Thảo luận vui về cái tâm_ cái tầm của người chơi chim chào mào

tosudoc

Kinh tế thị trường len lỏi vào mọi góc cạnh của cuộc sống, làm ảnh hưởng đến mọi thứ mà chúng ta biết và chúng ta có. Bạn T viết bài này quá hay nhưng mình nghĩ nếu ai cũng như bạn thì xã hội này thật yên bình nó gọi là thiên đường nhưng ai cũng như ai vậy thì hình thành làm sao dc xã hội đúng ko bạn. Theo tôi nghĩ chúng ta chẳng nên trách ai cũng ko nên đánh giá ai cả cái tâm cái tầm ko phải tự mình cho mình mà dc mà nó dc đánh giá qua cuộc sống qua cách đối nhân xử thế của người đó. Nói thật còn nhiều điều muốn bàn luận với bạn quá T ạ nhưng chắc để lần này tôi vào ĐN gặp nc nó thú vị hơn. Mong sớm đc tranh luận với bạn về đề tài này.
Ps: mình có câu này chia sẻ với các bạn:" tiên trách kỷ, hậu tráchtt nhân" nhiều bạn nên đọc và suy ngẫm xem bản thân mình đã sống đúng chưa, hay đến mình cũng chắng biết mình là ai sống theo bầy đàn, luôn mượn gió bẻ măng vậy lấy đâu tư cách mà mỉa mai đánh giá, buồn cười
hiiiiiiiiiii bài viết này của mình cũng có thể là cái nhìn xa xôi và cũng có thể là cái nhìn thiển cận về cái nhìn của mình về cách chơi chim chào mào mà bạn. Trong cuộc sống, phương cách sống của mỗi người chắc có lẽ họ luôn luôn cho mình là đúng vì họ sẽ và luôn có lý do để bào chữa cho chính họ. Mình biết mình sống đúng hay chưa khi và chỉ khi mình được PHẦN LỚN< ĐA SỐ anh em tốt cùng đánh giá và nhận xét thôi. Có thế mình mới biết được mình đang đứng ở vị trí nào của xã hội này. Ông viết " sống theo kiểu bầy đàn " nghe ớn quá. Còn không biết ông nghe câu nói này chưa ( tôi chắc chắn là chưa vì câu nói này là câu nói tôi thường nói hiiiiiiiiii mà tôi cũng chưa biết có ai trước tôi đã nói hay chưa ). Không phải là nhà văn mới có quyền bình phẩm một bài văn. Nên cái chữ "TƯ CÁCH" trong câu nói " lấy đâu ra tư cách mà mỉa mai đánh giá, buồn cười" ông thử nghỉ lại. và cũng mong tấc cả anh em cùng cho 1 câu nhận xét ok chưa. Riêng tôi thì chưa thấy ok lắm.
Còn câu " Tiên trách kỷ, hậu trách nhân" của ông tôi hoàn toàn đồng ý.

cmtegiac

Cái Tâm động của người đi thi, đi thi mong chim có giải để bán chim cho được giá.... Có một bộ phận không nhỏ những người chơi chim có xu hướng này!.
mình kết câu nói này của bạn "Có một bộ phận không nhỏ những người chơi chim có xu hướng này"

Chào toàn thể ace! Mình chơi chim chỉ vì cái duyên rồi đam mê, nhiều lúc bị cuồng rồi cuốn theo đam mê ( mê chim,mê danh tiếng...) nhưng suy qua nghĩ lại ,vẫn chỉ nên dừng lại ở cái thú nuôi chim và thuần bổi ,để rảnh rỗi gặp ae có cùng đam mê nhâm nhi ly cà phê đắng mà mát lòng ,chứ sân si quá đâm ra thành nghề chơi thì lại quá ư phức tạp : tối ngày chỉ chim cò , đi tìm chim vì mê chim và ít tiền có thể đc từ con chim . Đọc bài bác Trịnh mình thấy thấm , vì hiểu mình có gì giống giống như mình đã trãi qua. Và lời mình mong ace chơi chim hãy cứ xem đó là thú chơi thôi bạn sẽ thấy mình điềm tính và tâm thanh thản hơn.
BỔI GIA LAI !

soncao3008

Lâu lắm rồi mình mới đọc được một bài hay như thế này. Phải thừa nhận rằng trăn trở và tâm huyết lắm Trịnh mới xây dựng được một nội dung chi tiết như thế . Nó thoạt nhìn là tổng thể nhưng đi sâu đến từng góc cạnh của các cá thể tham gia vào cuộc thi. Xin cám ơn Trịnh rất nhiều.
Thân chào, tinatino

Em nghĩ anh Trịnh suy nghĩ và trăn trở rất lâu mà chưa viết được. Cho đến 1 ngày đẹp trời, sự bức xúc, bùng phát cùng với cảm xúc dạt dào đã giúp thơ văn tràn về và anh Trịnh đưa ra một bài rất quá hay và quá ý nghĩa, đánh gục mọi sự Sân Si trong cái Tâm và Cái Tầm của rất nhiều Nghệ Nhân vẫn còn lăn tăn với cái môn nghệ thuật này.

Thân.

tosudoc

Chào toàn thể ace! Mình chơi chim chỉ vì cái duyên rồi đam mê, nhiều lúc bị cuồng rồi cuốn theo đam mê ( mê chim,mê danh tiếng...) nhưng suy qua nghĩ lại ,vẫn chỉ nên dừng lại ở cái thú nuôi chim và thuần bổi ,để rảnh rỗi gặp ae có cùng đam mê nhâm nhi ly cà phê đắng mà mát lòng ,chứ sân si quá đâm ra thành nghề chơi thì lại quá ư phức tạp : tối ngày chỉ chim cò , đi tìm chim vì mê chim và ít tiền có thể đc từ con chim . Đọc bài bác Trịnh mình thấy thấm , vì hiểu mình có gì giống giống như mình đã trãi qua. Và lời mình mong ace chơi chim hãy cứ xem đó là thú chơi thôi bạn sẽ thấy mình điềm tính và tâm thanh thản hơn.
BỔI GIA LAI !
Vì sao nick của bác là chim bổi tháng 4 vì tháng 4 là tháng chim tách bầy ra sớm nhất. Những chú chim tách đàn ra sớm là những chú chim có triển vọng hơn. Chắc bác hiểu điều đó có thể hơn mình. Bạn đam mê nuôi bổi, thuần bổi nên bạn lấy nick là thế.

vietgun

Chính xác!!! Giải nhì chủ chim vẫn nhảy loi choi kiện cáo um sùm, thằng kia mà giải nhất á? Còn lâu, vét đĩa cho con của tôi còn chưa xong! Bla bla...

Vấn đề Tâm & Tầm thì ai chơi chim cũng có nhưng vấn đề cái Tâm & Tầm của mỗi người đến đâu, cao hay thấp. Nên mình chỉ có 1 suy nghĩ "Bất kì cuộc thi chim nào thì chỉ có chủ nhân của chú chim đạt giải nhất thì mới không có ý kiến, không bao giờ kiện BTC & BGK còn lại tất cả đều có ý kiến khác nhau và cách hành xử của những người chơi chim như thế nào mà thôi".

Thân chào/chaomao_mduc

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Viết ra những dòng này mình biết bạn đã đạt đến cảnh giới của nghề chơi rồi đó. Cảm ơn nhiều .!!!

Bav4ever

T ơi tôi lại ko nói bạn bạn nhé tôi nói là chia sẻ là để nhưng ai chưa sống đúng lòng mình, sống thật với chính con người mình thì nên rút kinh nghiệm. Bạn biết tôi chỉ yêu chim thích nuôi chim chứ chẳng bao giờ đi thi cả. Nói đúng hơn là sợ cái Tâm lay động vì chẳng ai lai ko mong muốn đứa con tinh thần của mình đc chiến thắng dc bước lên bục vinh quang phải ko bạn. Nhưng tôi hay nói câu này: "Đã sống ở đời phải biết mình là ai" nên tôi biết cái Tầm mà thằng chơi chim như tôi ở đâu khi thời gian công sức bỏ ra thì ít con chim bổi thì cùi làm sao dám ước mơ vươn tới ngôi sao dc.
Ps: Comment trc tôi nói là nói những thằng đã ko biết lại còn hay ba hoa đã ngu lại tỏ ra nguy hiểm mà thôi bạn ko có ý nói bạn. Có gì còn lăn tăn bạn cho tui chút thời gian tôi đang sắp xếp công việc để vào trong đó.

tosudoc

T ơi tôi lại ko nói bạn bạn nhé tôi nói là chia sẻ là để nhưng ai chưa sống đúng lòng mình, sống thật với chính con người mình thì nên rút kinh nghiệm. Bạn biết tôi chỉ yêu chim thích nuôi chim chứ chẳng bao giờ đi thi cả. Nói đúng hơn là sợ cái Tâm lay động vì chẳng ai lai ko mong muốn đứa con tinh thần của mình đc chiến thắng dc bước lên bục vinh quang phải ko bạn. Nhưng tôi hay nói câu này: "Đã sống ở đời phải biết mình là ai" nên tôi biết cái Tầm mà thằng chơi chim như tôi ở đâu khi thời gian công sức bỏ ra thì ít con chim bổi thì cùi làm sao dám ước mơ vươn tới ngôi sao dc.
Ps: Comment trc tôi nói là nói những thằng đã ko biết lại còn hay ba hoa đã ngu lại tỏ ra nguy hiểm mà thôi bạn ko có ý nói bạn. Có gì còn lăn tăn bạn cho tui chút thời gian tôi đang sắp xếp công việc để vào trong đó.
haaaaaa tôi không lăn tăn gì đâu. Chỉ muốn tấc cả anh em cùng có 1 cái nhìn để rồi từ đó đưa ra 1 cái gọi là " CHẤP NHẬN CUỐI CÙNG" để chúng ta cùng thỏa mãn, cùng vui vẻ phải không ông. Ông vào hoặc bất kỳ anh em nào cùng đam mê đến đất Đà Nẵng mà nhớ đến chim chào mào, và nhớ đến mình thì dù bận gì mình cũng sẽ sắp xếp thời gian để đến với đam mê và đến với các bạn, các bác..v.v.

cubin06

Bài viết của Anh/chị rất hay tuy nhiên khi viết về vấn đề này thì không nên bỏ vào câu nầy: "Không thể 1 BTC mời một "ông xe ôm" vào đứng ra làm trọng tài cả các bạn ạ." nghe chạnh lòng quá.
Vài lời góp ý mong a/c bỏ qua.
Thân

dammeboi

Rất đúng với phong cách chiến binh,đi sâu và lãnh ngộ
Tâm+Nhẫn+Duyên........rất ít và khó gặp được dám nói dám nghĩ như thế
Like

tosudoc

Rất đúng với phong cách chiến binh,đi sâu và lãnh ngộ
Tâm+Nhẫn+Duyên........rất ít và khó gặp được dám nói dám nghĩ như thế
Like
Mình lại khoái chữ ký của ông. THẦM LẶNG, LẺ LOI, RÌNH MÒ, BỤP haaaa có dịp thì chắc đi với ông 1 lần. Ông còn thiếu BỤP, RUN RUN gở

leo25788

Mình lại khoái chữ ký của ông. THẦM LẶNG, LẺ LOI, RÌNH MÒ, BỤP haaaa có dịp thì chắc đi với ông 1 lần. Ông còn thiếu BỤP, RUN RUN gở
chơi chim vui nhất là sáng mang ra cà phê chém gió đọc báo xong về,xác định đi thi thì thì cứ chuẩn bị tinh thần zui là 9 tới mô hay tới đó

tosudoc

Bài viết của Anh/chị rất hay tuy nhiên khi viết về vấn đề này thì không nên bỏ vào câu nầy: "Không thể 1 BTC mời một "ông xe ôm" vào đứng ra làm trọng tài cả các bạn ạ." nghe chạnh lòng quá.
Vài lời góp ý mong a/c bỏ qua.
Thân
Cảm ơn bạn đã giúp mình hoàn thiện thêm. hiiiiiiiii

Bav4ever

haaaaaa tôi không lăn tăn gì đâu. Chỉ muốn tấc cả anh em cùng có 1 cái nhìn để rồi từ đó đưa ra 1 cái gọi là " CHẤP NHẬN CUỐI CÙNG" để chúng ta cùng thỏa mãn, cùng vui vẻ phải không ông. Ông vào hoặc bất kỳ anh em nào cùng đam mê đến đất Đà Nẵng mà nhớ đến chim chào mào, và nhớ đến mình thì dù bận gì mình cũng sẽ sắp xếp thời gian để đến với đam mê và đến với các bạn, các bác..v.v.
Tôi tặng bạn câu này hạnh phúc là biết tự hào những gì mình đang có. Thỏa mãn, vui vẻ mỗi người đều khác nhau khó có 1 tiêu chí cố định mà làm thỏa mãn tất cả lắm bạn ơi. Như tôi dc chăm sóc chim và nghe chúng hót là niềm vui rồi. Còn như bạn dc xem chim đấu đá dc nghe tiếng bụp rồi cuống cuồng chạy lại gỡ chim đấy là niêm vui.
Ps: còn riêng về khoản tình cảm sự nhiệt tình thì tôi biết rồi và chắc một số ae đã vào ĐN đều hiểu con người ĐN. Tóm lại một câu thôi số 1 :)

eagle-highlands

Trong số những chú chim mang đi thi có giải thường thì phải chia tay chủ nhân của chúng vì nhu cầu về vật chất của chủ nó đang lên cao.!!! Thật hiếm và ít người nuôi và gắn bó với nhiềm đam mê của mình một cách thật sự. Tôi trân trọng những người chơi đúng nghĩa.

tosudoc

Tôi tặng bạn câu này hạnh phúc là biết tự hào những gì mình đang có. Thỏa mãn, vui vẻ mỗi người đều khác nhau khó có 1 tiêu chí cố định mà làm thỏa mãn tất cả lắm bạn ơi. Như tôi dc chăm sóc chim và nghe chúng hót là niềm vui rồi. Còn như bạn dc xem chim đấu đá dc nghe tiếng bụp rồi cuống cuồng chạy lại gỡ chim đấy là niêm vui.
Ps: còn riêng về khoản tình cảm sự nhiệt tình thì tôi biết rồi và chắc một số ae đã vào ĐN đều hiểu con người ĐN. Tóm lại một câu thôi số 1 :)
OK với ông. Trân Trọng + Tự Hào những gì mình đang có.

Vì sao nick của bác là chim bổi tháng 4 vì tháng 4 là tháng chim tách bầy ra sớm nhất. Những chú chim tách đàn ra sớm là những chú chim có triển vọng hơn. Chắc bác hiểu điều đó có thể hơn mình. Bạn đam mê nuôi bổi, thuần bổi nên bạn lấy nick là thế.
chào bác . Bác là chuyên gia bẩy chim rừng nên ae có chung cái thú . Tháng 4 với ae nuôi chim là tháng rộn ràng nhất .mình lấy tên như vậy một phần như lời bác nhận xét và cũng để nhớ thời gian mình tiếp nhận chú bổi đang nuôi.