Đặc điểm chú chim hay...

cmtegiac

chim gáy ngựa trên Gia Lai nhiều bạn ah! theo mình biết thì sau gáy nó có phần lông hơi nhô ra chứ không thẳng thóm như mấy con khác. nhìn rất dzi!
về nhà túm cổ mấy con ở nhà ra xem có con nào thuộc loại gáy ngựa không mới được. Cảm ơn bác nhiều nhé

Pleikupho

chim gáy ngựa trên Gia Lai nhiều bạn ah! theo mình biết thì sau gáy nó có phần lông hơi nhô ra chứ không thẳng thóm như mấy con khác. nhìn rất dzi!

Nhà e ở gia lai đây a. Theo e Là ko nhiều đâu a,vì cậu e nuoi chim cũng trên 15 năm rồi Nhưng ổng cũng nói Là hiếm.hic. Để e về nhà đi dạo xem có con nào ko.hihi

xuanhuy008

trước mình ở trên đó cũng hay gặp, hay gặp nhất là ở Chư Sê! mình đang có 1 con nhưng chưa đạt tới độ gáy ngưa như chim trên đó! mấy con trên ở GL mình gặp nhìn cái đầu như kéo dài hơn vậy đó! nói chung là nhìn giống phần đầu con cá ngựa!
p/s: không biết kinh nghiệm của mình về gáy ngựa vậy có đúng ko nữa! các bác cho ý kiến thêm nhé!

ledinhnhan01

Chú chim hay mình chú ý nhất phần mào, khi chim nhảy đấu các AE chú ý phần mào chim rất chắc, không bị lung lay, mào không cao so với cơ thể mà đều hài hòa, có thể mào lân hay đinh, nhưng cái mào chú chim hay thì cứng chắc, các AE chọn chim chú ý, không phải con chim nào mào cứng chắc đều là chim hay, Nhưng chim hay thì mào và gốc mào luôn chắc. Mời các AE vào nói tiếp về kinh nghiệm phần mào.

Còn tính nết con chim, khi chim xung quanh chét chẻ, chim nghe thấy , và hướng về tiếng chét, chẻ, không quay lưng.

muốn chơi áp đảo chim đối phương, thì chim phải mau mỏ kết hợp cánh đuôi, chét chẻ hay nữa thì càng tốt,

kinh nghiệm chọn chim chơi trường khác với chọn chim đi thi,, ...cái này nói dài lắm, mời các AE vào chém tiếp.

thanks anh nhiều! trước giờ em nuôi chim nhiều và cũng tương đối lâu rồi (gần được 20 năm.hi) nhưng e chỉ có kinh nghiệm đối với chim mồi và việc bẫy chim! còn trong việc nhìn con chim để biết nó hay dở a sao thú thực em chẳng biết tí nào, khi chọn chim chủ yếu dựa vào các tiêu chí về hình thức như: yếm đậm, gốc mào dày, ngực nở, đuôi dài, xếp thành 1 cộng, người cân đối, có được con nào mắt xếch càng tốt. những kinh nghiệm anh chia sẻ ở trên cho e biết cách lựa 1 con có khả năng chơi tốt, hay. vì vậy anh Chiêu với mấy tiền bối xem còn kinh nghiệm nào chia sẻ thêm cho ae trên diễn đàn tham khảo với!hi
anh cũng chia sẻ hình dáng con chim mồi của anh đi cho mọi người biết thêm thông tin

chimhue

chọn 1 con chim hay phải là mình phải cảm nhận được em nó nữa bác ạ . nếu chọn 1 con chim thuần thì rất dễ nhưng để chọn được 1 em mộc có tố chất thì ko phải chuyên đơn giản :D

Bạn nhìn lại tấm chụp từ trên xuống mới thấy toàn thân mình em nó. Như ngũ trường vậy. Chứ mới nhìn tấm đầu mình cũng cảm thấy đuôi ngắn như bạn

14151682f0a6fa2bb00c2e0a7ff6bfc6_44885362.814ff3d61a712e2120f5b598dd5528d6.700x0.jpg

158a581ac382e1a65246819a596f0118_44885592.8e3a3f2e45325023c112b6a896b3d9ab.700x0.jpg

Điều đặc biệt mình thấy là phần cổ chim rất dài khác thường, mặt dữ nhưng lạnh và tỉnh tại.

...

em này sắp đến ngày nhận quà rồi

impala

Chim Thầy
vớ vẫn 1 chú chim hay phải ra trường mới biết

mong bạn vivian dùng lời dễ nghe hơn... vì trong topic này có những lời nói tâm huyết của nhiều người... mong bạn tôn trọng người khác nhé... nếu bạn không thích thì bạn cứ xem thôi... không ai bắt bạn phải nói những lời đó đâu... vài lời nhắn nhủ với bạn... chúc bạn luôn vui...

Thân ái!

cmtegiac

Theo cách nhìn nhận của em thì để biết được chú chim nào đó là hay thì tuỳ thuộc rất nhiều vào khả năng nhìn nhận đánh giá của người chơi, cái đó người ta gọi là đẳng cấp. Vì những người biết nhìn nhận thì mới biết được chú chim đó hay ở điểm nào còn không thì nhìn con nào cũng như nhau thôi.

tutaicongtu

Impala đã gửi:
"cái em quan tâm nhất là:
1. mồng
2. mắt
3. màu lông

nếu như đánh giá 3 điểm này... thì chúng ta có thể rút ra 1 vài điểm quí giá...

Như lão tướng TMC chắc chắn phải có điểm gì đó mà các lão tướng khác đều phải qui phục... không phải vì nó già mà những lão tướng khác sợ nó.... có thể nó có "Chân Mệnh Đế Vương"... nghĩa là nó sinh ra có số làm Vua nên những con khác đều phải qui phục...

Đôi khi có những chú chim đấu mùa này sang mùa khác... nhưng gặp một chú chim bổi 1 mùa thì lại sợ??? sao con này lại đấu thua con kia??? chắc chắn loài Chào mào cũng như những loài khác... có cấp bậc thứ hạng trong xã hội Chào mào... vậy nó có đáng giá để tìm hiểu không các anh hjhj
"
Chào impala! TMC lông luôn bó sát người, chim nhỏ nhưng dài, chim hót giọng bổi đèo. Có 1 bên má đỏ chỉ bằng 1/2 so với má đỏ kia.

Có một đặc điểm , TMC hay lên nhờ đi bẫy chim thường xuyên. Khu vực rừng Ninh Hòa khoảng năm 2002, 2003 còn nhiều chim. Nhiều người đi bẫy, khi vào khu vực kiểm lâm, thường ai đi bẫy chim sẽ bị kiểm lâm bắt thả chim. TMC cũng đi bẫy chim nhưng không bị thả vì chủ nó cất nó vô chai nước, nhét vào túi, chỉ cầm lồng bẫy theo. Khi vào sâu trong rừng thì bỏ chim vào lồng bẫy. TMC ở nhà ít hót, nhưng đi bẫy thì hót cả ngày. Nghe tiếng hót leo lẽo của TMC hầu như con nào bay ngang qua, thấy chim Què chân, tò mò, nhảy xuống đá TMC rồi dính bẫy.Anh Tí, chủ đầu tiên của TMC đã kể lại. Thân:)

"""Có 1 bên má đỏ chỉ bằng 1/2 so với má đỏ kia""" cái này giống bêđê nè. ha ha trong tiểu thuyết kim dung "" Đông phương bất bại "" cũng là bêđê đó không có đối thủ.

impala

Chim Thầy
Topic nhiều kiến thức bị lãng quên, Xin phép stick VIP để anh em tiện theo dõi...

Thân, Impala!

sonbt

Topic nhiều kiến thức bị lãng quên, Xin phép stick VIP để anh em tiện theo dõi...

Thân, Impala!
ý kiến Thầy Sỹ tốt nè. Anh cũng đang lần mò tích góp kinh nghiệm để chọn vài em bổi giành tình cảm nuôi nó nè.

vinhdq

Con này mình đang lùng nè các bác nhìn xem em nó có gì để chê không. Mười con bạch tạng cho em, em cũng không thèm, con này đổi con bồ em đổi liền luôn. Nhìn nét mặt ánh mắt thì khác gì sát thủ, là minh chủ toàn cầu như hitle vậy. Cặp giò thì thôi rồi y to mà móng như móng diều hâu. Đuôi thì cũng khá dài. Yếm thì ôi thôi chưa nói mà nước giải nó chảy tè le

Bạn này vui tính ghê, vậy mới khoái, vậy mới thú vui tao nhã, chẳng mất lòng ai, chẳng ảnh hưởng đến hòa bình thế giới. like mạnh cho bạn này.
Thân!

sieuquayhg

Theo dõi từ đầu tới giờ em vẫn mông lung lắm, chưa tìm cho mình được cách chọn chim mộc xác xuất hay về sau.
Em UP lên đề anh em nghệ nhân gần xa vào góp ý tiếp nha.
Cảm ơn cả nhà!

huylam2910

Các bác vào phòng chim Vip, chụp hết ảnh của mấy anh hùng đó sang bên này cho anh em soi, xem tìm ra đặc điểm chung gì ko nhỉ?

tuanlv115

topic rất hay . Mong mọi người bạn luận thêm thật nhiều . Để đúc kết ra những điều tốt , thú chơi ngày càng phát triển .

xuankhanhkd

Theo mình để có 1 con chim hay thì trước hết em đó phải là em bổi già khoảng 3 mùa rừng, và là chủ một thung (chim cặp). Mong mọi người cho nhận xét. kaka

mecm

e thấy mấy topic như thế này rất hay,nó đề cao con chim cũng như thú chơi của ae hồi trước kia,mong mỏi chọn con chim hay bằng mắt.giờ thì ae hết quan tâm đến ngoại hình của con chim như trước mà phải con nó thi ra sao,chơi dàn thế nào.lên lại cho topic sôi nổi

oliveken1989

theo như mình nghĩ:
+về tướng tá con chim không quyết định đến nết chơi của nó
+về phần mào. cứ bảo chim mào dày là bền chim cái này chỉ nằm 60% mà thôi
+ Yếm đậm và sâu cái này cũng như phần mào
+Lông ôm sát người thì lúc chim căng lữa thì con nào cũng bó lông
+màu lông tùy thuộc và môi trường và khí hậu vùng chim sống đồng thời nguồn thức ăn của chúng
một con chim hay chưa chắc nó phải hội tụ về các vẻ đẹp về tướng tá, mào, yếm, lông...
theo mình trước hết cái mặt của con chim quyết định đến sự nạt chim.
còn phần bền chim hay không nó còn phụ thuộc và sức lực của chú chim
còn nết chơi thế nào thì nó tiềm ẩn bên trong của chú chim(tố chất của nó), cái tiềm ẩn này mình không thể thấy được qua bề ngoài của chú chim.
chim hay hoặc là chim dỡ còn tùy thuộc vào từng người chơi.
nhưng đại đa số anh em chơi chim đều tuyển chọn những chú chim có tướng tá phải đẹp và cân chim là yếu tố đầu tiên sau đó về chăm bẩm nó rồi mới tính đến chuyện hay hay dỡ.

jnblack

theo như mình nghĩ:
+về tướng tá con chim không quyết định đến nết chơi của nó
+về phần mào. cứ bảo chim mào dày là bền chim cái này chỉ nằm 60% mà thôi
+ Yếm đậm và sâu cái này cũng như phần mào
+Lông ôm sát người thì lúc chim căng lữa thì con nào cũng bó lông
+màu lông tùy thuộc và môi trường và khí hậu vùng chim sống đồng thời nguồn thức ăn của chúng
một con chim hay chưa chắc nó phải hội tụ về các vẻ đẹp về tướng tá, mào, yếm, lông...
theo mình trước hết cái mặt của con chim quyết định đến sự nạt chim.
còn phần bền chim hay không nó còn phụ thuộc và sức lực của chú chim
còn nết chơi thế nào thì nó tiềm ẩn bên trong của chú chim(tố chất của nó), cái tiềm ẩn này mình không thể thấy được qua bề ngoài của chú chim.
chim hay hoặc là chim dỡ còn tùy thuộc vào từng người chơi.
nhưng đại đa số anh em chơi chim đều tuyển chọn những chú chim có tướng tá phải đẹp và cân chim là yếu tố đầu tiên sau đó về chăm bẩm nó rồi mới tính đến chuyện hay hay dỡ.

chuẩn ko cần chỉnh . em thêm câu nhất tố chất , nhì tay nuôi .....