Cám Chào Mào Bào Chế.

mrtiep

sao bạn không xài máy xay thịt chế máy ép cám rồi ép ra dạng viên?ép cám cũng ko tốn nhiều thời gian lắm đâu bạn!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
sao bạn không xài máy xay thịt chế máy ép cám rồi ép ra dạng viên?ép cám cũng ko tốn nhiều thời gian lắm đâu bạn!

Mình cố tình để dạng bột cho chim dễ hấp thu, mà không cần ép hạt, tiện lợi hơn nhiều. Áp dụng được cho các anh em vùng sâu vùng xa không có máy.

Thân, black_fish9402

minhtuan211

thay đậu phụng bằng dầu phụng liệu có được ko bác.dùng gói gút ẩm bỏ sau khi thành phẩm là ok chứ bác

kenken

mún kỷ tử xay được mịn theo cách em làm thì bỏ vào tủ đá cho nó cứng rùi khi xay ra cũng mịn lắm(khi xay xong trộng vào cám liền nha) đem ra phơi nẳng bảo đản cám o bị ướt hay mốc!

chimhue

cám hơi ít trứng theo mình thêm ít trứng và đùng ra hạt chim ăn sạch nước hơn :D đôi lời góp ý

laohacrom

Cám viên mình cũng chỉ mới biết 1,2 năm nay , còn như trước đây truyền thống cứ xay dập dập là được, cách của mình là hổn hợp đậu xay riêng, các thành phần còn lại xay nhuyễn với trứng, sau đó trộn chung rồi sấy= lò vi sóng, mình ko phơi nắng hoặc sấy trên bếp vì nghĩ sẽ mất chất. Dạo này Ae làm cám viên nhiều, rõ ràng là lợi bột hơn, viên cám đều các thành phần dinh dưỡng hơn vì bột xay mịn khi trộn chung sẽ thấm đều, khi ra viên thì hầu như chất lượng như nhau, theo cảm tính mà nghĩ chim khi ăn ko bị hóc bột như loại cám xay dập dập. Xuất phát từ đó đợt rồi cũng đua đòi làm cám viên , xay bột rất mịn, trộn chung các thứ xong xuôi thì gặp sự cố máy ra viên bị hư, ngồi thừ trước 1 đống cám mịn ko biết thế nào, bỏ đi thì tiếc thôi để vậy cho chim ăn luôn,mấy em cũng chưa có lửa mấy. Qua 1 tuần thấy dàn chim khỏe hơn, năng động hơn hẳn,phân ra tốt hơn,lượng bột chim ăn cũng ít hơn, vấn đề sợ chim hóc khi ăn bột mịn hóa ra cũng ko phải vì thực tế chim hoàn toàn ko bị hóc nhiều hơn như khi ăn loại cám dập dập trước đây ( cám dập cũng có bột mịn trong quá trình xay ). Chợt nghĩ : chim chào mào khi cho ăn trái cây thì chỉ sau thời gian rất ngắn đã ỉa ra trái cây rồi, nhanh đến mức mình ngạc nhiên ko biết liệu em nó hấp thu đc bao nhiêu? đối với bột thì cũng chỉ lâu hơn chút ít ( cái này do mình ép bổi bằng cách bỏ đói nên có quan sát ) ,phải chăng do cám mịn nên giúp chim hấp thu các chất dinh dưỡng nhanh hơn ko ? quan sát con chim chưa xong lông thấy ăn rất nhiều, con chim căng lửa thì ăn ít, ai cũng hiểu là khi thay lông chim cần lượng dinh dưỡng nhiều hơn, khi lượng dinh dưỡng chưa đủ chim phải nạp thêm liên tục,vấn đề là do dạ dày chim quá bé,khi đầy thì phải thải ra, phân trong giai đoạn này ko đẹp và hôi vì chưa tiêu hóa hết,quá trình ăn ỉa liên tục là vì đãm bảo số lượng. Còn các chú chim mình kỳ này ăn ít so với trước,là do chúng đã hấp thu tốt, chất lượng bù cho số lượng ?

ghostcom008

laohacrom : bạn cho mình hỏi sấy bằng lò vi sóng ở nhiệt độ bao nhiêu , trong bao nhiêu thời gian , sấy bao nhiêu lần thì xong 1 mẻ cám . thanks

lemanhlinh

bạn ơi nhưng mình đã thuer hai lần một lần ép cám thành hạt và một lần ko nếu ép cám thành hạt thì chim ăn gọn gàng không vãi ra tí nào nhưng ko ép cám thì thồi rồi lúc nào cũng thấy cám ở đáy lồng

phamkien25

bạn ơi nhưng mình đã thuer hai lần một lần ép cám thành hạt và một lần ko nếu ép cám thành hạt thì chim ăn gọn gàng không vãi ra tí nào nhưng ko ép cám thì thồi rồi lúc nào cũng thấy cám ở đáy lồng
Đúng rồi bác llinh ơi, cám nát thì em nó ngậm vào mồm là nuốt ngay, còn cám viên em nó hay ngậm rồi nhấp nhấp mỏ mới nuốt được.....chính vì vậy hay có tình trạng rơi vãi là vậy.........chúng nó sang lắm rớt ko thèm nhặt đâu khi nào hủ hết cám đói lắm nó mới nhặt ăn típ :)......Em lúc đầu làm cám cũng vậy trõn cám hơi khô nên ép ra cám nát bét hihi......

yeuchim92

mình muốn làm cho 5con chào mào ăn trong 1 tháng thì cần bao nhiêu lượng thành phần theo công thức của chủ top vậy các bác