Thú Vọc Bổi

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Chào anh em. Xin kể câu chuyện vọc bổi của symphony

Mình có 3 con chaomao bổi. Hai con Tà Rã ( Bình Điền ) và một Khe Lạnh ( Dương Hòa ). Con mới là 4 tháng con lâu hơn 5-6 tháng. Vì chơi chim nghe giọng nên chế độ rất sinh viên gồm chuối cám bavi và 1 tháng cho cào cào 1-2 lần. Nuôi trong lồng vuông bổi Huế. Một tuần tắm 2,3 lần nếu trời nắng, còn lạnh thì sào khô là chính.

Con Tà Rã đầu tiên mới về là chim già tầm 2 mùa rừng tướng nhỏ, lông sơ chân gân guốc nhưng được cái giọng già nghe rất phê. Chim rất nhát tông ầm ầm, mình cứ nuôi bình thường sáng treo ra cây nghe giọng không làm việc thì đi học. Chiều tối đem chim vào cho ngủ, thời gian đầu củng không tủ áo lồng nên chim hơi yếu. Sau này thì tủ ngon lành. Nên chim khỏe và mập hơn. Chim bổi mới về hơi yếu và 2 tháng sau vẫn thế, chưa tỉnh chim nhưng được cái giọng tra chim nghe soáy nên cũng phê.

Tình hình tới tháng thứ 3 thì vẫn thế chim thấy chủ vẫn rất nhát tông ầm ầm, nhưng lâu dần cho ăn, cho uống cho tắm cho ngủ nên chim có chút cảm tình với chủ đở tông hơn chút, nhưng với người lạ vẫn tông ầm ầm. Treo ra là hót, kéo. Lông đuôi hiện giờ toe nhưng tương lai 1 năm nữa chắc chắn sẽ khác. Chính con Tà Rã nhát này hiện tại đang dìu hai chú em khá tốt.

Con thứ hai là con Khe Lạnh Dương Hòa chim này hơi non mùa rừng chút, lấy sau con kia khoảng 1,5 tháng. Chim dài đẹp lông mướt, mới về chưa kéo nhiều nên cứ nuôi. Con này không tông lồng nhiều nhưng lì vẫn giữ thái độ y chan lúc đầu là nhảy, cứ nhảy nhè nhẹ, ít tiến bộ. Con này 3 tháng đầu không chịu tắm, nhưng không sao cứ từ từ. Tuy chưa chịu tắm nhưng lông lá mượt mà nỏn nà. Nó là em chim cưng nhất, vì sau tháng thứ 3 đến tháng thứ 4 trỡ đi con này tỉnh chim và ra giọng qua mặt con Tà rã già rừng, giọng dài luyến láy rất hay đúng là Dương Hòa có khác.
Nhưng vẫn còn nhát. Con này tuy còn trẻ nhưng rất láo không sợ con Tà Rã già cho mấy. Hai con giờ đang tranh nhất nhì phòng trọ em, nhưng em thì chơi không có giải nhất nhì vì thế hai em nó thích thì em cho nhất hết.

Con Tà Rã thứ ba, con này củng 3-4 tháng rồi. Chim to dài đẹp mào cao, giọng y chan con Tà Rã đầu tiên nhưng giọng non hơn chút bù lại tướng tá hộ pháp ngực nở eo thon mào cao mông to đỏ chót. Con này củng không sợ con Tà Rã già. Nó rất ghét con Tà Rã già hay sao cứ thích khịa với con già. Có đợt bị trúng gió, em đã chửa trị xong, xong lần đó hình như nó sợ mùi người, ngày thêm nhát hơn nhưng móc ra là kéo.

Kể chung tình hình ba con bổi của em là vậy, em thì chỉ mê giọng nên cứ chăm chim với chế độ bình thường nhất có thể, nhưng chim thì củng bình thường, chim chỉ suy thời gian đầu 2 tháng lúc mới về vì còn tông và lạ địa bàn. Sau đó đến tháng thứ 5-6 là hết và chuyển qua giai đoạn tỉnh chim chút và chuẩn bị thăng hoa. Tầm 2-4 tháng nữa là căng và sẽ chơi giọng như bản bolero ngọt ngào say đắm hay bản roman quyến rũ thôi.

Tập tắm hồ bơi
May là con Tà Rã đầu tiên nó rất thích tắm, dù rất nhát. Nhưng con thứ 2,3 muốn ở dơ nên lười hơn. Con thứ 2 thì căng thẳng. Nó chỉ biết tắm cách đây tầm 1 tháng. Củng do con Tà Rã đầu hướng dẫn. Mới đầu em cho con Tà Rã tắm con Khe Lạnh đứng gần ngắm, văng nước vào người nên em nó củng có chút cảm giác, 2 em giai đoạn đầu chưa có căng thẳng với nhau lắm nên cho tắm chung để con già tập cho bơi và cách tắm cho.

Ai ngờ con Dương Hòa máu me quá đòi bịch em Tà Rã già. Em già thì không chạy mà chỉ thu mình lại ngước đầu lên le lưởi nói dumami, thế là em tách ra, không cho tắm chung nữa. Anh em lâu ngày tắm chung phát mà mất đoàn kết quá. Nhiều lần phơi nắng rồi cho xem con Tà Rã tắm em Dương Hòa củng chưa chịu tắm, không hiểu vì sao. Nhưng thôi kệ, con người đâu phải ai củng siêng tắm, có nước hoa sịn xịt vào củng ngon như boss.

Nhưng mới đây khi tắm ở một không gian yên tỉnh 2 con Tà Rã tắm xong thì con Dương Hòa đã chịu tắm, mấy lần sau để một mình đã biết tắm hồ bơi kì cọ ok.

Thử tập chim dạn

Con Tà Rã đầu hiện nay đả được tầm 6 tháng, cầm lồng đã đứng, tuy mới đi tới chưa nhận ra chủ còn nhảy nhưng khi đối mặt nhìn nhau thì ok, kiểu như ah ông chủ của mình đây chứ ai đâu. Nên em nó đã chịu đứng khi chủ nhìn vào mặt nó và nó nhìn mặt chủ.

Vì chuối là món không thể thiếu như cơm hằng ngày nên có lúc hết chuối cho ăn chuối mấy em sướng lắm. Vận dụng một vài kinh nghiệm của anh em đã chia sẽ.

Em cho ba con sáp gần lại, lúc đầu hơi ngứa ngáy mình chút nhưng sau thì quen mặt nên ba con cùng nhau tâm sự chuyện rừng rú tranh giành lảnh thổ khi còn ở rừng. Em cắt 3 khoanh chuối để nhử trước cửa lồng ba em, lồng lúc này để dưới sàn nhà.

Việc đầu tiên là nhìn mặt thằng lảo làng, trị nó trước, giờ em nó tỉnh và đứng chim rồi. Nhìn miếng chuối mà mắt ngấn lệ vì thèm. Nhưng em không cho ăn vội, ra lấy cái cây dừa tuốt lá đi để xương lại thế là em kẹp chuối và đưa vào. Ok sau một thoáng suy nghĩ và tìm cách giả lơ tránh né như là thôi em không ăn đâu em tông lồng đây. Nhưng không, lương tâm chưa bằng lương thực em nó đã quất một phát to làm căng cái diều và ngẩn ngơ lim dim trong hạnh phúc.

Dĩ nhiên lúc đó hai con trẻ thấy con già điềm đạm bình tỉnh ăn và phê, tụi nó củng nghĩ vì sao lảo già rừng mà còn ăn thì mình lăng tăng cái gì trong khi bụng mình củng đói. Con già em để giữa là có ý đồ làm mẫu cho hai em kia nhìn. Nếu có thói quen như vậy thì sau này tách ra riêng em nào củng thế. Chưa quen thì lại lấy con già làm mẫu tiếp.

Vì thế lần lượt từng em, từng em được cho ăn, từ đó nó nhìn rõ và nhớ mặt chủ hơn. Bằng cách này nếu anh em có thời gian vọc bổi chắc là sẻ có kết quả vui. Nhưng nhớ là cứ từ từ và đừng nản lòng. Chơi chim nó có nhiều cái thú ngoài cái thú leo lên bục.

Sau thời gian đó em thấy rằng nếu chăm bổi đừng nên quan tâm con chim quá vào giai đoạn đầu nhưng phải thường xuyên tiếp xúc. Và không nhất thiết cho ăn thức ăn bổ dưởng làm gì, cứ chế độ bình thường. Em nghĩ

" Chim hay thức ăn tốt chim sẽ hay hơn. Chim dở thức ăn tốt sao thành chim hay "

Vượt qua giai đoạn suy chim tầm 2-3 tháng hay dài hơn tùy vào con già rừng hay non mùa thì con chim sẽ tỉnh. Sẽ ý thức được mình đang ở đâu, ai nuôi mình và người nuôi có gương mặt mùi vị thế nào. Sau giai đoạn đó anh em hãy quan tâm tế nhị hơn tới con chim.

Câu chuyện của symphony xin chia sẽ cùng anh em, thiếu sót gì mong anh em bỏ qua.

Sửa lần cuối:

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Cám ơn đại ca cho đệ thêm trải nghiệm "Thú Vui Tao Nhã" của đại ca!

tosudoc

bác viết nhiều quá cũng không đọc hết được. Chỉ đọc cái tiêu đề là mình khoái rồi. Hiện mình cũng thích vọc bổi không thôi chứ chim đứng quá cũng chán. hehehe ae ai có bổi ưng vọc gỡi em. hiiiiiiiiiiiiii

Sửa bởi Amin:

symphony

Thú Vui Tao Nhã
bác viết nhiều quá cũng không đọc hết được. Chỉ đọc cái tiêu đề là mình khoái rồi. Hiện mình cũng thích vọc bổi không thôi chứ chim đứng quá cũng chán. hehehe ae ai có bổi ưng vọc gỡi em. hiiiiiiiiiiiiii

Hehe mấy tháng trời viết có bấy nhiêu củng ít đấy chứ kakaka.

Leodevincy

Chào mào Việt
Keke, chú Tuấn hôm nay viết tốt thế nhẩy, tập tành chú Thành tính làm nhà văn đây. Chú mau tiếp tục viết dần thêm rồi xuất bản thành tạp chí vì anh đang định qua năm mới tổng hợp những bài viết tốt của AE hoàn thành 1 cuốn tạp chí về chào mào đây. Kaka,

Thanks chú vì chia sẽ này,
Leodevincy

Chéc

lâu lâu phải làm bài vậy cho rôm rả,tay nghề mới lên chứ.:D

hoangbop

Chờ Tuấn thuần bổi xong lại sang xem đưa em nào về nuôi để Tuấn thuần con khác, heee

Văn rất hay ! rất ý nghĩa ,kết hợp cả kinh nghiệm thuần bổi rất sâu sắc !
Mỗi đoạn : còn lạnh thì sào khô là chính. là mình không hiểu -:confused:
:cool:

thuy_haingo

Bài viết với những trải nghiệm tuyệt vời về thú thuần bổi. Chúc mấy em bỏi bác Tuấn nhanh thành tài.
Thân.

Qua câu chuyện bác chủ thớt kể nghe cũng thấy phê phê. Đúng là chinh phục được chú bổi thật rất khó khăn. Nhưng khi thành công thì thật là vui.

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
Văn rất hay ! rất ý nghĩa ,kết hợp cả kinh nghiệm thuần bổi rất sâu sắc !
Mỗi đoạn : còn lạnh thì sào khô là chính. là mình không hiểu -:confused:
:cool:
kaka bác symphony văn vẻ quá nên bạn ko hiểu đấy mà tạm dịch sào khô là sào ko có nước kaka,nói rõ hơn là chỉ rỉa lông rồi ngoáy ngoáy là xong :eek:,nhưng bài này nếu sửa thành( thú vọc chim) chắc sẽ hấp dẫn và ý nghĩa hơn nhà văn ạ

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Giống chuyên gia huấn luyện Chào Mào quá anh ơi. Nat geo mời anh là loạt phim huấn luyện Chào Mào kìa, he he.

Thân, black_fish9402

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Cám ơn đại ca cho đệ thêm trải nghiệm "Thú Vui Tao Nhã" của đại ca!

Hê hê bình thường như hủ đường hủ muối Vũ ơi

Keke, chú Tuấn hôm nay viết tốt thế nhẩy, tập tành chú Thành tính làm nhà văn đây. Chú mau tiếp tục viết dần thêm rồi xuất bản thành tạp chí vì anh đang định qua năm mới tổng hợp những bài viết tốt của AE hoàn thành 1 cuốn tạp chí về chào mào đây. Kaka,

Thanks chú vì chia sẽ này,
Leodevincy

Oh lâu lâu anh em BQT thay phiên nhau bắn phát cho dd vui và anh em trò chuyện cởi mở chút. Thành nhà văn thì tuyệt rồi. Em ngoái ngoái cho vui hehehe.

Chờ Tuấn thuần bổi xong lại sang xem đưa em nào về nuôi để Tuấn thuần con khác, heee

Dĩ nhiên vì còn nhiều giọng em chưa có trãi nghiệm qua như Phong Son, Kim Phụng. Anh xin phép vợ đi rồi qua em, không lại tối sách gối xuống sàn ngủ

Bài viết với những trải nghiệm tuyệt vời về thú thuần bổi. Chúc mấy em bỏi bác Tuấn nhanh thành tài.
Thân.

Đang chờ tin vui của anh đây nhà giáo nhân dân việt nam

Qua câu chuyện bác chủ thớt kể nghe cũng thấy phê phê. Đúng là chinh phục được chú bổi thật rất khó khăn. Nhưng khi thành công thì thật là vui.

Uh mà bác mụch đích là niềm vui trong quá trình chứ không phải để con chim lên dàn nở mày. Em củng đang thôi chứ chưa là gì vì có con thuần 2,3 năm mà. Đó là chim đấu giàn, còn nghe giọng thì chơi nhanh hơn. Cái thú nó mênh mông và an nhàn hơn

kaka bác symphony văn vẻ quá nên bạn ko hiểu đấy mà tạm dịch sào khô là sào ko có nước kaka,nói rõ hơn là chỉ rỉa lông rồi ngoáy ngoáy là xong :eek:,nhưng bài này nếu sửa thành( thú vọc chim) chắc sẽ hấp dẫn và ý nghĩa hơn nhà văn ạ

Ôi anh chơi "thú vọc chim" nó Trần Văn Trụi quá đâm ra chưa tả được chất hài mà nghiêm túc của em.

cách viết văn rất hay ,mình rất thích :)) chắc chém gió thì vô đối

Oh dùng văn để làm cuộc sống tốt tươi đẹp chứ em có chém gió chi đâu bác, bác nói gái nghe nó chạy hết tội em

Giống chuyên gia huấn luyện Chào Mào quá anh ơi. Nat geo mời anh là loạt phim huấn luyện Chào Mào kìa, he he.

Thân, black_fish9402

Oh chuyên gia gì đâu em, vọc chim tâm sự với anh em chút.

Cuộc sống muôn màu suốt ngày thi cử, nhất nhì cải vã bực tức ngán ngẫm cho cái thú vui.

Chim trước mặt mà tìm hoài cả đời chưa thấy niềm vui.

plzkissme

chim boi ma toan chim hay k, dc may e boi giong vay e cung rang nuoi ^^
[vui lòng viết tiếng việt có dấu

Sửa bởi Amin:
Vậy a ? giải thích hay quá >làm người ta càng tưởng tượng lung tung -hé hé .

minhgas

Chào mào cùi bắp
Kính thưa bác Tuấn, văn hay quá, miêu tả thiệt sinh động. Tình cảm của bác dành cho chào mào thật là đáng quý. Cảm ơn bác vì bài viết quá hay.
Thân
minhgas