Vỏ quýt giúp Chào Mào nhanh thay lông

binh.nhi2912

cho mình hỏi : chim mình là mới thay lông cách đây chừng 2 tháng , do bõ bê , không chăm ( thiếu mồi , trái cây , tắm ..) nên lông ra sơ , xấu lắm . Giờ mình mún ép rớt cho rớt lông để chăm lại..! liệu có ổn ko ? mình định cho ăn trứng kiến + đu đủ chín + bỏ vỏ quýt dưới đáy lồng , trùm lại , vậy được ko ạk!

SuperBird

Mình dọc trong bịch thức ăn chào mào thailan thấy thành phần có quýt.

คิดค้นและพัฒนาขึ้นด้วยสูตรพิเศษจากธรรมชาตินานาชนิด ประกอบด้วย น้ำผึ้ง ขิง ไข่แดง ส้มเขียวหวาน ธัญพืช วิตามินและแร่ธาตุที่สำคัญ กรดอะมิโนที่จำเป็นครบถ้วนและสมดุล ช่วยให้นกมีพลัง ขยันร้อง เสียงดี ลีลาดี คึกคักตลอดเวลา สีสันสวยงาม ซึ่งสนองตอบต่อความต้องการของผู้เลี้ยงนกกรงหัวจุกเป็นอย่างดี

น้ำผึ้ง เป็นแหล่งพลังงาน จำพวกกลูโคส ฟรุคโตส ซึ่งสามารถดูดซึมได้ง่าย นอกจากนั้นยังมีวิตามินและแร่ธาตุต่างๆ เหมาะสำหรับนกกรงหัวจุกที่ต้องใช้พลังงานสูงในระหว่างการแข่งขัน
ขิง ช่วยรักษาระบบทางเดินหายใจ ขับเสมหะ และระบบทางเดินอาหาร ท้องอืด ท้องเฟ้อ เป็นต้น
ไข่แดง เป็นแหล่งอาหารโปรตีนคุณภาพดี อุดมไปด้วยกรดอะมิโนที่จำเป็น
ส้มเขียวหวาน เป็นแหล่งของวิตามิน เอ และ วิตามิน ซี อีกทั้งยังช่วยรักษาระบบทางเดินอาหาร เป็นยาระบายช่วยให้นกขับถ่ายได้ดี
Dịch.
công thức đặc biệt của các loài tự nhiên bao gồm mật ong , gừng, quýt , lòng đỏ trứng , ngũ cốc nguyên hạt , các loại vitamin và khoáng chất. Axit amin thiết yếu , đầy đủ và cân bằng. Giúp chim hót âm thanh tốt, siêng năng , phong cách năng động luôn luôn là nhộn nhịp và đầy màu sắc, đáp ứng nhu cầu của các lồng nuôi là tốt.

Mật ong như một nguồn năng lượng như glucose, fructose , có thể được hấp thụ dễ dàng . Nó cũng chứa các vitamin và khoáng chất . Cho lồng đòi hỏi năng lượng cao trong cuộc đua.
Gừng giúp điều trị tuyến yên hô hấp và tiêu hóa đầy hơi , vv.
Lòng đỏ trứng là một nguồn protein . Giàu các axit amin thiết yếu.
Quýt là nguồn vitamin A và vitamin C. Nó cũng giúp giữ cho hệ thống tiêu hóa. Như thuốc nhuận tràng để giúp chim bài tiết tốt.
Quá trình bài tiết có thể ảnh hưởng tới quá trình thay lông ?

chipvang

Ok,thank bác nhiều,để em thử cái,đang làm cho con cứng đầu nhà em ăn.Em thì toàn cho em nó ăn đu đủ không ah

minhmang_hptl

chưa biết đâu được bác à có khi chỉ là ngẫu nhiên thôi mà bây giờ người ta toàn bơm vào vỏ quýt nên có khi chim ăn vào lại bị ngộ độc thì chết

quangphucmobile

thank bác chủ thớt nhìu lắm phát hiện rất hay. chim nhà em ủ 2 hôm rụng lông quá trời. thank bác nhìu:D

vutienthanh

Mình thấy cho chào mào tắm mưa rụng lông rất nhanh. Tuy nhiên thì cứ nên để nó thiên nhiên, vì các laoif chim thay lông khi nó tích đủ chất dinh dưỡng và thời tiết thích hợp. Không nên ép làm gì, nếu ép mà chăm không kỹ thì khi song lông sẽ lâu có lửa lắm, bộ lông cũng không sặc sỡ và óng mượt nữa.

SherlockTN

Thế chung quy lại có nên ép chim rớt lông bằng trứng kiến, đu đủ, vỏ quýt... không các bác, hay để tự nhiên tốt hơn??? Chú chim hơn 1 mùa nhà mình rớt lông đã 1 tuần nay, mỗi ngày tầm 5-7 cọng thế là bình thường không các bác???

Tuan_CM91

Em ăn hết cả ký quýt đường mà em nó rớt có 2 cọng lông bụng. hixhix. Khá nan giải. Không biết tắm với nước giấm thì thế nào nhỉ các bác?

Dù sao chủ topic có ý rất tốt khi chia sẽ thông tin này. cảm ơn bác rất nhiều, chúc chim bác thay lông nhanh như ý muốn.
Mình sẽ thử nghiệm.

chu_chao_mao

để mình thử. chim mình đang thay lông...mấy hôm trước rớt lông dữ lắm.. khoảng 3 ngày nay ko rớt...thử bỏ vào xem sao

Bổi mũ lân

Chim của mình cho ăn quýt, để cả vỏ quýt tươi lẫn vỏ quýt khô đều không ăn thua, thêm vào đó là bỏ tắm. Nhìn em nó xác xơ mà phát chán... Cao thủ nào có cách khác xin bày mưu cho a,e học hỏi. thanks

chaomaoemut

em có con bổi Quảng Nam mua từ tháng 12 năm ngoái, hiện tại thấy lâu lâu lại rớt cộng lông, các bác cho em hỏi thời gian này ngoài tự nhiên chim bắt đầu rụng lông chưa ah! em cho ăn cám Hiển loại 1 có làm chim chậm thay lông không các bác!
cám ơn mọi người!