Trứng kiến: chọn và bảo quản...

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
gửi bởi saosau:
"Trứng kiến mà Bác Chiêu nói bị xịt thuốc diệt kiến vì để qua đêm thì chưa chắc. Còn trường hợp này nữa nè, có thể do người lấy trứng kiến ở những vườn cây ăn trái như xoài khi mới phun thuốc trừ sâu, trứng kiến bị dính thuốc mà không biết đem bán, xui xẻo gặp phải tì ôi thôi.
"

không phải chỗ bán trứng nào cũng xịt thuốc kiến, và không phải lúc nào người ta cũng xịt.ngày xịt ngày không, và xịt chỗ dính ít chỗ dính nhiều. Bác đã mua trứng ở Phan chu Trinh chưa?. Tùng Lạc cảnh bị chết con 750 vì cho chim ăn trứng ở đây. có lần thấy trứng sạch hơn chỗ khác mình có hỏi:" trứng có xịt thuốc kiến không bác?". chủ trả lời" khuyên ăn chết liền chứ chào mào thì không sao". Đó là sự thật. tin hay không là tùy các bác.

Mình không chọt ổ kiến cho chim nhưng hầu như ngày nào cũng gặp người đi bắt ổ kiến về bán cho chim cảnh, họ lấy trứng kiến ở cây keo, cây rừng,dọc theo ven đường... Khi vào vườn cây ăn trái , chủ vườn dứt khoát không cho lấy, vì kiến vàng ăn sâu,bảo vệ cây ăn trái, vườn nào nhiều kiến vàng, trái cây ngon hơn. Nếu vườn nào chủ động xịt thuốc sâu, thì kiến vàng, sâu hại, nhện... bị diệt hết. Vậy khi vườn cây xịt thuốc sâu rồi thì rất ít kiến vàng, nên không có trứng kiến để lấy ở đây.

Nếu có ổ kiến trong vườn cây ăn trái, mà chủ vườn phun thuốc sâu, làm sao ảnh hưởng đến trứng, trứng ở trong tổ rất kín.

Người ta dùng kiến vàng để bảo vệ trái cây, hoặc phun thuốc trừ sâu để bảo vệ.

Ở đây ai từng đi bắt ổ kiến rồi?. kiến vàng luôn bảo vệ trứng của nó, rất khó loại kiến ra khỏi trứng, khi chết kiến vẫn cắn vào trứng . khi ra tiệm mua trứng kiến, thấy trứng sạch hơn chỗ khác , thấy kiến bò lừ đừ, mình luôn nghi ngờ. Còn mua hay không là chuyện của mỗi người.

Khi trứng kiến mua về bạn có thể làm theo cách của cmnhatrang hay của doanlengoc, nếu bạn cảm thấy thích hợp.

Còn mình thì không làm thế, khi đã mua trứng kiến, thì phải lựa trứng mới, có kiến bò nhanh, bảo đảm kiến không bị xịt thuốc.

Chào mào bổi. Thân.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Có AE nào ở Q. Tân Phú biết mua trứng kiến ở đâu ko, chỉ giúp mình với. Muốn mua cho mấy chú chim cưng ăn mà ko biết kiếm ở đâu. Cám ơn các bác trước,...
Thân chào, tinatino.

Ra chị Thủy ở Trống Đồng 25 k , ăn lòi bảng họng không hết , hay bác kiếm mấy chổ bán mồi câu ấy , Tuấn Hàng Xanh có đầy cả mâm ! Toàn hàng tươi không thôi , mà trứng có là tràm - tức là trứng sạch , bởi kiến làm trên cây tràm , không ai rảnh mà đi xịt thuốc cho cây tràm đâu . He he !

Thân , black_fish9402 ,

beolun97

em nghe mấy chủ wan ở em nói là trứng kiến hiện h ko có mùa nene ko có

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
em nghe mấy chủ wan ở em nói là trứng kiến hiện h ko có mùa nene ko có

Ở Sài Gòn cũng có cái sướng riêng , trứng kiến ngày nào cũng có mà làm biếng đi mua , he he !

Mách nước anh em đây : Mua trứng kiến ở mấy tiệm mồi câu là an toàn nhất

Lí do : Tiệm bán chim , phải xịt thuốc cho trứng trắng vậy mới bảo quản lâu và hút khách !

Còn tiệm mồi câu , về hằng ngày , trứng có cũ cũng không ai rãnh mà đi xịt bậy bạ , bởi trứng cũ chút câu càng nhạy , nên có xịt cũng không lợi lọc gì , nếu dư nhiều , người ta bỏ tủ lạnh ( mà lâu lâu thôi , đa phần là 5 6 h sáng có mối tới giao rồi ) .

Chừng kẹt lắm mới lên chị Thủy , bởi bả bán cả bịch to đùng , không bán 5 k , 10 k ...

Trứng có lẫn cánh cam + mấy con bọ + lá tràm = càng tốt , chứng tỏ trứng mới và ko có thuốc ( Lá tràm => Trứng trên cầy tràm ko có thuốc nhé )

Bao nhiêu đó lí do đủ khẳng định , chắc chắn an toàn 100 % , mà tùy tiệm nha , tiệm có tiệm hok , nếu chỉ có dế thì anh em đừng chém mình nhé !

Thân , black_fish9402 ,

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Ra chị Thủy ở Trống Đồng 25 k , ăn lòi bảng họng không hết , hay bác kiếm mấy chổ bán mồi câu ấy , Tuấn Hàng Xanh có đầy cả mâm ! Toàn hàng tươi không thôi , mà trứng có là tràm - tức là trứng sạch , bởi kiến làm trên cây tràm , không ai rảnh mà đi xịt thuốc cho cây tràm đâu . He he !

Thân , black_fish9402 ,
Cám ơn Thành nhiều nhe! Nhưng mà từ Tân Phú ra đó xa quá. Có AE nào biết tiệm nào ở Tân Phú chỉ giúp Mình.
Thân chào, tinatino.

nguyenhaiabc

Not Alone
Có AE nào ở Q. Tân Phú biết mua trứng kiến ở đâu ko, chỉ giúp mình với. Muốn mua cho mấy chú chim cưng ăn mà ko biết kiếm ở đâu. Cám ơn các bác trước,...
Thân chào, tinatino.
anh ra vong xoay CÂY Gõ có rất nhiều mấy tiệm bán mồi câu cá, anh đi vào sáng sớm trước 10h nha, thứ 7 và chủ nhật đi trước 9h đi trể hết trứng kiến, toàn hàng CHẤT LƯỢNG CAO ko anh

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Ok, cám ơn bạn nhiều nhé, Mình sẽ ra đó mua.
Thân chào, tinatino.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Mà ngâm nước vậy nó có ra hết nước sữa không anh Dũng , mấy bác miệt ngoài mua trứng kiến phải đề phòng cực thật , em may mắn có chỗ mua , vừa tười , vừa mới , vừa an toàn ,khỏi xử lí -> Khỏe :cool: !

Thân , black_fish9402 ,

chú nhìn thấy trứng sau khi ngâm và phơi vẫn còn tươi và tròn thì biết nó khg xịt sửa rồi hehe, khi ngâm và khuấy nhẹ thôi đừng để trứng vỡ, trtứnngg nào vỡ khi lọc nó mất luôn là ok.

chaomaobongdau

Thân chào, tinatino.
Chỉ bạn 1 chổ gần nè đi ra ngay ngã 3 bà quẹo Trường Trinh và Âu Cơ đó. Thấy chổ đại lý vé số nhìn vào là thấy trứng kiến và 2,3 lồng chim treo trong nhà đó. Nếu không thấy thì hỏi gần đó họ chỉ cho nha. 20k / 1lon ăn đã luôn hjhj. Chúc bạn có chú chim hay nhe.

chimhue

ở huế củng không có trứng kiến nên em củng không biết cách bảo quản . cám ơn bác đã viết bài để em được biết thêm thông tin này

tanhoangan

Theo tôi đừng dùng trứng kiến nhiều quá không tốt cho chim. Vi người bắt kiến thường dùng thuốc để đuổi kiến mẹ đi

namdodaica

trứng kiến này là kiến gi vậy các bác, e mới nuôi cm nên ko biết, phải kiến lửa ko các bác

namdodaica

kiến vàng làm tổ trên cây mít, nhãn gì gì phải ko ae, chỗ nhà e cả đống mà ko biết phải ko