Cách tắm bổi mau dạn người.

N

namkiet

Guest
Ôi ôi, đọc bài này là đúng bệnh rồi, em cũng có một con y hệt như bài bác chủ tả. Nói ra ngại nhưng bắt được gần 2 tháng rồi mà không dụ được nó tắm. Mai em cài thử trái cây bên lồng tắm xem sao. Cảm ơn bác 1 lần nữa.
Chào bạn, bạn thử cách này xem, nếu là bổi khó tắm, bạn nên để lồng tắm dựa vào góc tường và để chỗ nào thật yên tĩnh nhé, lấy một khay nước nhỏ đục thủng vài lỗ nhỏ đặt trên đầu lồng tắm, lùa chim bổi sang để nước từ trên khay nhỏ chảy xuống, chim bị ướt lông sẽ nhảy xuống khay tắm ở trong lồng tắm thôi.
Chúc bạn thành công.
Thân

cubilon

Chào bạn, bạn thử cách này xem, nếu là bổi khó tắm, bạn nên để lồng tắm dựa vào góc tường và để chỗ nào thật yên tĩnh nhé, lấy một khay nước nhỏ đục thủng vài lỗ nhỏ đặt trên đầu lồng tắm, lùa chim bổi sang để nước từ trên khay nhỏ chảy xuống, chim bị ướt lông sẽ nhảy xuống khay tắm ở trong lồng tắm thôi.
Chúc bạn thành công.
Thân
Đúng y chang như bạn namkiet nói. Làm như vậy ít hôm là em nó sẽ tự tắm. Ngoài ra để có thể nhanh hơn thì bên cạnh cũng cho một em khác tắm cùng nữa>

feilung

Bác cho em hỏi tí,
- Khi tắm cho chào mào thì mình đem ra ngoài nắng hay sao ạ?
- Con chào mào của em rất khoái tắm như nhất định không chịu qua lồng tắm. Em ngồi đợi cả tiếng mà nó chả thèm bay tới cửa lồng để qua lồng tắm nữa.
- Mình nên đổ nước vào thau cho nó tắm khoảng bao nhiêu? Đổ nước cách đáy thau khoảng 5-7 cm hả bác?

coem_05

Chúc bạn thành công.
Thân

Đúng y chang như bạn namkiet nói. Làm như vậy ít hôm là em nó sẽ tự tắm. Ngoài ra để có thể nhanh hơn thì bên cạnh cũng cho một em khác tắm cùng nữa>

Cảm ơn 2 bác, em đã thử cách 2 nhưng chưa thử cách 1 nhưng vẫn chưa thành công. Nhưng cũng do mình vì em đi làm đến tối mới về không có canh được buổi trưa nắng ấm. Chắc là chỉ còn ngày chủ nhật để thử thôi.

nhokbomck

Đối với người chơi chim cảnh, thuần bổi là một công việc khá vất vả, nó đòi hỏi sự kiên nhẫn, sáng tạo củ nghệ nhân. Xưa ông bà ta có câu: " Chơi đồ cổ để giữ thần, chơi cây để giữ lễ, chơi chim để luyện trí". Chim bổi là chim mới bẫy từ rừng về nên rất nhát người, hễ thấy bóng dáng là tung lồng bay loạn. Vì vậy mà việc tủ áo lồng cho chim là một việc hết sức quan trọng, giúp chim cân bằng tâm lí, ổn định lại cơ thể.

Bên cạnh đó, nhiều người rất quan tâm đến cách tắm chim bổi thế nào cho chim không hãi mà mau dạn người. Một số người chơi vì nóng tính mà lùa ép con chim mình sang lồng tắm, hoặc dùng bình phun nước túi bụi vào người chim . Điều này, làm chim hoạn loạn, sợ sệt mà lâu thuần người. Chơi chim thì phải hiều con chim, phải nhẹ nhàng, bình tĩnh, để từ đó con chim nó cảm được cái sự ân cần mà yên tâm nơi chủ nhân.

Việc tắm chim bổi cũng không quá phức tạp , gồm những bước cụ thể sau :

Bước 1 : Nhẹ nhàng đem chim từ chỗ treo ra nơi tắm chim ( Vẫn tủ áo lồng hình chữ A ) .
Bước 2 : Nhẹ nhành mở cửa lồng tắm và lồng chim ( Không lùa, không ép, để thông lồng ).
Bước 3 : Nhẹ nhàng mở 1/3 áo lồng ra ( Tuy chim có nhảy chút như nếu nhẹ nhàng, thì chim rất mau thuần ).
Bước 4 : Nhẹ nhàng lùi ra xa, ngồi nơi khuất bóng mà quan sát chim tắm ( Cho chim thấy người để chim mau dạn ).
Bước 5 : Nhẹ nhàng đóng áo lồng rồi, nhẹ nhàng đóng cửa lồng nuôi lại khi chim đã tắm xong ( Bước đi nhẹ nhàng hơi nép sang một bên tránh đi trực diện làm chim sợ ).

Chim bổi bị tủ áo lồng thường xuyên nên rất ngứa ngáy và thích nước. Tuy nhiên nhiều cá thể rất nhát, do ở lồng tạp thể và những va chạm tâm lí từ khi chim bị bẫy cho đến tay người chơi - Bệnh sợ người. Những cá thể như vậy cân sự kiên nhẫn gấp đôi, gấp ba nơi chủ nhân: " Dục tốc bất đạt".

Người chơi phải thường xuyên cho trái cây và cào cào vào cửa lồng. Lưu ý: Không cho cả tay vào, việc vệ sinh lồng nên hạn chế , để tránh làm chim kinh. Bởi chuyện sang chim qua lồng tắm để làm vệ sinh là cả một vấn đề, điều nay làm chim đã bổi lại càng bổi hơn, tốt nhất là dùng loại lồng có khay đựng phân sẽ tránh được việc lùa, ép.

Một vài lưu ý khi tắm chim bổi :
1) Động tác nhẹ nhàng đứt khoát.
2) Tránh người qua kẻ lại, súc vật, khi tắm chim.
3) Tuyệt đối không dùng vũ lực lùa ép chim qua lồng tắm ( Kiềm chế cơn tức giận khi chim không tắm theo ý muốn).
4) Để thông lồng, cho chim bay nhảy tự do, cảm nhận được sự an toàn tuyệt đối. Lâu dần khi chim dạn hơn hãy đóng cửa lồng nuôi cũng không muộn.
5) Đối với chim nhát cần kiên nhẫn, khuyến kích bằng mồi tươi trái cây nơi lồng tắm.
6) Không rình xem chim tắm ở khoảng cách quá gần. Từ từ từng chút một nhé.

Sau đây là clip 1 chú bổi tắm thông lồng, chú này cực kì nhát, có lần nó tung lồi cả con ra ngoài, may mà chụp được. Lồng sắt còn tung được thì lồng tre phải hết sức nhẹ nhàng.

Bài viết mang tính chất kham khảo.
black_fish9402
hỳ thank chủ thớt hwoa e đã. cho e chym nhà em tắm thành cong :D... dem từ huế ra bắc nuôi dc 1 han mà chả hụi tắm. dịnh làm tế cong :D whoa về làm y hệt cách của bác nó chần chừ tý nhay zo tắm như chưa bao h dc tắm :D
Vui lòng viết chính tả tiếng Việt rỏ ràng, không nên dùng từ ngữ của teen - Cảm ơn!

Sửa bởi Amin:

hoangqmzp

các bác hiến kế giúp mình với mình cũng làm i chan mà con chim nó cứ bay wa bay về mình cũng bõ 1-2 con sau vao khay nước nó bay vao lồng tắm lấy chân gắp con sâu mới ngưỡng mộ nó sợ nước vãi @@ hướng dẫn giúp mình

hoangqmzp

sao minh ap dung ko dc no cang lam no cang nhac la sao Y_Y
Bạn hoangqmzp lưu ý! Vui lòng gõ tiếng Việt có dấu - Nhắc lần 2.

Sửa bởi Amin:

hoangqmzp

sao mình áp dụng như trên mà con chim nó cũng wa lồng tắm đậu trên khay tắm đó mà nó chẳng chịu xuống tắm tí nào nó cứng dứng và cứ nhảy đòi đâm đầu ra ngoài mà bay giờ mình cảm nhận sau mỗi ngày làm như vậy bay h có vẽ nó hơi nhác nhác hơn khi đem về nhà. mong các sư huynh chỉ giáo cho hỏi thêm nên thay nước cám như thế nào là tốt nhất. thx

thangbinhda

Tốt nhất làm một chú thuộc và một lồng tắm khác rồi cho tắm cùng hoặc cho nhìn những con khác tắm!

Pleikupho

Chúc bạn thành công.
Thân
cách này cục hay. e thì ko dùng khay nước nhưng e có vòi phun sương, e mở vòi phun sương trên lồng tắm rồi lùa bổi qua. 10 thì hết 9 con là tắm

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
cách này cục hay. e thì ko dùng khay nước nhưng e có vòi phun sương, e mở vòi phun sương trên lồng tắm rồi lùa bổi qua. 10 thì hết 9 con là tắm

Phun nước vào người chim bổi chính là nguyên nhân làm chim trúng gió, ho, sổ mũi, hoặc thối tai. Nếu có dùng chỉ nên mua chai xịt bắn được nước đi xa, chỉ phun đúng vào lưng chim (tuyệt đối không phun vào phần đầu, đặc biệt là mũi và tai). Chúc anh em thành công khi chinh phục một thử thách khá lớn trong việc thuần bổi này.

Thân, black_fish9402

namtran

thank bài viết chủ thớt, các bác cứ lấy một chú thuần ra tắm cho e bổi 1 bên nhòm là tắm ngay thôi. không biết chủ thớt có cách nào làm cho chim bổi dạn hơn nữa không chứ chim bổi của e thì...tắm như điên nhưng mà vẫn tung rầm rầm. hic

Sơn Tồ

Đọc qua bài cách cho chim bổi tắm của bạn black_fish9402 mình đoán bạn là một người ko những đam mê và có tâm huyết với việc chơi chim mà còn rất am hiểu về chào mào. Chắc bạn đã mang chim đi đấu nhiều nơi và có nhiều giải thưởng.
Mình giới thiệu qua một chút về bản thân:

Mình tên là Sơn, nhà trên Lạng Sơn, sinh năm 85.

Hiện tại mình đang sinh hoạt tại CLB Chim Cảnh TP Lạng Sơn

Mới tập chơi chim đc hơn 2 tháng một chút

Rất vui được làm quen với bạn!

Qua những kinh nghiệm về cách chơi và thuần chim chào mào của bạn mình muốn bạn cho ý kiến về việc:

Thứ 1: có nên mang bổi dở lên dợt giàn hay kô? nếu ko thì có thể treo cạnh giàn đc kô?

Thứ 2: tác dụng của việc chim được mang đi dợt thường xuyên thì chim sẽ được lợi gì? (hiện tại CLB nơi mình sinh hoạt thì cứ 1 tuần 2 lần sáng thứ 5 và CN đều có tổ chức cho anh em dợt chim).

Thứ 3: hàng ngày mình đang cho 2 con bổi mình nuôi nghe thường xuyên mp3 giọng của các con chào mào khác mà mình tải về từ mạng, nảy kép - ché - chéc - quát..v.v.. như vậy có làm cho chim học giọng tốt hơn kô hay sẽ làm chim chột vì sợ? (đây là cách mà mình nghĩ nếu ko mang lên giàn dợt thì mình sẽ dợt tại gia)

Thứ 4: mình có một con bổi trong 2 con đấy, mới lấy về nuôi đc khoảng hơn 1 tuần, mình quan sát thì chim về hình thể thì tàm tạm, nhưng ko hiểu sao nó hót rất ít (mình đang nghi là chim cái) thỉnh thoảng nổ được vài tiếng cũng ra dáng phết nhưng rất lười hót, đặc biệt lại dạn người ko tung lồng sổ cánh như con thứ 2 của mình, chưa biết tắm. Cái này mình sẽ áp dụng phương cách mà bạn đã từng viết cho việc tắm chim bổi. Thắc mắc của mình là nếu nó ko phải là con cái, thì sau này nó sẽ mau mỏ hơn chứ? và nếu là chim cái, mình nên để nuôi tiếp hay thả đi? Hay là vì nó sợ con cm thứ 2 của mình (vì mình có nghe đâu đó ý kiến là nếu nuôi cm thì tốt nhất là nuôi chỉ một con, hai là phải nuôi 3 con chở lên vì nếu chỉ nuôi 2 con sẽ sinh ra hiện tượng một con thì chột hẳn vì sợ con kia hoặc con kia sẽ lười hót vì đã đè được con chột rồi nó đâm ra nhờn chim. Như thế có đúng không?)

Trên đây là những thắc mắc của mình, rất mong bạn rep lại sớm cho mình, cũng là để các anh em khác đỡ bỡ ngỡ nếu gặp phải vấn đề như của mình!

Cảm ơn bạn rất nhiều!

Sửa lần cuối:

demonht

Cảm ơn bạn Black_fish9402, mình áp dụng cách giống như bạn thì chim của mình tắm ngay trong lần đầu tiên, phơi nắng gần 2 tiếng em nó mới chịu tắm, lúc lén đứng ở xa nhìn nó tắm hình như thấy 1 chú chào mào khác đứng gần nhìn hay sao đó, mình chưa kịp nhìn rõ thì bay mất tiêu rồi :D