Đặc điểm chú chim hay...

bongdemsg

ý tưởng rất hay mong eca diễn dàn góp nhiều hình ảnh và clip dep nhé.thân chào.

impala

Chim Thầy
Impala đã gửi:
"cái em quan tâm nhất là:
1. mồng
2. mắt
3. màu lông

nếu như đánh giá 3 điểm này... thì chúng ta có thể rút ra 1 vài điểm quí giá...

Như lão tướng TMC chắc chắn phải có điểm gì đó mà các lão tướng khác đều phải qui phục... không phải vì nó già mà những lão tướng khác sợ nó.... có thể nó có "Chân Mệnh Đế Vương"... nghĩa là nó sinh ra có số làm Vua nên những con khác đều phải qui phục...

Đôi khi có những chú chim đấu mùa này sang mùa khác... nhưng gặp một chú chim bổi 1 mùa thì lại sợ??? sao con này lại đấu thua con kia??? chắc chắn loài Chào mào cũng như những loài khác... có cấp bậc thứ hạng trong xã hội Chào mào... vậy nó có đáng giá để tìm hiểu không các anh hjhj
"
Chào impala! TMC lông luôn bó sát người, chim nhỏ nhưng dài, chim hót giọng bổi đèo. Có 1 bên má đỏ chỉ bằng 1/2 so với má đỏ kia.

Có một đặc điểm , TMC hay lên nhờ đi bẫy chim thường xuyên. Khu vực rừng Ninh Hòa khoảng năm 2002, 2003 còn nhiều chim. Nhiều người đi bẫy, khi vào khu vực kiểm lâm, thường ai đi bẫy chim sẽ bị kiểm lâm bắt thả chim. TMC cũng đi bẫy chim nhưng không bị thả vì chủ nó cất nó vô chai nước, nhét vào túi, chỉ cầm lồng bẫy theo. Khi vào sâu trong rừng thì bỏ chim vào lồng bẫy. TMC ở nhà ít hót, nhưng đi bẫy thì hót cả ngày. Nghe tiếng hót leo lẽo của TMC hầu như con nào bay ngang qua, thấy chim Què chân, tò mò, nhảy xuống đá TMC rồi dính bẫy.Anh Tí, chủ đầu tiên của TMC đã kể lại. Thân:)

Cám ơn thông tin của anh nhé... rất quí giá... giờ chỉ cần có 1 con có má 1 bên bằng nửa bên kia mà vang danh nữa thì ae Chaomao.org có cách tìm chi hay nữa nhé hehe...
Ah... anh oi... TMC là què bẩm sinh hay do tai nạn a ah...

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
"Cám ơn thông tin của anh nhé... rất quí giá... giờ chỉ cần có 1 con có má 1 bên bằng nửa bên kia mà vang danh nữa thì ae Chaomao.org có cách tìm chi hay nữa nhé hehe...
"
Chào Impala! TMC trải qua nhiều tai nạn.
Năm 2001 anh Tí( chủ đầu tiên) mang chim đi chơi trường ở Ninh Hòa, chủ trường là ông què chân chống nạn, cứ thấy ông này chống nạn là chim nhát bay như con bổi, nhiều lần vậy ông chủ trường thấy ghét bắt ra bẻ chân.

năm 2006 chủ thứ 2 là anh Tư bắt ra cắt ngón chân sau của chân què, chim đứng 1 thời gian rồi chơi lại, năm 2007 khi kéo phécmatua áo lồng bị cắn 2 ngón chân của chân kia, hư 2 ngón chân của chân lành. Sau đó chủ sơ ý để rớt lồng, gãy luôn ống chân, phải băng bó 1 tháng chim mới đứng cầu. Từ đó chim không chơi nữa. Tháng 2/2008, mình mua lại. Thân:)

impala

Chim Thầy
Chà... cuộc đời của nó thật nhiều gian nan nhưng cũng rất vinh quang... Cám ơn anh nhé... em học được nhiều điều lắm... hiện giờ em cũng có 1 chú chim già mùa... chủ cũ thấy nó thay lông... thế là cứ chùm áo lồng... ko tắm nắng ko cho ăn mồi... thế là giờ liệt 1 chân trái... em mua lại 1tr5... nay em chăm sóc nó rất tốt... sức khỏe nay đã khá hơn... tuy nhiên em chưa hết hy vọng noi nó... có ngày em sẽ đem nó đi lấy giải hehe

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
"Cám ơn thông tin của anh nhé... rất quí giá... giờ chỉ cần có 1 con có má 1 bên bằng nửa bên kia mà vang danh nữa thì ae Chaomao.org có cách tìm chi hay nữa nhé hehe...
"
Năm 2001 anh Tí( chủ đầu tiên) mang chim đi chơi trường ở Ninh Hòa, chủ trường là ông què chân chống nạn, cứ thấy ông này chống nạn là chim nhát bay như con bổi, nhiều lần vậy ông chủ trường thấy ghét bắt ra bẻ chân.

năm 2006 chủ thứ 2 là anh Tư bắt ra cắt ngón chân sau của chân què, chim đứng 1 thời gian rồi chơi lại, năm 2007 khi kéo phécmatua áo lồng bị cắn 2 ngón chân của chân kia, hư 2 ngón chân của chân lành. Sau đó chủ sơ ý để rớt lồng, gãy luôn ống chân, phải băng bó 1 tháng chim mới đứng cầu. Từ đó chim không chơi nữa. Tháng 2/2008, mình mua lại. Thân:)

Cái vụ bẻ chân hơi độc á nè. Giờ cha què đó còn sống khg Chiêu?

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
"

Cái vụ bẻ chân hơi độc á nè. Giờ cha què đó còn sống khg Chiêu?

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
"Cái vụ bẻ chân hơi độc á nè. Giờ cha què đó còn sống khg Chiêu? "

Dũng ơi! Nếu ông què này còn thì ổng là ân nhân của TMC chứ. Nếu được lựa chọn lại, mình cũng sẽ chọn cách bẻ chân. Chim hai chân có con nào như TMC đâu, chưa chắc hai chân nó đã hay đâu. Quan trọng là có tật, có tài. chỉ sợ có tật mà có wài thui. Hay ở chỗ què chân đó.:D

To impala: Không có ông què bẻ chân... thì không có Thiết mộc chân...

hovaten

Moderator
anh Chiêu,
e ở nha trang
thường qua lại với anh Viên, aThơ, aHào, aTùng Lạc Cảnh, Tý chùa cát, Linh bánh xèo ... nhưng chưa lần nào gặp anh và TMC
Em giữ con Xà lách
anh Chiêu hiện ở đường nào vậy, có dịp xin phép đến nghía con TMC 1 lần
chứ chưa có duyên gặp ở trường

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
"anh Chiêu,
e ở nha trang
thường qua lại với anh Viên, aThơ, aHào, aTùng Lạc Cảnh, Tý chùa cát, Linh bánh xèo ... nhưng chưa lần nào gặp anh và TMC
Em giữ con Xà lách
anh Chiêu hiện ở đường nào vậy, có dịp xin phép đến nghía con TMC 1 lần
chứ chưa có duyên gặp ở trường

người chơi Chóp Mào - Nha Trang - ĐT 0122 357 8949"

lạ ghê sao k gặp được, mình ở Trịnh Phong. Những nguòi đó CN nào mình cũng gặp. Bác đang gài mình sao chứ:cool:

Ví dụ như chú chim này có:
+ khuôn mặt điềm tĩnh và lạnh lùng...
+ toàn thân như đổ dồn về phía trước...
+ má đỏ nhiều và dày..

đây chỉ là ví dụ thôi nha các anh... hình sưu tầm từ topic của bác Dacosta...

Thân!
chú này đẹp quá như "mỹ nhân" ấy ?????
em chỉ nói theo cái nhìn của chú bổi thôi nha ném đá thôi đừng chém mà tội em

hoantq

Member
Con này mình đang lùng nè các bác nhìn xem em nó có gì để chê không. Mười con bạch tạng cho em, em cũng không thèm, con này đổi con bồ em đổi liền luôn. Nhìn nét mặt ánh mắt thì khác gì sát thủ, là minh chủ toàn cầu như hitle vậy. Cặp giò thì thôi rồi y to mà móng như móng diều hâu. Đuôi thì cũng khá dài. Yếm thì ôi thôi chưa nói mà nước giải nó chảy tè le

Nghe bác tả em còn thấy thèm nữa là.
Bác post luôn mấy hình của mấy em bồ ABCD gì đó của bác đi. Để nếu em có gặp em này em còn biết đường tính toán đổi chác cho bác nữa chứ

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
Con này mình đang lùng nè các bác nhìn xem em nó có gì để chê không. Mười con bạch tạng cho em, em cũng không thèm, con này đổi con bồ em đổi liền luôn. Nhìn nét mặt ánh mắt thì khác gì sát thủ, là minh chủ toàn cầu như hitle vậy. Cặp giò thì thôi rồi y to mà móng như móng diều hâu. Đuôi thì cũng khá dài. Yếm thì ôi thôi chưa nói mà nước giải nó chảy tè le

hàng Ấn Độ cả bác sym ui, hàng này chỉ dùng để ngắm.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
cmnhatrang đã gửi:
"Một ý tưởng rất hay, Ae nên sưu tầm và chụp ảnh những con chim hay, vang danh 1 thời, hoặc những ocn chim đoạt giải, càng nhìu càng tốt để AE ngồi lại nhìn ra những điểm chung củ những em đó , biết đâu sẽ phát hiện và rút ra dc nhìu kinh nghiệm cho vi65c chọn 1 em chim tài năng!!!

Ps/ xin mời bác Chiêu làm clip, chụp hình cận cảnh con TMC, anh Sang Leebul cũng làm clip và chụp hình con 50 chia sẽ cho AE nghiện cứu nhé!!!
"

Chào Dũng, mình mới làm 2 kiểu ảnh của Tmc hôm nay, mình nhìn thì thấy đẹp, không biết AE thấy sao?

Sửa bởi Amin:

Chào Mào Chiến

Vua Chào Mào
ngoài tiệm chim lồng tập thể có em cũng to đuôi y như em này thấy cũng kết k bít có nên mua k nhỉ?

lananhngk

Cảm ơn bạn chào mào bổi đã giới thiệu cho ae chiêm ngưỡng chú chào mào TMC của bạn,mình nghĩ con chim đó có sẵn tố chất .Tôi luyện trong môi trường nhân tạo lẫn thiên nhiên cộng thêm bước ngoặt gẫy chân làm con chim lột xác hoàn toàn .
Kinh nghiệm đối với chim mộc,mình chọn nuôi những chú chim càng giẫy càng tốt tuổi lồng ít mà tuổi rừng nhiều những con nuôi kém thể trạng yếu càng tỷ lệ chất lượng chim .Những chú nuôi 1 năm vẫn giãy gần như chim mới vô lồng lần đầu đó mặc dù người chủ luôn cố gắng ép rạn ở mức tối đa .Chim thường xuyên di chuyển liên tục nhanh nhẹn trong lồng kể cả khi ko hót,khi hót đấu thì lăng xăng tứ phía .Đặc biệt ráp lồng nết chơi khôn biết chịu trận con nào đá thua nó coi như là chim bể mãi là bại tướng ở những lần gặp sau .Điểm khác biệt nữa là nếu làm nó hoảng sợ nhất làm nó đau thì nó luôn phản ứng lại bằng tiếng ché mãnh liệt,bản lĩnh cũng chính là bản năng sinh tồn của nó .Có đôi điều chia sẻ mình mong các bạn sớm sở hữu những chú chim hay !

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
cmnhatrang đã gửi:
"Một ý tưởng rất hay, Ae nên sưu tầm và chụp ảnh những con chim hay, vang danh 1 thời, hoặc những ocn chim đoạt giải, càng nhìu càng tốt để AE ngồi lại nhìn ra những điểm chung củ những em đó , biết đâu sẽ phát hiện và rút ra dc nhìu kinh nghiệm cho vi65c chọn 1 em chim tài năng!!!

Ps/ xin mời bác Chiêu làm clip, chụp hình cận cảnh con TMC, anh Sang Leebul cũng làm clip và chụp hình con 50 chia sẽ cho AE nghiện cứu nhé!!!
"

Chào Dũng, mình mới làm 2 kiểu ảnh của Tmc hôm nay, mình nhìn thì thấy đẹp, không biết AE thấy sao?

nhìn cái bốt em ấy thấy ghê we'

impala

Chim Thầy
Không thấy hình a Chiêu ơi...

có hình rồi anh Chiêu ơi... Cám ơn anh nhé... để em nghiên cứu nó coi sao hjhj

Sửa lần cuối:

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
cmnhatrang đã gửi:

"

Hình này đẹp quá Chiêu, nhìn trực diện mặt em nó hung quá!!!