Thảo luận vui về cái tâm_ cái tầm của người chơi chim chào mào

tosudoc

Lời ngỏ: Thấy các bác hay thảo luận các nội dung xoay quanh vấn đề thi chim chào mào nên mình xin mạo mụi viết đôi lời cùng chia sẽ với các anh em. Chuyện bên lề nên các bác nào cảm thấy không đồng quan điểm sau các cuộc đối thoại thì nên bàn tiếp bên ngoài chứ mình không muốn cãi nhau mất đoàn kết anh em nhé.
Cái Tâm Cái Tầm của " NGƯỜI" thi chim chào mào.
I. TÂM
1/ Tâm của người mang chim đi thi.
- Tịnh tâm: Mong được giao lưu, học hỏi, gặp mặt các nghệ nhân thâm niên mà bấy lâu mình nghe danh tiếng. Được biết con chim của mình bấy lâu chăm sóc sẽ như thế nào khi ra gặp những chú chim chiến. Được biết mình chắm sóc như thế nào, con chim đã chơi hết lực hay chưa? Điểm rơi phong độ mình nuôi như thế là hợp lý hay là không. Sau khi đó mình mới đúc kết những kinh nghiệm. Trao dồi thêm kiến thức và các chế độ chăm sóc chim chào mào của bản thân. Đồng thời học hỏi được rất nhiều các vấn đề không chỉ về cái nghề nuôi chim chào mào này. MUỐN CÓ CÁI THÂM THANH THẢN NƠI ĐÂU VUI LÀ CHÚNG TA ĐẾN. Nuôi cá dưỡng "Tâm" , nuôi chim dưỡng "TÍNH". Tuy hai mà là 1 Tâm có động thì Tính cũng nguy. Mà Tính có động thì Tâm cũng bất an.
Trong cuộc thi chúng ta hãy xem trọng, nhìn nhận trong BTC+Trọng Tài+ Khán Giả có những ai. Trong 1 bàn nhậu cũng có người lớn, người bé hơn làm sao chúng ta để cho người lớn nể và người nhỏ hơn phải trọng đó là nghệ thuật đối nhân sử thế mà ở trong đời chúng ta cần, trong cái nghề chơi phải học hỏi.
- Tâm động. Đi thi chim mà có quá nhiều niềm hy vọng cho chú chim của mình. Thế là tự tạo áp lực cho chính bản thân mình. và nó nằm ngoài những " CÓ TÂM " mà mình nêu ở trên. Và có những thành phần "Hạn Hữu" (bàn kĩ hơn về tầm người mang chim đi thi ) đi thi chim mong chim mình có giải để mà bán có giá. Thì quả thật rất là buồn. Buồn cho chú chim được chăm bẳm bao lâu để rồi đi trong tích tắc. Mà mình cũng xin thưa cho các bác nào có ý định mua chim giải thì đó là những người chả bao giờ hưởng thụ hết cái nghệ thuật chơi. Những chú chim mà thường niên hay có giải thì mình không bàn đến ngoài ra mình chắc chắn trên mức 75% những chú chim khác chỉ là phong độ nhất thời. Ngoài ra còn nước nuôi, cách chăm sóc, đẳng cấp của nó là nằm ở mức 75% đó. Thử hỏi các bác có nên chơi hay không? Tùy các bác quyết định.
2/ Tâm của trọng tài.
- Tịnh tâm: ( công tâm ) cái này chắc trên 85% các trọng tài hiện giờ đang có. Họ hầu như để qua một bên công việc, tiền bạc cũng có thể nói dối cả gia đình để đến với 1 cuộc vui của chúng ta thì chúng ta cũng nên hiểu niềm đam mê của họ như thế nào do đó các bạn nên cổ vũ cho tinh thần họ đi lên chứ không nên trách móc, này nọ.... thì thử hỏi cảnh làm dâu trăm họ này lần sau ai sẽ đi đến với các bạn nữa. Nếu không có phong trào thì niềm đam mê cũng lay lắt thôi các bạn à. Do đó hãy làm việc, hãy nhìn chú chim chính bằng sự đam mê của mình các bác sẽ thấy được niềm vui. Nếu một chú chim của mình của anh em mình đoạt giải mà trong chính bản thân ta không thích thì tâm hồn của ta cũng không mê nó đâu các bạn à.
- Tâm động: Có những người, những cá nhân trong BTC, Trọng Tài cố tình muồn mình có chút tiếng tăm để ............. họ gần như để quên chữ " SỈ" ở nhà hay sao mà cố gắn lọt vào tổ trọng tài để từ đó cấu kết với các tay săn chim đánh rớt những chú chim mà theo họ nó sẽ có Giá Trị và sau đó để chân tay bên ngoài gạ mua hoặc chính tay theo hỏi mua.
3/ Tâm của BTC.
- Tịnh Tâm:
Họ muốn gắn liền sự đoàn kết, giao lưu, chia sẽ, học hỏi lẫn nhau không chỉ về phương diện chim chào mào mà là tấc cả trong cuộc sống. Chúng ta nên cảm ơn họ đã tạo cho chúng ta một "NƠI VUI" để mà đến với nhau.
- Tâm động:
Họ tổ chức để kiếm sự lợi nhuận qua số tiền đóng góp của anh em ( cái này thú thật sẽ được lần 1 ).
Họ tổ chức để quản bá, quảng cáo quán xin báo cáo là không có sự bền bỉ, không có gốc ngọn thì chả bao giờ người ta nhiệt tình với mình đâu. Hiện thực này đang hiện hữu rất nhiều vì hiện nay phong trào lên cao nên " Cội", "Trường" chim theo nhau phát triển mà họ quên đi cái giái trị thực nên các cuộc thi cũng mang lại nhiều điều không hay.
II.TẦM
Tầm là sự nhìn nhận, hiểu biết không chỉ về chim mà về các góc nhìn với xã hội dưới con mắt đời của chính bản thân của con người.
1/ Tầm của người mang chim đi thi:
-Sẽ có những nhận thức, sự hiểu biết am tường (có từ đam mê) thì cuộc thi sẽ là nơi họ đến với nhau bằng bầu nhiệt huyết nơi đó sẽ có những cuộc trao đổi sôi nổi, thậm chí là cải vả nhưng sau đó là gì sau đó là gì ? Sau đó những nụ cười mãn nguyện và những cái ôm nhau thắm thiết tình anh em.(bên cạnh đó là những tiếng cụng ly dzô dzô). Nhờ đó mà chúng ta xua tan đi cái mệt nhọc bên đời.
- Sẽ và cũng có nhiều hơn những người có sự hiểu biết còn non yếu( nhờ có phong trào) do đó trong cuộc thi sẽ có những nhận định không bao giờ chuẩn mực trong cái "Gọi Là" nhận xét về tấc cả vì trong con mắt họ " chỉ có chim của họ mới xứng đáng đoạt giải". Vì trong tấc cả chúng ta gần như ai cũng cho rằng chim mình là vô đối. Mỗi khi chúng ta còn ý nghĩ cho rằng chúng ta là vô đối, độc cô cầu bại thì khi đó cái "TẦM" của chúng ta còn non và xanh lắm.
2/ Tầm của trọng tài:
Tấc cả các trọng tài hiện nay đều từ đam mê và cũng có từ phong trào, từ khắp mọi miền của đất nước nên họ cũng mang những đặc trưng của họ đến với các bạn. Nên chúng ta phải trân trọng những đóng góp của họ cho chúng ta.
Tầm của trọng tài là không phải bàn vì họ có những con người ít nhiều cũng có người biết đến nên họ sẽ có cái nhận định riêng bản thân họ. Không thể 1 BTC mời một ông xe ôm vào đứng ra làm trọng tài cả các bạn ạ.
3/ Tầm của BTC.
Cái này chắc các bác nào bàn thì bàn chứ riêng bản thân mình thì mình gần như không được bàn đến. Vì mình chưa đủ tầm để bàn đế chữ "TẦM" của BTC.
P/s.
- CHƠI CHÀO MÀO LÀ 1 VÒNG TRÒN LẪN QUẪN KHÔNG "LỐI THOÁT".
- TÂM + NHẪN + DUYÊN là ba chữ không thể thiếu trong nghề chơi. Nếu ai không hiểu 1 trong 3 chữ đó thì cái tầm của các bạn cần có sự rèn luyện, nổ lực hơn nữa.
- Trên đời có 4 cái ngu. LÀM MAI_ LÃNH NỢ_GÁC CU_CÀM CHẦU.
- Mời các bạn thảo luận trực tiếp với mình qua bài viết này nếu có những luận định chưa chính xác về " NGHỆ THUẬT" chơi chim chào mào của mình.
- Những ý kiến trên chỉ là ý kiến chủ quan cá nhân.
Trân Trọng Kính Chào.

hieuhp

Ok đấy bài viết rất hay đọc xong chắc mấy cụ vác chim đi thi mà có tính ích kỉ chắc chạnh lòng nhiều hehe :p

bin_ballad

Cái Tâm động của người đi thi, đi thi mong chim có giải để bán chim cho được giá.... Có một bộ phận không nhỏ những người chơi chim có xu hướng này!.

mecm

bác này là cao thủ bẫy chim,giờ thành cao thủ bàn luận trọng tài,btc nửa rồi

chaomao_mduc

Chào Mào Quảng Nam
Vấn đề Tâm & Tầm thì ai chơi chim cũng có nhưng vấn đề cái Tâm & Tầm của mỗi người đến đâu, cao hay thấp. Nên mình chỉ có 1 suy nghĩ "Bất kì cuộc thi chim nào thì chỉ có chủ nhân của chú chim đạt giải nhất thì mới không có ý kiến, không bao giờ kiện BTC & BGK còn lại tất cả đều có ý kiến khác nhau và cách hành xử của những người chơi chim như thế nào mà thôi".

Thân chào/chaomao_mduc

Chéc

cứ suy nghĩ chơi chim là môn nghệ thuật giải trí thì tất cả sẽ ổn thôi, nói đến tâm, tầm gì đó nghe khiếp quá!

tosudoc

cứ suy nghĩ chơi chim là môn nghệ thuật giải trí thì tất cả sẽ ổn thôi, nói đến tâm, tầm gì đó nghe khiếp quá!
hehehe ai cũng như bác chắc mình cũng không phải suy nghỉ đau đầu để viết nên những dòng suy nghĩ trên.

ducthitran

Chơi chim như mình cho khỏe, con nào thích thì giử lại nuôi không thích thì cho nó sang nhà mới. Cứ chủ nhật hàng tuần lên ngồi chém gió vui với ae. Thi cử thì vui lên thì đi nó mà vào được mấy vòng là mản nguyện lắm rồi. Cứ đặt vấn đề nuôi chim phải có giải thì đau đầu lắm các bác ơi.

tosudoc

Chơi chim như mình cho khỏe, con nào thích thì giử lại nuôi không thích thì cho nó sang nhà mới. Cứ chủ nhật hàng tuần lên ngồi chém gió vui với ae. Thi cử thì vui lên thì đi nó mà vào được mấy vòng là mản nguyện lắm rồi. Cứ đặt vấn đề nuôi chim phải có giải thì đau đầu lắm các bác ơi.
Mình cũng đi thi mấy lần rồi hahaha ngồi xem chim thi mà đến đợt hạ chim cũng đau tim gớm Thi tấc cả được 3 lần rồi sợ đau tim quá nên giờ chắc ko đi nữa. Cũng hấp dẫn không kém bác nhỉ. vào được vài vòng rồi ở lại nhậu cho huề lệ phí thi haaaaaa.

L

linhbuudien

Guest
Đồng nhất quan điểm

chuột

đã là con người ai cũng vậy đều có phần sáng & phần tối phần tốt & phần xấu quan trọng chúng ta có kiềm chế được phần tối của bản thân mình trỗi dậy hay không thôi , tất cả chúng ta bất kể làm việc gì chứ không riêng gì chơi chim cũng đều mong muốn điều tốt nhất đến với mình cũng muốn mình đạt kết quả tốt nhất nhưng chúng ta cần duy trì 1 cái tâm trong sáng hãy cất phần Con đi và cho phần người tỏa sáng cuộc sống sẽ tươi đẹp hơn

chipchip0203

cảm ơn bác chủ thớt, bài viết rất bổ ích, hi vọng sẽ làm sáng dạ một số người mà cứ coi chim của mình là vô đối hihi :p

tosudoc

bác này là cao thủ bẫy chim,giờ thành cao thủ bàn luận trọng tài,btc nửa rồi
hhehehehe cố gắn học hỏi mọi người để được chia sẽ và cùng sẽ chia thôi bạn ơi. chờ mọi người góp ý đấy

nguyenminhplvnevn

Chào Mào Chí Linh
Chú trịnh có cái nhìn rất sâu, thú chơi nào cũng cần tâm sáng. Cám ơn chú đã cha sẻ

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Lâu lắm rồi mình mới đọc được một bài hay như thế này. Phải thừa nhận rằng trăn trở và tâm huyết lắm Trịnh mới xây dựng được một nội dung chi tiết như thế . Nó thoạt nhìn là tổng thể nhưng đi sâu đến từng góc cạnh của các cá thể tham gia vào cuộc thi. Xin cám ơn Trịnh rất nhiều.
Thân chào, tinatino

lebinhmobile

anh "doc" viết bài hay quá !
Diễn đàn chaomao.org quá nhiều nhà văn, nhà thơ, chắc em phải xin ý kiến anh admin cho in thành sách phát hành quá.

Bav4ever

Kinh tế thị trường len lỏi vào mọi góc cạnh của cuộc sống, làm ảnh hưởng đến mọi thứ mà chúng ta biết và chúng ta có. Bạn T viết bài này quá hay nhưng mình nghĩ nếu ai cũng như bạn thì xã hội này thật yên bình nó gọi là thiên đường nhưng ai cũng như ai vậy thì hình thành làm sao dc xã hội đúng ko bạn. Theo tôi nghĩ chúng ta chẳng nên trách ai cũng ko nên đánh giá ai cả cái tâm cái tầm ko phải tự mình cho mình mà dc mà nó dc đánh giá qua cuộc sống qua cách đối nhân xử thế của người đó. Nói thật còn nhiều điều muốn bàn luận với bạn quá T ạ nhưng chắc để lần này tôi vào ĐN gặp nc nó thú vị hơn. Mong sớm đc tranh luận với bạn về đề tài này.
Ps: mình có câu này chia sẻ với các bạn:" tiên trách kỷ, hậu tráchtt nhân" nhiều bạn nên đọc và suy ngẫm xem bản thân mình đã sống đúng chưa, hay đến mình cũng chắng biết mình là ai sống theo bầy đàn, luôn mượn gió bẻ măng vậy lấy đâu tư cách mà mỉa mai đánh giá, buồn cười