Trứng kiến: chọn và bảo quản...

impala

Chim Thầy
Hưởng ứng lời kêu gọi của chú Thành Cá Đen nên hôm nay em xin lập topic này nói về trứng kiến... đây chỉ là những thiển kiến của em nên mời các cụ bổ sung thoải mái nhé....

Chọn:
Trước tiên phải nắm được thời gian giao kiến cho cửa hàng chim nhé các cụ... việc này rất quan trọng vì trứng mới về... mình mua ngay tại chỗ thì:
+ chắc chắn là trứng mới tránh trường hợp giống như bác Chiêu nói ở NT... vì ăn trứng kiến cũ có chất bảo quản mà chết chú chim cưng...
+ trứng mới nên còn ngon... không bị vỡ nhiều... cái này quan trọng vì khi trứng để lâu... chủ tiệm sớt bán cho người này người kia nên trứng bị vỡ ra... mình mua sau thì hay bị ướt do trứng và rất dễ hư...

Nếu không có thời gian để chọn lúc trứng mới về thì nên dặn chủ tiệm lúc kiến mới về thì sớt cho mình rồi để riêng... tránh mua phải trứng vỡ... các cụ cũng nên quan sát tình trạng trứng khi mua nếu không canh được lúc trứng mới... trứng phải trắng và tơi xốp... trứng vàng và ướt thì mua về chắc chắn mai sẽ hư...

bảo quản:
trứng mới mua chiều nay luôn hehe:

trứng mới mua thì có rất nhiều kiến và tạp chất... chịu khó bỏ 10-15 phút ra nhặt hết các con kiến và tạp chất đi... cái này quan trọng vì khi kiến được lấy từ tổ đến tay mình thì có những con kiến đã chết và đang phân hủy... mua về mình không nhặt ra thì vi khuẩn phân hủy sẽ ăn qua trứng và dễ hư... phải nhặt các con kiến bị chết ra... nếu kĩ nữa thì nhặt sạch... chỉ để lại trứng...

trứng sạch:

sau đó cho vào hộp nhỏ... đục 1 vài lỗ nhỏ nhé... đừng để bí là hư trứng ngay... bảo quản trong tủ lạnh có thể được 3-5 ngày...

Chúc chim cò các cụ căng cứng nhé...

Thân, Impala!

Sửa lần cuối:

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Bài viết hay! Cảm ơn bác
Chỗ em hok có trứng kiến mà sài tiếc ghê! :(

nguyenminhplvnevn

Chào Mào Chí Linh
Chỗ mình ko bán trứng kiến chiều lượn lờ kiếm tổ kiến để lấy trứng mà ko có. bác nào biết cách lấy trứng kiến chỉ e với

impala

Chim Thầy
Chỗ mình ko bán trứng kiến chiều lượn lờ kiếm tổ kiến để lấy trứng mà ko có. bác nào biết cách lấy trứng kiến chỉ e với

có vài cách đơn giản sau:
1 . em kiếm cái rổ nhưa cột dây vào 3 góc rổ cho đều... rồi cột 3 đầu dây còn lại vao cái cây sau đó lấy cây chọc vào tổ, lắc nhẹ cho trứng rơi vào rổ... cách này phải cẩn thận... nên lấy cây dài chọc để tránh kiến rơi vào mắt hay người... cách này lấy 1 lần 2-3 tháng sau mới lấy lại vì đã phá tổ nó...

2. cách 2 là cắt hết cả tổ xuống... cách này không khuyến khích vì khi động tổ... kiến thợ bò ra chiến đấu ngay... làm ko cẩn thận là trứng vãi hết... có thể cắt tổ rồi cho vào bao nhỏ... rồi về đuổi kiến sau...

Thân!

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Cám ơn impala nhé, cách chọn mua trứng kiến của Sĩ cũng giống như mình. mình xin nói thêm cách chọn trứng kiến :

.Không mua trứng kiến cũ đã để qua đêm ở tiệm bán thức ăn chim.

. Để ý buổi sáng khi nào người ta giao trứng kiến cho tiệm bán chim. mình mua ngay buổi sáng thì bảo đảm trứng luôn mới. AE chú ý coi chừng chủ tiệm bán thức ăn trộn trứng cũ ngày hôm trước và trứng mới.AE lựa mua chỗ trứng mới.

Nếu có thời gian, nên mua ngày nào cho chim ăn hết ngày đó, không để trứng kiến qua đêm trong lồng chim, vì trứng kiến dễ hư, mua để dành tủ lạnh khi nào mình bận rộn hoặc mùa khan hiếm trứng kiến.

Trên đây là kinh nghiệm mua trứng kiến của mình. Thân.

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Thưa các cụ!

Trứng kiến là một thực phẩm mà giúp chim căng lửa nhanh nhất ( 1 tuần) và cắt lửa nhanh nhất (cắt trứng kiến 3 ngày). Theo mình, mua trứng kiến bạn đã chọn loại tốt nhất có thể, bỏ vào 1 cái rây (loại miết bột cho trẻ em ăn cháo) sau đó cầm rây đó bỏ vào thau nước đừng để ngập rây mà trứng kiến tràn ra, lắc sao cho bột mì tan và rơi hết trong nước (Chắc chắn trứng kiến bán có bột mì). Xong đem phơi cho khô trứng kiến kể cả kiến đã ra ràng thành con kiến yếu. lúc này không vấn đề gì nữa chim ăn thoải mái kể cả có chất bảo quản. Hết.

Thân ái!

Pleikupho

Thưa các cụ!

Trứng kiến là một thực phẩm mà giúp chim căng lửa nhanh nhất ( 1 tuần) và cắt lửa nhanh nhất (cắt trứng kiến 3 ngày). Theo mình, mua trứng kiến bạn đã chọn loại tốt nhất có thể, bỏ vào 1 cái rây (loại miết bột cho trẻ em ăn cháo) sau đó cầm rây đó bỏ vào thau nước đừng để ngập rây mà trứng kiến tràn ra, lắc sao cho bột mì tan và rơi hết trong nước (Chắc chắn trứng kiến bán có bột mì). Xong đem phơi cho khô trứng
kiến kể cả kiến đã ra ràng thành con kiến yếu. lúc này không vấn đề gì nữa chim ăn thoải mái kể cả có chất bảo quản. Hết.

Thân ái!

Hay. Kinh nghiệm wa. Nếu cm mà ko có trứng kiến có lên lửa nỗi ko a. E ko mua dc trứng kiến

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Thưa các cụ!

"Trứng kiến là một thực phẩm mà giúp chim căng lửa nhanh nhất ( 1 tuần) và cắt lửa nhanh nhất (cắt trứng kiến 3 ngày). Theo mình, mua trứng kiến bạn đã chọn loại tốt nhất có thể, bỏ vào 1 cái rây (loại miết bột cho trẻ em ăn cháo) sau đó cầm rây đó bỏ vào thau nước đừng để ngập rây mà trứng kiến tràn ra, lắc sao cho bột mì tan và rơi hết trong nước (Chắc chắn trứng kiến bán có bột mì). Xong đem phơi cho khô trứng kiến kể cả kiến đã ra ràng thành con kiến yếu. lúc này không vấn đề gì nữa chim ăn thoải mái kể cả có chất bảo quản. Hết.

Thân ái!
"

Làm thế mất thời gian lắm bác Đoán ơi. Ở Nha Trang có 1 vài chỗ bỏ bột mì thôi, mua trứng không có bột mì về bỏ hủ cho ăn liền. Khỏe. Ở Qui nhơn chỗ nào cũng bỏ bột mì hả bác, vậy trứng không nguyên chất, chim ăn ít sung hơn. Thân.

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Thưa các cụ!

Làm thế mất thời gian lắm bác Đoán ơi. Ở Nha Trang có 1 vài chỗ bỏ bột mì thôi, mua trứng không có bột mì về bỏ hủ cho ăn liền. Khỏe. Ở Qui nhơn chỗ nào cũng bỏ bột mì hả bác, vậy trứng không nguyên chất, chim ăn ít sung hơn. Thân.

Về nguyên tắc, muốn hái tổ kiến người hái phải bỏ vào thau trong thau chứa bột mì (để kiến già bỏ đi), từ đó trong trứng kiến lẫn bột mì trừ những trứng kiến lớn được lựa riêng. mà người ta ko có time hay muốn nói là không thể loại bỏ nó ra khỏi trứng kiến. (em thử đi theo pp của anh) Từ đó, mình phải làm điều thủ công này để cho chú chim cưng của mình. Còn vấn đề mất time anh hay làm là mua trứng kiến sau khi mình tự rây vào hồ cá (cá ăn bột mì ko sao),phơi nắng nhưng tránh các loại kiên khác tấn công tất cả tơi ra em cho chim ăn, nếu như mua nhiều (anh hay làm thế) bỏ vào bì bỏ tú lạnh ko sao. Nhưng nhớ phải ráo nước nhé!

Anh thì ko hay cho ăn Trứng kiến nhưng nếu cho ăn đó là pp của anh!

Thân mến thằng em!

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
"Về nguyên tắc, muốn hái tổ kiến người hái phải bỏ vào thau trong thau chứa bột mì (để kiến già bỏ đi), từ đó trong trứng kiến lẫn bột mì trừ những trứng kiến lớn được lựa riêng. mà người ta ko có time hay muốn nói là không thể loại bỏ nó ra khỏi trứng kiến. (em thử đi theo pp của anh) Từ đó, mình phải làm điều thủ công này để cho chú chim cưng của mình. Còn vấn đề mất time anh hay làm là mua trứng kiến sau khi mình tự rây vào hồ cá (cá ăn bột mì ko sao),phơi nắng nhưng tránh các loại kiên khác tấn công tất cả tơi ra em cho chim ăn, nếu như mua nhiều (anh hay làm thế) bỏ vào bì bỏ tú lạnh ko sao. Nhưng nhớ phải ráo nước nhé!

Anh thì ko hay cho ăn Trứng kiến nhưng nếu cho ăn đó là pp của anh!

Thân mến thằng em!
"

Bác rất kỹ đó, chúc chim Bác căng lửa cả năm. Thân

theboylikefish

Mấy bác cho em hỏi cho chim ăn trứng kiến thường xuyên có tốt không? Em thấy bên choè lửa muốn cho tụt lửa thay lông thì cho ăn trứng kiến, không biết chào mào cho ăn vô có bị tụt lửa không? Hồi chiều vừa được cho 3kg trứng kiến đang để ngân đông đá tủ lạnh đã qua xử lý.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Cán ơn Bác Sĩ về một thớt rất hay và chuyên nghiệp !

Em thì mua trứng kiến ở 1 tiệm mồi câu , ngày nào mồi mới cũng về , tươi là cái chắc và không có bảo quản nhé !

Em thì không cần lựa gì cả mặc dù trong đó có cả lá tràm , và kiến trưởng thành .

Bởi đó là chim thì để nó tự phân biệt mà ăn . Nói chung thì tạp chất chỉ có lá tràm thôi , kiến vàng thì không thành vấn đề . Muốn nó không bò lung tung thì cho vào ngăn mát chừng vài phút , lấy ra là cho ăn thoải mái , nên cho vừa đủ lượng của 1 ngày để trứng không chua .

Thân , black_fish9402 ,

impala

Chim Thầy
Mấy bác cho em hỏi cho chim ăn trứng kiến thường xuyên có tốt không? Em thấy bên choè lửa muốn cho tụt lửa thay lông thì cho ăn trứng kiến, không biết chào mào cho ăn vô có bị tụt lửa không? Hồi chiều vừa được cho 3kg trứng kiến đang để ngân đông đá tủ lạnh đã qua xử lý.

trứng kiến tốt cho chim mà bác... ko tụt lửa đâu... nói chung cái gì cũng có chừng mực... lạm dụng quá cũng ko tốt... 3kg trứng kiến của bác chúng nó ăn bao giờ mới hết...

Cán ơn Bác Sĩ về một thớt rất hay và chuyên nghiệp !

Em thì mua trứng kiến ở 1 tiệm mồi câu , ngày nào mồi mới cũng về , tươi là cái chắc và không có bảo quản nhé !

Em thì không cần lựa gì cả mặc dù trong đó có cả lá tràm , và kiến trưởng thành .

Bởi đó là chim thì để nó tự phân biệt mà ăn . Nói chung thì tạp chất chỉ có lá tràm thôi , kiến vàng thì không thành vấn đề . Muốn nó không bò lung tung thì cho vào ngăn mát chừng vài phút , lấy ra là cho ăn thoải mái , nên cho vừa đủ lượng của 1 ngày để trứng không chua .

Thân , black_fish9402 ,

Thanks Thành nhé... đúng như Thành nói... nếu tìm được mối có trứng kiến hàng ngày và mua đủ lượng ăn trong ngày thì ko vất vả gì... cứ bỏ vào là tụi nó lượm hết thôi hehe... còn nếu bảo quản qua ngày thì các bác phải xử lý trứng kiến trước nhé...

Thân!

saosau

Trứng kiến mà Bác Chiêu nói bị xịt thuốc diệt kiến vì để qua đêm thì chưa chắc. Còn trường hợp này nữa nè, có thể do người lấy trứng kiến ở những vườn cây ăn trái như xoài khi mới phun thuốc trừ sâu, trứng kiến bị dính thuốc mà không biết đem bán, xui xẻo gặp phải tì ôi thôi.

beolun97

cảm ơn bác đã cho ae bik thêm những kn này,thật tình em chưa sử dụng trứng kiến bao h,tks bác rất nhìu

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Trứng kiến mà Bác Chiêu nói bị xịt thuốc diệt kiến vì để qua đêm thì chưa chắc. Còn trường hợp này nữa nè, có thể do người lấy trứng kiến ở những vườn cây ăn trái như xoài khi mới phun thuốc trừ sâu, trứng kiến bị dính thuốc mà không biết đem bán, xui xẻo gặp phải tì ôi thôi.

Bác cường nói chính xác nè mình sợ nhất trường hợp này nhé...

HÔm nay mình chia ss4 với AE cách chọn và bảo quả của mình đây...
Chọn những nơi mà mình thấy hơi sạch và nhìu trứng trắng nhé...
Mình mua về 1 lần 1 đến 2 lon luôn và làm như sau :
* Lấy 1 thau nước sạch và thật lạnh nhé ( bỏ cục đá vô cho no tan ra ) đổ hết trứng kiến vào, nước lạnh nhằm giữ độ tươi và săn của trứng kiến, dùng 1 cái que khuấy nhẹ để khoảng 3 đến 5 phút coi nếu có lớp ván màng nhìu màu là bỏ ngay vì khả năng có thuốc hixhix sợ lắm...
* Lấy 1 cái rổ hay cái lượt đồ ăn lỗ vừa phải tùy vào loại trứng mình muốn lấy, lựa hết rác ra nhé, lượt hết nước và đem phơi nắng tầm 15 phút cho ráo nước :

sau đó bỏ vào 1 cai hộp nhỏ đậy kín đặt vào học rau quả trong tủ lạnh cho chim ăn từ từ nhé, mình để 5 6 ngày mà trứng lầy ra vẫn như mới...

Sạch sẽ và an toàn nhé!!!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Bác cường nói chính xác nè mình sợ nhất trường hợp này nhé...

HÔm nay mình chia ss4 với AE cách chọn và bảo quả của mình đây...
Chọn những nơi mà mình thấy hơi sạch và nhìu trứng trắng nhé...
Mình mua về 1 lần 1 đến 2 lon luôn và làm như sau :
* Lấy 1 thau nước sạch và thật lạnh nhé ( bỏ cục đá vô cho no tan ra ) đổ hết trứng kiến vào, nước lạnh nhằm giữ độ tươi và săn của trứng kiến, dùng 1 cái que khuấy nhẹ để khoảng 3 đến 5 phút coi nếu có lớp ván màng nhìu màu là bỏ ngay vì khả năng có thuốc hixhix sợ lắm...
* Lấy 1 cái rổ hay cái lượt đồ ăn lỗ vừa phải tùy vào loại trứng mình muốn lấy, lựa hết rác ra nhé, lượt hết nước và đem phơi nắng tầm 15 phút cho ráo nước :

sau đó bỏ vào 1 cai hộp nhỏ đậy kín đặt vào học rau quả trong tủ lạnh cho chim ăn từ từ nhé, mình để 5 6 ngày mà trứng lầy ra vẫn như mới...

Sạch sẽ và an toàn nhé!!!

Mà ngâm nước vậy nó có ra hết nước sữa không anh Dũng , mấy bác miệt ngoài mua trứng kiến phải đề phòng cực thật , em may mắn có chỗ mua , vừa tười , vừa mới , vừa an toàn ,khỏi xử lí -> Khỏe :cool: !

Thân , black_fish9402 ,

long3739

Hay quá Sỹ ơi.Bên chỗ anh Thọ trứng về chiều tối toàn trứng tươi.Chim tha hồ xơi.

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Có AE nào ở Q. Tân Phú biết mua trứng kiến ở đâu ko, chỉ giúp mình với. Muốn mua cho mấy chú chim cưng ăn mà ko biết kiếm ở đâu. Cám ơn các bác trước,...
Thân chào, tinatino.