Thảo luận vui về cái tâm_ cái tầm của người chơi chim chào mào

dammeboi

Mình lại khoái chữ ký của ông. THẦM LẶNG, LẺ LOI, RÌNH MÒ, BỤP haaaa có dịp thì chắc đi với ông 1 lần. Ông còn thiếu BỤP, RUN RUN gở

Hahahhaha,ô T này k nhớ tui rùi,năm ngoái ô và Thi cùng săn con cùi chõ ấy,t săn nó từ dưới vực lên đồi,mất toi con môi và lồng vì nó.Bữa sau lên hăm he nó trả thù ai dè ô quánh keo mẹ nó mất rùi.Chiều t đi ngang qua nhánh bên ô chắc ghé vào thăm ô,lúc đó chéc chẻ tý cf cho vui nhỉ?

tosudoc

Hahahhaha,ô T này k nhớ tui rùi,năm ngoái ô và Thi cùng săn con cùi chõ ấy,t săn nó từ dưới vực lên đồi,mất toi con môi và lồng vì nó.Bữa sau lên hăm he nó trả thù ai dè ô quánh keo mẹ nó mất rùi.Chiều t đi ngang qua nhánh bên ô chắc ghé vào thăm ô,lúc đó chéc chẻ tý cf cho vui nhỉ?
ác ác cha nội nào núp lùm nữa đây. hehe con cùi chỏ đôi Lực Huế đánh keo chứ tôi đánh keo lần nào đâu. ai nói tên đi chứ

thaidn

đường Duy tân, vào cái kiệt, quên mất tên phải không. Đọc chữ ký thấy quen quen câu: Đi rừng là điều thích nhất. ở bên diễn đàn chimcanhvn đây mà

love_chaomao_hue

hiiiiiiiiiii bài viết này của mình cũng có thể là cái nhìn xa xôi và cũng có thể là cái nhìn thiển cận về cái nhìn của mình về cách chơi chim chào mào mà bạn. Trong cuộc sống, phương cách sống của mỗi người chắc có lẽ họ luôn luôn cho mình là đúng vì họ sẽ và luôn có lý do để bào chữa cho chính họ. Mình biết mình sống đúng hay chưa khi và chỉ khi mình được PHẦN LỚN< ĐA SỐ anh em tốt cùng đánh giá và nhận xét thôi. Có thế mình mới biết được mình đang đứng ở vị trí nào của xã hội này. Ông viết " sống theo kiểu bầy đàn " nghe ớn quá. Còn không biết ông nghe câu nói này chưa ( tôi chắc chắn là chưa vì câu nói này là câu nói tôi thường nói hiiiiiiiiii mà tôi cũng chưa biết có ai trước tôi đã nói hay chưa ). Không phải là nhà văn mới có quyền bình phẩm một bài văn. Nên cái chữ "TƯ CÁCH" trong câu nói " lấy đâu ra tư cách mà mỉa mai đánh giá, buồn cười" ông thử nghỉ lại. và cũng mong tấc cả anh em cùng cho 1 câu nhận xét ok chưa. Riêng tôi thì chưa thấy ok lắm.
Còn câu " Tiên trách kỷ, hậu trách nhân" của ông tôi hoàn toàn đồng ý.
Câu "Tiên chưa trách kỷ, hậu đừng trách nhân" mới đúng
Rất Ok với "Không phải là nhà văn mới có quyền bình phẩm một bài văn"

minhgas

Chào mào cùi bắp
Thanks bác Trịnh đã có 1 bài viết đầy ý nghĩa. Lâu ni bận rộn đi học không onl được hôm nay được nghỉ tranh thủ 2 ngày nên onl được tí thấy nhiều bài viết về mình quá hihi. Toàn thấy mình được đặt vị trí nhân vật chính ^^. Chúng ta chơi chim để làm gì ? Các bác trước khi chơi chim cứ gọi là có hội , có nhóm có phong trào thi thố , dợt dãi , bẫy chim , giao lưu....thì phải trả lời được câu này cho chính bản thân mình đã.
! lần nữa cảm ơn anh Trịnh
T ơi tôi lại ko nói bạn bạn nhé tôi nói là chia sẻ là để nhưng ai chưa sống đúng lòng mình, sống thật với chính con người mình thì nên rút kinh nghiệm. Bạn biết tôi chỉ yêu chim thích nuôi chim chứ chẳng bao giờ đi thi cả. Nói đúng hơn là sợ cái Tâm lay động vì chẳng ai lai ko mong muốn đứa con tinh thần của mình đc chiến thắng dc bước lên bục vinh quang phải ko bạn. Nhưng tôi hay nói câu này: "Đã sống ở đời phải biết mình là ai" nên tôi biết cái Tầm mà thằng chơi chim như tôi ở đâu khi thời gian công sức bỏ ra thì ít con chim bổi thì cùi làm sao dám ước mơ vươn tới ngôi sao dc.
Ps: Comment trc tôi nói là nói những thằng đã ko biết lại còn hay ba hoa đã ngu lại tỏ ra nguy hiểm mà thôi bạn ko có ý nói bạn. Có gì còn lăn tăn bạn cho tui chút thời gian tôi đang sắp xếp công việc để vào trong đó.
hehe bác này nói hay quá hy vọng có dịp bác vào đây giao lưu cho vui. Vào ĐN nhớ alo em :D
Rất đúng với phong cách chiến binh,đi sâu và lãnh ngộ
Tâm+Nhẫn+Duyên........rất ít và khó gặp được dám nói dám nghĩ như thế
Like
Ông này biết rõ mình hix hix pa nào đây ta. Khai mau không tui lấy súng bén rớt chim giờ.
Câu "Tiên chưa trách kỷ, hậu đừng trách nhân" mới đúng
Rất Ok với "Không phải là nhà văn mới có quyền bình phẩm một bài văn"
Like bác này
Thân
Minhgas

viet

Chào Mào Diêu Trì
Cái Tâm và cái Tầm, 2 từ đó thật sự mình chưa 'lĩnh hội' hết ý nghĩa nó nên mình chưa có ý kiến gì. Tuy nhiên, theo mình bất kể lĩnh vực nào, nghề nghiệp mưu sinh hay là thú vui đi chăng nữa, nếu muốn phát triển đến mức 'hoàn thiện' thì vấn đề cốt lõi là : phải có sự cạnh tranh, và phải cạnh tranh công bằng. Sự cạnh tranh giúp chúng ta và cả cái xã hội này năng động cũng như phát triển để kịp thời đại. Và nói trần trụi hơn là 'sự hơn thua', trong sự hơn thua phải có kẻ thắng và người bại, người thắng ko 'kiêu', bại ' không nản' thì mới phấn đấu để tạo sự hoàn mỹ của vấn đề. Do đó, cái nghĩa thực chất của từ 'hơn thua' không phải là 'xấu' các anh chị ạ, nhưng hơn thua theo kiểu nào thì đó là vấn đề mới bàn cãi và tranh luận.
Còn về vấn đề khác như thi chim để đạt giải rồi chuyển nhượng với giá cao, kiếm chênh lệch, đó cũng xem là 1 cái nghề mưu sinh của họ. Thử hỏi nếu những anh có thú đi câu cá, không có chỗ bán cần câu và cước thì khi phát sinh vấn đề trục trặc tìm đâu ra để xử lý. Theo quan điểm của riêng mình, mọi nghề nghiệp hoạt động đúng pháp luật đều đáng trân trọng miễn sao không trái pháp luật, họ đòi hỏi, hy vọng thành quả đem lại khi bỏ công sức ra đó là điều chính đáng. Còn đòi hỏi quyền lợi không chính đáng đó là vấn đề chúng ta cần phải bàn. Họ dùng 'Thủ thuật' để đạt được mục đích khi công sức họ bỏ ra chưa xứng với cái 'giá trị' họ nhận được thì càng phải bàn thêm.
Vài dòng suy nghĩ nông cạn, chúc cả nhà vui vẻ!

lebinhmobile

Cái Tâm và cái Tầm, 2 từ đó thật sự mình chưa 'lĩnh hội' hết ý nghĩa nó nên mình chưa có ý kiến gì. Tuy nhiên, theo mình bất kể lĩnh vực nào, nghề nghiệp mưu sinh hay là thú vui đi chăng nữa, nếu muốn phát triển đến mức 'hoàn thiện' thì vấn đề cốt lõi là : phải có sự cạnh tranh, và phải cạnh tranh công bằng. Sự cạnh tranh giúp chúng ta và cả cái xã hội này năng động cũng như phát triển để kịp thời đại. Và nói trần trụi hơn là 'sự hơn thua', trong sự hơn thua phải có kẻ thắng và người bại, người thắng ko 'kiêu', bại ' không nản' thì mới phấn đấu để tạo sự hoàn mỹ của vấn đề. Do đó, cái nghĩa thực chất của từ 'hơn thua' không phải là 'xấu' các anh chị ạ, nhưng hơn thua theo kiểu nào thì đó là vấn đề mới bàn cãi và tranh luận.
Còn về vấn đề khác như thi chim để đạt giải rồi chuyển nhượng với giá cao, kiếm chênh lệch, đó cũng xem là 1 cái nghề mưu sinh của họ. Thử hỏi nếu những anh có thú đi câu cá, không có chỗ bán cần câu và cước thì khi phát sinh vấn đề trục trặc tìm đâu ra để xử lý. Theo quan điểm của riêng mình, mọi nghề nghiệp hoạt động đúng pháp luật đều đáng trân trọng miễn sao không trái pháp luật, họ đòi hỏi, hy vọng thành quả đem lại khi bỏ công sức ra đó là điều chính đáng. Còn đòi hỏi quyền lợi không chính đáng đó là vấn đề chúng ta cần phải bàn. Họ dùng 'Thủ thuật' để đạt được mục đích khi công sức họ bỏ ra chưa xứng với cái 'giá trị' họ nhận được thì càng phải bàn thêm.

hay ! thích anh nói thẳng !

tosudoc

- Mình không nghỉ đến, và cũng chưa bao giờ bình luận nếu đó là cái nghề mưu sinh. Nhưng theo mình thiết nghĩ đừng núp bóng dưới danh nghĩa là nghệ nhân tự phong mà giao lưu không đúng với lời của chính nghệ nhân đó nhận xét. hoặc họ cố tình tránh khỏi cái nhận xét đúng. Nhưng thế thì hỏi bạn có phải nằm ở phần " TÂM ĐỘNG " hay không.
- Cái nghề này sẽ không có pháp luật nào qui định cả. Nếu bạn so sánh với con cá, cái cần câu, sợi dây cước thì mình nghỉ không hợp lý vì con chim nói về cái chơi, cách chơi nó không có đơn vị để cân, đo, đong, đếm được. Mà trong cái nghề này chỉ có pháp luật là cái "TÂM" của mỗi người cầm chim. Họ hiểu giá trị con chim KHI NUÔI_KHI CHUYỂN NHƯỢNG.
- Nếu bạn dùng THỦ THUẬT mà để đạt được và xứng đáng với GIÁ TRỊ thì quả thật nó không nằm trong nghệ thuật và trong cái nghệ nhân của người CHƠI CHIM đúng nghĩa rồi.
2 từ THỦ THUẬT của bạn mình nghĩ là nhiều nghĩa: nhưng nếu như là người QNDN thì 2 từ này có thể hiểu và dể hiểu theo nghĩa đen quá. Tức là dùng mọi cách, mọi .... để đạt đến 1 giá trị nào đó chứ không phải là sự đam mê nghệ thuật mà đi đến đỉnh cao

Bilado

Trưởng Ban Giám Sát HHCMMN
Sống là cho ............
Đâu chỉ nhận riêng mình

Thang_Haiduong

mình đọc từ đầu tới cuối mình thấy cũng có nhiều ý kiến lên mình cũng có đôi lời góp vui với ae nói chung tâm lý chung của ae là khi mang chim đi thi ai cũng kỳ vọng vào con chim của mình được giải mặc dù không biết sẽ được giải to hay nhỏ mình cũng mang chim đi thi cũng nhiều rồi nói chung là ở các cuộc thi dù to hay nhỏ sau mỗi cuộc thi thì cũng hay có những ý kiến trái chiều có thuận có nhưng các bạn ơi vì nó là cuộc chơi mà nhiều khi những cái hỉ nộ ái ố đấy nó là gia vị cho cuộc chơi của ae những người mang chim đi thi thấy hấp dẫn và gay cấn

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Chủ đề anh Trịnh nêu ra hay quá. Sẽ còn bàn luận lâu. Xin mạo mụi vài câu.

Cốt cần tâm là đủ, tâm thì mỗi người mỗi khác nhau khó mà theo quy chuẩn chung. Nạn trộm chim, tráo chim là vì ai ? . Ai có nhu cầu trộm. Anh em có đam mê khác thì có màn đến chuyện chim cò. Nói gọn lại trong bất cứ vd gì luôn có nhiều mặt, dù là cho thú vui, chơi vì mục đích vui, tao nhã nhưng thực sự có bao nhiêu anh em muốn tìm đến, vươn tới sự tao nhã hay là thỏa mản cho cái tôi phức tạp hay đơn giản của bản thân. Symphony thấy càng đơn giản nhẹ nhàng tinh thần thì càng gần với sự tao nhã.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Ai nhất thì tôi đứng nhì...Ai thì hơn nữa tôi thì đứng ba :)

hieuhp

haaaaaa tôi không lăn tăn gì đâu. Chỉ muốn tấc cả anh em cùng có 1 cái nhìn để rồi từ đó đưa ra 1 cái gọi là " CHẤP NHẬN CUỐI CÙNG" để chúng ta cùng thỏa mãn, cùng vui vẻ phải không ông. Ông vào hoặc bất kỳ anh em nào cùng đam mê đến đất Đà Nẵng mà nhớ đến chim chào mào, và nhớ đến mình thì dù bận gì mình cũng sẽ sắp xếp thời gian để đến với đam mê và đến với các bạn, các bác..v.v.
có phải ai cũng mở lòng mình rộng lượng được đâu bác T

lebinhmobile

Ai nhất thì tôi đứng nhì...Ai thì hơn nữa tôi thì đứng ba :)
hii,,ii bị loại ngay từ vòng bảng rồi, thứ ba đâu ra hả Bác.
Trong cuộc thi tuy không ăn thua đủ làm gì nhưng đã là cuộc chơi cần phải công bằng. Giao lưu thì cuối tuần nào cũng có.

Bav4ever

hii,,ii bị loại ngay từ vòng bảng rồi, thứ ba đâu ra hả Bác.
Trong cuộc thi tuy không ăn thua đủ làm gì nhưng đã là cuộc chơi cần phải công bằng. Giao lưu thì cuối tuần nào cũng có.
Quá chuẩn không cần chỉnh mà chỉnh là ko còn chuẩn :D