Ép và sấy cám bằng thủ công (minh họa bằng hình ảnh thật)

• Người khởi tạo Chéc
  • Ngày bắt đầu

chaomao_sydney

sao mình không thấy dược hình vậy ..... muốn mua 1 cái máy giống bác... nó hiệu gì ? hình dáng thế nào?

Chéc

Cám ơn bạn vì đã chia sẻ một công thức cám đơn giản, dễ làm. Nhưng có một chút thắc mắc là khi sấy xong bạn có rang qua lửa lại không? Hay chỉ sấy xong đưa vào hộp cất dùng.
Thân
do thành phần cám trước khi xay thì mình đã rang chín rồi nên không cần rang lại nữa nghe bạn!

cubin06

Bác Chét thật sáng tạo, đợt này mua một cái máy đùn + 1 bóng đèn là xong;
PS: trước giờ toàn dùng nồi cơm điện

vumao79

Chiến binh 171
Nếu anh em nào ở Sì gòn thì mua máy ép cám ở Chợ Kim Biên (đường bên hông chợ bán rất nhiều)
Loại tốt khoảng 2 trăm mấy, loại thường 1 trăm mấy, có bán riềng mặt bít nhiều kích cở.
Cảm ơn Ông Chéc trao đổi kinh nghiệm đơn giản mà quý báu, quê mình ở Đức Phổ nè.
Thân.

cuongnhua

cho mình hỏi ,làm cách này liệu để lâu có bị mốc không bạn.và có cách nào chống mốc tốt ko

cavangdo

nó gọi là cối xay thịt bằng tay
bác cứ ra chợ chỗ nào bán xoong, chảo, nồi...hoặc ra cửa hàng chuyên bán đồ sắt kiểu gì cũng có
!!!!

Chéc

cho mình hỏi ,làm cách này liệu để lâu có bị mốc không bạn.và có cách nào chống mốc tốt ko
để chống mốc thì khi cho cám vào hủ nên thêm vào vài gói hút ẩm, hồi giờ mình toàn làm vậy cám ko sao.

kienpt

Phơi trên giấy báo có mực in (toàn chất độc), bác nào có loại giấy tốt hơn giới thiệu cho ae dùng.

behoang

sợợi cám dễ thương quá.
nhìn còn mún ăn huống gì chào mào.
mà mấy con chim nhà tớ chỉ nên cho chúng ăn dầu mỡ - gia vị thoai.

chaugiathuan1

oh, bài viết rất hay và bổ ích, tiếc là mình đọc được trể quá. Thanks chủ top nhiều nhiều nhé :p
Em xin copy lại bài viết để sau này có thời gian sẽ làm
Tiện thể ae trong Sỳ Gòn cho e hỏi chổ nào để mua loại máy ép và mặt rổ loại nhỏ giống như hình của chủ top. Ai bít thì inbox dùm e nhé, ko thì cm trên này luôn cũng được
Thanks

Chéc

oh, bài viết rất hay và bổ ích, tiếc là mình đọc được trể quá. Thanks chủ top nhiều nhiều nhé :p
Em xin copy lại bài viết để sau này có thời gian sẽ làm
Tiện thể ae trong Sỳ Gòn cho e hỏi chổ nào để mua loại máy ép và mặt rổ loại nhỏ giống như hình của chủ top. Ai bít thì inbox dùm e nhé, ko thì cm trên này luôn cũng được
Thanks
vô siêu thị điện máy hoặc coopmax j đó sẽ có, còn mặt rổ thì đồng chí phải đi đặt nhé

cmtegiac

vô siêu thị điện máy hoặc coopmax j đó sẽ có, còn mặt rổ thì đồng chí phải đi đặt nhé
làm gì cực thế bác, ở SG bác ra chợ Kim Biên là có giá cả thì tuỳ loại máy to hay bé nhưng thấp cũng tầm 200k cả cái mặt đùn cám 2li. Riêng mặt đùn cám 2li bán lẻ là 80k/1 cái

tinhxa

kết quả làm theo kinh nghiệm sấy cám của bác chéc ( cảm ơn anh nhiều về bài sấy cám)
em chụp bằng laptop hơi mờ hi hi

view
[/URL][/IMG]