Trứng kiến: chọn và bảo quản...

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Trứng kiến mà Bác Chiêu nói bị xịt thuốc diệt kiến vì để qua đêm thì chưa chắc. Còn trường hợp này nữa nè, có thể do người lấy trứng kiến ở những vườn cây ăn trái như xoài khi mới phun thuốc trừ sâu, trứng kiến bị dính thuốc mà không biết đem bán, xui xẻo gặp phải tì ôi thôi.
Cái này thì quá nguy hiểm ah

gravita82h3

bác Impala cho e hỏi tí.... chẳng là thằng bạn e nó ở ngoài quê nhờ mua dùm ít trứng kiến chuyển về ( nó ở Thanh Hóa còn e ở Kon Tum ) nhưng e không biết cách nào để bảo quản khi vận chuyển để khỏi bị hư hỏng cả...... bác có biết ko ạ :(

Pleikupho

bác Impala cho e hỏi tí.... chẳng là thằng bạn e nó ở ngoài quê nhờ mua dùm ít trứng kiến chuyển về ( nó ở Thanh Hóa còn e ở Kon Tum ) nhưng e không biết cách nào để bảo quản khi vận chuyển để khỏi bị hư hỏng cả...... bác có biết ko ạ :(
bác muốn chuyển thì khó đấy. nếu bỏ vào thùng đá có đá cho nó lạnh thì ko hư. nhưng xa quá nó hết đá cũng toi

phuongcty470

Kon Tum mà thiếu trứng kiến ah?

duylan

Theo mình nghỉ nếu mua được trứng kiến trực tiếp của người đi chọc thì tốt, còn mua lại ở tiệm thì hên xui thôi. Có thể người ta đi gom của nhiều người chọc về rồi mới phân phối lại cho các tiệm bán. Trong qua trình thu gom và chờ cho đủ số lượng để giao thì họ cho chất bảo quản vào để giữ trứng kiến tươi lâu nên rất hại cho chim, còn làm mối câu thì ok.

chaomaoq7

mấy anh cho em hỏi nhà em gần tiệm mồi câu nhiều trứng kiến,chỗ em ko có cào cào vậy em có thể cho chào mào ăn trứng kiến hàng ngày thay cào cào được ko ạh,và liều lượng như thế nào ạh,ăn vậy chim có lên lửa tương đương như ăn cào cào ko ạh,có sợ mập chim gì hay không ạh,mong các anh chỉ giúp ,chân thành cảm ơn các anh nhiều

megamind

không biết các bác bắt thế nào. chỗ em đi loanh quanh cũng phải dc gần chục tổ kiến, tổ to thì bằng đầu người, tổ bé thì cũng bằng quả bóng nhỏ, nhưng em bắt tổ to thì bị cắn đau chết, còn bắt tổ bé, cả tổ dc khoảng 2,3 ngày là chim ăn hết.

noobdoon

Ở Đà Nẵng trứng kiến mắc quá, 5 ngàn bằng 1/2 cóng chào mào. mà về toàn vỏ trứng và kiến, trứng còn nguyên chỉ khoảng 1/10

thanhdinhbangoi

Trung kiên là phải tươi, mới đem về, vì bản thân mình chuyên đi bắt kiến về bán cho các vua và bạn chơi chim tại ba ngòi. về phương pháp bảo quản, bạn không nên cho bột hay bỏ tủ lạnh. Nếu cho ăn không hết trong ngày bạn chỉ cần dùng trứng vào một cái rổ nhỏ, lót lá chuối dưới đây rõ trên từ một lớp là, đậy lại bằng một tấm khăn mỏng sau khi đã vật hơi ráo nước. Bạn sẽ bảo quản được lâu, Khi cho chim ăn trong lòng thì đừng cho vào hủ, vi khong an het se bi hoi e, nen bo duoi day long.

Sửa lần cuối:
Bác cường nói chính xác nè mình sợ nhất trường hợp này nhé...

HÔm nay mình chia ss4 với AE cách chọn và bảo quả của mình đây...
Chọn những nơi mà mình thấy hơi sạch và nhìu trứng trắng nhé...
Mình mua về 1 lần 1 đến 2 lon luôn và làm như sau :
* Lấy 1 thau nước sạch và thật lạnh nhé ( bỏ cục đá vô cho no tan ra ) đổ hết trứng kiến vào, nước lạnh nhằm giữ độ tươi và săn của trứng kiến, dùng 1 cái que khuấy nhẹ để khoảng 3 đến 5 phút coi nếu có lớp ván màng nhìu màu là bỏ ngay vì khả năng có thuốc hixhix sợ lắm...
* Lấy 1 cái rổ hay cái lượt đồ ăn lỗ vừa phải tùy vào loại trứng mình muốn lấy, lựa hết rác ra nhé, lượt hết nước và đem phơi nắng tầm 15 phút cho ráo nước :

sau đó bỏ vào 1 cai hộp nhỏ đậy kín đặt vào học rau quả trong tủ lạnh cho chim ăn từ từ nhé, mình để 5 6 ngày mà trứng lầy ra vẫn như mới...

Sạch sẽ và an toàn nhé!!!
Mình toàn làm như thế này thôi, có 1 điều là nếu phơi nắng cho hết nước thì rất lâu và mất thời gian, phơi cho ráo nước là được, nhưng khi bỏ vào hộp bảo quản ta lót giấy báo phía dưới để nước ngấm vào . Như vậy trứng sẽ bảo quản tốt và lâu hơn.

huyduclc

Trứng kiến đừng có rửa nước nhé, rửa nát trứng và rất nhanh hư, các bạn muốn làm sạch thì cho ra trước cái quạt nó sẽ kho và bay bụi bẩn đi

nguyenducminh

chơi món này công phu quá, các cao nhân chia sẻ mà hoa hết cả mắt lun, có món xôi trứng kiến đặc sản, ko biết ai đã thưởng thức chưa haha

matongruoi

Bác nào cần kiến tươi thì alo em nhé.
0907036536. Hàng luôn sẵn có. Giá sỉ toàn quốc