Đặc điểm chú chim hay...

hovaten

Moderator
lạ ghê sao k gặp được, mình ở Trịnh Phong. Những nguòi đó CN nào mình cũng gặp. Bác đang gài mình sao chứ:cool:

Em gài bác làm chi bác Chiêu,
Chẳng qua chưa có duyên gặp nhau thôi,
Bác nghi ngờ thì hỏi anh Viên, Tùng, Hào, Út, Thơ xem có biết thằng Lăng là thằng nào không .
Bác Chiêu ở Trịnh Phong đoạn làm bi giếng hay đoạn công ty Thủy Lợi, đi qua đoạn ấy có nghe tiếng Ché ...

chú này đẹp quá như "mỹ nhân" ấy ?????
em chỉ nói theo cái nhìn của chú bổi thôi nha ném đá thôi đừng chém mà tội em

EM này là trống nên phải gọi hắn là ANH HÙNG chứ có phải chim mái đâu mà Mỹ Nhân bác ơi , đùa tý ....

cmnhatrang đã gửi: Chào Dũng, mình mới làm 2 kiểu ảnh của Tmc hôm nay, mình nhìn thì thấy đẹp, không biết AE thấy sao?

Nhìn tổng quát, cái gì cũng đẹp.
Ai cũng khen rồi,
cho em bạo gan chê 1 cái nghen :

Đuôi ngắn.

ngoài tiệm chim lồng tập thể có em cũng to đuôi y như em này thấy cũng kết k bít có nên mua k nhỉ?

Bạn đừng bắt con này, chim múa là nết xấu
Nó cũng dạng giỏi, thuộc hàng Quan hàng Tướng chứ không phải Thường dân

Nhưng con nào đấu cánh, ưỡng ngực, đuôi qua cầu, mỏ há to, phun giọng lia lịa .... .... .... thì liệt vào hàng Quan Võ, Đại Tướng Quân.

Có thể đem đi chinh chiến được.

Con nào mở áo lồng ra, hay sáp lồng vô mà múa múa ... .. ... như nghệ sĩ nhân dân Linh Nga, thì liệt vào hàng quan Văn.

Chỉ nên để ở nhà chơi cho vui, hoặc nếu đấu ngoài trường thì chỉ được 15'' là ..... ..... ..... ăn, uống nước, rỉa lông. Vì sao ?????

Vì nết con chim không bạo liệt, không hung hăng ..... ..... ..... mà chỉ thích giao lưu, biểu diễn.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Chào anh Lăng, Hôm nào ra trường thế nào cũng gặp, Mình ở Trịnh Phong Đoạn gần NTMK, đối diện Ks Thùy Trâm 2. Chắc do dạo này mình ít ra trường nên chưa gặp Lăng. Thân.

hovaten

Moderator
Chào anh Lăng, Hôm nào ra trường thế nào cũng gặp, Mình ở Trịnh Phong Đoạn gần NTMK, đối diện Ks Thùy Trâm 2. Chắc do dạo này mình ít ra trường nên chưa gặp Lăng. Thân.

Hi anh Chiêu, Lăng nhỏ hơn anh mà, anh gọi là em hay cháu cũng được. ( Lăng 30t)
Chủ Nhật này anh chơi trên anh Linh hay nhà văn hóa thiếu nhi,....
Chủ nhật mà mang chim qua nhà văn hóa thiếu nhi thì chào mào của mình ngoài học giọng chim thầy sẽ còn học được ............. ................. tiếng Anh.

ha ha ha

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Chào Lăng, mình thường chơi ngày thứ 7, CN ở CV Yến Phi, hèn chi chưa có dịp gặp nhau. Lăng nuôi chim lâu chưa? Có khi đã gặp nhau rồi nhưng mình chưa biết tên thôi. Thân

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Nhìn tổng quát, cái gì cũng đẹp.
Ai cũng khen rồi,
cho em bạo gan chê 1 cái nghen :

Đuôi ngắn.

Bạn nhìn lại tấm chụp từ trên xuống mới thấy toàn thân mình em nó. Như ngũ trường vậy. Chứ mới nhìn tấm đầu mình cũng cảm thấy đuôi ngắn như bạn

14151682f0a6fa2bb00c2e0a7ff6bfc6_44885362.814ff3d61a712e2120f5b598dd5528d6.700x0.jpg

158a581ac382e1a65246819a596f0118_44885592.8e3a3f2e45325023c112b6a896b3d9ab.700x0.jpg

Điều đặc biệt mình thấy là phần cổ chim rất dài khác thường, mặt dữ nhưng lạnh và tỉnh tại.

...

CMVN

Riêng 1 Góc Trời
cmnhatrang đã gửi:
"Một ý tưởng rất hay, Ae nên sưu tầm và chụp ảnh những con chim hay, vang danh 1 thời, hoặc những ocn chim đoạt giải, càng nhìu càng tốt để AE ngồi lại nhìn ra những điểm chung củ những em đó , biết đâu sẽ phát hiện và rút ra dc nhìu kinh nghiệm cho vi65c chọn 1 em chim tài năng!!!

Ps/ xin mời bác Chiêu làm clip, chụp hình cận cảnh con TMC, anh Sang Leebul cũng làm clip và chụp hình con 50 chia sẽ cho AE nghiện cứu nhé!!!
"

Chào Dũng, mình mới làm 2 kiểu ảnh của Tmc hôm nay, mình nhìn thì thấy đẹp, không biết AE thấy sao?

cảm ơn CMB đã cho chiêm ngưỡng e TMC nhé,e này theo ý kiến cá nhân của mình ,thì tướng mạo và thần khí e nó ko thể chê vào đâu được.Mình nhìn cái kết liền ah.Thanks:cool:!

Sửa lần cuối:

cmtegiac

Bác nào đang sở hữu những chú chim chiến thì up lên để anh em học hỏi kinh nghiệm nhìn chim , cộng với các tiêu chí tuyển chim nữa thì quá ổn. EM mới chơi chim cũng rất muốn làm thế nào để nhận biết được chú chim hay

impala

Chim Thầy
Bạn nhìn lại tấm chụp từ trên xuống mới thấy toàn thân mình em nó. Như ngũ trường vậy. Chứ mới nhìn tấm đầu mình cũng cảm thấy đuôi ngắn như bạn

14151682f0a6fa2bb00c2e0a7ff6bfc6_44885362.814ff3d61a712e2120f5b598dd5528d6.700x0.jpg

158a581ac382e1a65246819a596f0118_44885592.8e3a3f2e45325023c112b6a896b3d9ab.700x0.jpg

Điều đặc biệt mình thấy là phần cổ chim rất dài khác thường, mặt dữ nhưng lạnh và tỉnh tại.

...

hôm nay coi lại topic này mới để ý ra là con 50 của bác Leebul cũng có cái cổ to và hơi dài... không lẽ đó là bí kíp hi hi... cái này phải có 1 vài tấm hình của những chú chim thành danh nữa thì có thể kiểm nghiệm...

Thân ái!

xuanhuy008

hi! đề tài này hay quá mà bữa giờ im hơi lặng tiếng vậy ta! mấy bác up hình mấy con chim lên anh em mổ xẻ với!
em có nhận xét chút về TMC để anh em cùng suy luận tại sao TMC hay, nó co gì khác với các con kia mà có thể áp đảo cớ đó?
nếu xét về độ tươi của má đỏ và độ to thì TMC đâu thể sánh bằng các con kia.
mắt....? cái này ae chém thêm!
người nhìn cân đối.
còn nữa các bác chém thêm, trình em chỉ tới đó!hi
em nghĩ các bác đừng vội bàn đến thần thái, bởi vì chúng ta đều biết em nó hay rồi. nói đến thần thái nó mơ hồ sao ấy. giả như các bác có sẵn sàng bỏ ra 10tr,20tr đi bắt 1 con chim xấu tướng, chưa biết nước chơi mà nhìn thần thái nó tốt k? ở đây chúng ta cùng bàn để rút ra kinh nghiệm đi tuyển chim thoai nên các bác chém e nhẹ nhẹ tay nhé!thân!hihi
p/s: bác Chiêu cùng vô chia sẻ với ae nhiệt tình nhé bác. vì bác đang sỡ hữu em nó muh!

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
"hi! đề tài này hay quá mà bữa giờ im hơi lặng tiếng vậy ta! mấy bác up hình mấy con chim lên anh em mổ xẻ với!
em có nhận xét chút về TMC để anh em cùng suy luận tại sao TMC hay, nó co gì khác với các con kia mà có thể áp đảo cớ đó?
người nhìn cân đối.
em nghĩ các bác đừng vội bàn đến thần thái, bởi vì chúng ta đều biết em nó hay rồi. nói đến thần thái nó mơ hồ sao ấy. giả như các bác có sẵn sàng bỏ ra 10tr,20tr đi bắt 1 con chim xấu tướng, chưa biết nước chơi mà nhìn thần thái nó tốt k? ở đây chúng ta cùng bàn để rút ra kinh nghiệm đi tuyển chim thoai nên các bác chém e nhẹ nhẹ tay nhé!thân!hihi
p/s: bác Chiêu cùng vô chia sẻ với ae nhiệt tình nhé bác. vì bác đang sỡ hữu em nó muh!
"

Chào xuanhuy008 và các AE,

Chú chim hay mình chú ý nhất phần mào, , khi chim nhảy đấu các AE chú ý phần mào chim rất chắc, không bị lung lay, mào không cao so với cơ thể mà đều hài hòa, có thể mào lân hay đinh, nhưng cái mào chú chim hay thì cứng chắc, các AE chọn chim chú ý, không phải con chim nào mào cứng chắc đều là chim hay, Nhưng chim hay thì mào và gốc mào luôn chắc. Mời các AE vào nói tiếp về kinh nghiệm phần mào.

Còn tính nết con chim, khi chim xung quanh chét chẻ, chim nghe thấy , và hướng về tiếng chét, chẻ, không quay lưng.

muốn chơi áp đảo chim đối phương, thì chim phải mau mỏ kết hợp cánh đuôi, chét chẻ hay nữa thì càng tốt,

kinh nghiệm chọn chim chơi trường khác với chọn chim đi thi,, ...cái này nói dài lắm, mời các AE vào chém tiếp.

netcom0909

hôm nay coi lại topic này mới để ý ra là con 50 của bác Leebul cũng có cái cổ to và hơi dài... không lẽ đó là bí kíp hi hi... cái này phải có 1 vài tấm hình của những chú chim thành danh nữa thì có thể kiểm nghiệm...
đồng ý với Sỹ. Để mấy hôm nữa địa chim má trắng theo tieu chí này 1 chú nuôi lên xem sao.
Chú chim hay mình chú ý nhất phần mào, , khi chim nhảy đấu các AE chú ý phần mào chim rất chắc, không bị lung lay, mào không cao so với cơ thể mà đều hài hòa, có thể mào lân hay đinh, nhưng cái mào chú chim hay thì cứng chắc, các AE chọn chim chú ý, không phải con chim nào mào cứng chắc đều là chim hay, Nhưng chim hay thì mào và gốc mào luôn chắc. Mời các AE vào nói tiếp về kinh nghiệm phần mào.

Còn tính nết con chim, khi chim xung quanh chét chẻ, chim nghe thấy , và hướng về tiếng chét, chẻ, không quay lưng.

muốn chơi áp đảo chim đối phương, thì chim phải mau mỏ kết hợp cánh đuôi, chét chẻ hay nữa thì càng tốt,

kinh nghiệm chọn chim chơi trường khác với chọn chim đi thi,, ...cái này nói dài lắm, mời các AE vào chém tiếp.
thêm một kinh nghiệm hay. Cảm ơn bác nhé

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
"hi! đề tài này hay quá mà bữa giờ im hơi lặng tiếng vậy ta! mấy bác up hình mấy con chim lên anh em mổ xẻ với!
người nhìn cân đối.
"

Chào xuanhuy008 và các AE,

Rút lại là những con chim xuất chúng , thường có cái mào rất chắc - tức không hạ xuống hay nhấp nhô bởi các yếu tố ngoại cảnh như : treo giàn hay chim dữ chẳng hạn .

Sa Tăng chẳng sợ , Thánh Thần chẳng lung .

Nó thuộc về cái "Thần" của con chim rồi ! Cám ơn anh Chiêu về một kinh nghiệm rất hay .

Thân ,black_fish9402,

tienthuynguyen

Chào mào Thủy Nguyên
quả thật 1 topic rất hay và rất đáng học hỏi ,hâm mộ TMC tý theo em thì TMC có cái cổ to và dài hơn so với thân mình.đặc điểm em kết nhất vẫn là quả yếm xoáy

xuanhuy008

Chú chim hay mình chú ý nhất phần mào, khi chim nhảy đấu các AE chú ý phần mào chim rất chắc, không bị lung lay, mào không cao so với cơ thể mà đều hài hòa, có thể mào lân hay đinh, nhưng cái mào chú chim hay thì cứng chắc, các AE chọn chim chú ý, không phải con chim nào mào cứng chắc đều là chim hay, Nhưng chim hay thì mào và gốc mào luôn chắc. Mời các AE vào nói tiếp về kinh nghiệm phần mào.

thanks anh nhiều! trước giờ em nuôi chim nhiều và cũng tương đối lâu rồi (gần được 20 năm.hi) nhưng e chỉ có kinh nghiệm đối với chim mồi và việc bẫy chim! còn trong việc nhìn con chim để biết nó hay dở a sao thú thực em chẳng biết tí nào, khi chọn chim chủ yếu dựa vào các tiêu chí về hình thức như: yếm đậm, gốc mào dày, ngực nở, đuôi dài, xếp thành 1 cộng, người cân đối, có được con nào mắt xếch càng tốt. những kinh nghiệm anh chia sẻ ở trên cho e biết cách lựa 1 con có khả năng chơi tốt, hay. vì vậy anh Chiêu với mấy tiền bối xem còn kinh nghiệm nào chia sẻ thêm cho ae trên diễn đàn tham khảo với!hi

Pleikupho

Riêng e thấy mấy con chim hay nó thường Là mào kiểu như TMC ấy, mào đó gọi là kiểu mào j mấy a? E di mua chim mà con nào kiểu mào này hay mào quéo, yếm đậm kiểu cong cong cúp vào như TMC thì khoái nhất, cao cầu nữa thì hết ý, riêng e thấy chim hay chưa thấy con nào đứng bệt cầu chân chàng hảng, con nào cũng cao cầu tướng thẳng, 2 chân thẳng

Pleikupho

Anh em cho e hỏi thêm Là e cũng có ông cậu chơi chim cũng lâu năm rồi hỏi ổng chim sao Là đẹp, thì ổng nói chào mào thì cứ gáy ngựa - lưng tôm Là nhất, lưng tôm thì e biết còn gáy ngựa Là sao nhỉ? Ae nào có con nào gáy ngựa xin cho e mở mag tầm mắt ạ

tutaicongtu

Ví dụ như chú chim này có:
+ khuôn mặt điềm tĩnh và lạnh lùng...
+ toàn thân như đổ dồn về phía trước...
+ má đỏ nhiều và dày..

đây chỉ là ví dụ thôi nha các anh... hình sưu tầm từ topic của bác Dacosta...

Thân!

Mỗi vùng miền dáng chim, giọng, cách chơi cũng khác nhau nên để hoàn thành cái tiêu chí này thật sự rất khó Chỉ tùy vào cảm nhận của từng người mà chọn chim thôi

xuanhuy008

Anh em cho e hỏi thêm Là e cũng có ông cậu chơi chim cũng lâu năm rồi hỏi ổng chim sao Là đẹp, thì ổng nói chào mào thì cứ gáy ngựa - lưng tôm Là nhất, lưng tôm thì e biết còn gáy ngựa Là sao nhỉ? Ae nào có con nào gáy ngựa xin cho e mở mag tầm mắt ạ
chim gáy ngựa trên Gia Lai nhiều bạn ah! theo mình biết thì sau gáy nó có phần lông hơi nhô ra chứ không thẳng thóm như mấy con khác. nhìn rất dzi!