỆ NHÂN đến tham dự cuộc thi ( phát tờ bướm đến từng người)

3.và qua đây mình cũng xin đề nghị là các nhà tổ chức, các BGk có uy tín và các nghệ nhân lão làng có kinh nghiệm nên ngồi lại bàn bạc để rồi đưa ra một cái chung và sau đó chúng ta phổ biến và áp dụng rộng rãi cho các cuộc thi đó là quy chế chấm thi và nội quy cuộc thi

có vài lời góp ý, có gì sơ sót mong cả nhà chém nhẹ tay

Chào thân ái và xây dựng! Duy_MC

L

linhbuudien

Guest
Một điều mong mỏi mà chưa ai thống nhất được.Rất nhiều lão làng đang có ý kiến đóng góp cho tiêu chí:nhưng k biết ở đâu và cho ai để ghi nhận.Nhiều nơi chưa có ai đủ tầm để tiếp nhận ý kiến đóng góp...(vì họ chưa đủ tuổi)
Mong muốn có một (HỘI NGHỊ DIÊN HỒNG) vậy.
Lời chân thành
Chào cả nhà! Đầu tiên mình xin chúc cả nhà luôn vui khỏe, chim cò thì xung và luôn căng lửa.... nhưng chủ chim thì bớt căng lửa hi hi hi !!!!!!

Mình là người tham dự trực tiếp cuộc thi từ đầu tới cuối, mình xin có vài lời chia sẽ như sau:

- mình không bàn tới kết quả của cuộc thi, hai chú chim 027 và 084 chú chim nào cũng xứng đáng đoat giải và mình cũng nói là hôm đó BGK làm việc rất là công tâm ( đã mổ xẻ và phân tích từ đầu rồi, mình xin không nhắc lại)
qua đây minh xin có vài góp ý;
1. dù là cuộc thi lớn hay nhỏ (tuần, tháng, quý hay giải mở rông) thì AE chúng ta những người chơi chim , những NGHỆ NHÂN khi đi thi không nên đặt nặng vấn đề là chim chúng ta thi là phải có giải (có thì thật là đáng mừng, vì chúng ta chăm chú chim cưng thành công. còn nếu không có giải thì mình phải coi lại là tại sao mình chăm chưa tốt? chứ lúc nào củng đổ lổi cho BGK là thiệt tội cho các bác ấy, MÁY MÓC NHIỀU KHI CÒN SAI CHÚ ĐỪNG NÓI CHI LÀ CON NGƯỜI)

2. Dù là cuộc thi nào đi chăng nữa khi BTC và BGK đưa ra một tiêu chí mới, một vấn đề mới thì nên phổ biến rộng rãi cho các NGHỆ NHÂN đến tham dự cuộc thi ( phát tờ bướm đến từng người)

3.và qua đây mình cũng xin đề nghị là các nhà tổ chức, các BGk có uy tín và các nghệ nhân lão làng có kinh nghiệm nên ngồi lại bàn bạc để rồi đưa ra một cái chung và sau đó chúng ta phổ biến và áp dụng rộng rãi cho các cuộc thi đó là quy chế chấm thi và nội quy cuộc thi

có vài lời góp ý, có gì sơ sót mong cả nhà chém nhẹ tay

Chào thân ái và xây dựng! Duy_MC

Xưa nay các tiền bối của mình vẫn chỉ lại cho mình rằng: Chơi chào mào thì CHÉ 10,CÁNH 7,BỌNG 3.Nên mình vẫn cảm nhận như vậy là chuẩn Nếu con chim thể hiện được cả 3 thì trên cả tuyệt vời.Nhưng không được thì nên theo tiêu chí nào? Có phải giọng ché là uy lực nhất(nhưng sau ché vẫn phải duy trì phong thái)Sau đến Cánh đuôi (nhìn đẹp và thuyết phục quá còn gì)Cuối cùng Bọng (ai làm gì làm(cứ Bọng thao thao bất tuyệt)---Các bạn tính thử xem:Còn có ai trên đời vừa Ra oai(so ra ché) sau đó bung cánh đuôi( so ra Vũ công) rồi Bọng (so ra ca sĩ) Nên mình nếu là gì đó?thì mình sẽ đóng góp tiêu chí của các Tiền bối xưa dạy mình: Ché 10>Cánh.đuôi 7>Bọng 3.Có thể sẽ không còn tranh cãi.Tất nhiên sẽ thêm nhiều tiêu chí khác như: đảo chỗ,hạ thổ,tay đôi...camera...hội ý...lấy ý kiến khán giả...
TheoMình nghỉ bác linhbuudien nói đúng 1 phần nao,vòng chung kết sau tg trùm áo lồng thì chim k thấy mạc nhau,khi bác mở áo lồng ra,chim ức lên ché múa cánh là chuyện bt,còn về bong,chắc bạn đả đi nhiều cuộc thi bạn củng biết ,vào tới top 3 con ,có bao nhiêu con sổ được bọng tròn hết tông,,cho nên khi chấm thi trọng tài cần cân nhác kỉ lương,,với lại ban tổ ch chức nên qui định mổi trọng tài chấm giới hạn bao nhiêu con,để quan sát được từng con chim ,

saosau

Sau 15p tạm ngưng vì lý do trời mưa, 10 chú chim đã tranh tài xếp hạng. Có 07 chú chim đạt giải khuyến khích mang SBD 144, 129, 087, 146, 098, 122, 077.

3 chú chim vào vòng xếp hạng nhất nhì ba gồm : 027, 084, 077 sẽ tiếp tục tranh tài.

Còn nữa...

Sao chú chim 077 đã được giải khuyến khích sao lại còn vào chung kết 1,2, 3 nữa bác..............