Cám sinh công, tăng sức bền đến từ Bà Nà - Đà nẵng

duongchulam

chắc là công thức đó rồi anh! bữa thứ 7 tuần trước nữa em có lên nhà anh Hùng và 3 anh em làm cám với nhau mẽ đó khá nhiều nên chắc vậy đó. Chim nhà ăn cám xong rớt lông nhiều lắm(kể cả con khó chịu luôn). Một lần nữa xin cảm ơn anh Hùng! hi vọng cám CMtegiac sẽ được giúp được nhiều anh em khác
hẹn anh dịp khác anh em ta lại làm cám(thiếu tay quay chủ lực- ku Định:eek:)

linhu

ko biết là mình nói ae có tin hay không, cám này mình nhận dc từ a.Hùng chính xác tới hôm nay là tròn 1 tuần, vì mỉnh chờ mong gói cám từ a.Hùng (cmtegiac) từng ngày. chủ nhật mình nt cho a.Hùng thì t2 a.Hùng gửi và t3 mình nhận dc ngay sáng hôm đó, mình ngay lập tức bay về nhà cho chim ăn ngay. và tới bây giờ là sáng t2 đúng 1 tuần, ngày đầu tiên chim ăn cũng bt như mọi ngày nhưng ngày hôm sau chim ăn rất nhiều, 2 ngày mình cho thêm cám 1 lần, và có bổ sung thêm cào cào, quýt, cà chua mỗi ngày, 2 ngày tắm 1 lần nước thì kết quả ngày khả năng mình mong đợi lông rơi ồ ạt nhưng có 1 điều làm mình hài lồng nhất, chim rơi lông nhiều nhưng rất khỏe, chim vẫn rất linh hoạt và hót đều cả. ngày mai mình sẽ làm 1 mẻ cám theo công thức này cho bầy chim nhà, 1 lần nữa cám ơn a.Hùng rất nhiều

Trong 1 nhà máy sản xuất thì quy trình công nghệ rất quan trọng, ngoài ra cần quan tâm đến chất lượng cám sau thời gian lưu kho, do đó nếu bạn nuôi 4-5 con thì chỉ làm max 5 lạng/1 lần, tốt nhất kết hợp làm cùng nhau 1 mẻ lớn cho dễ làm và share ăn nhanh, 1 ngày ko hết đổ và canh đúng lượng cho 1 ngày, chim ăn ở cảm giác đói là chuẩn.
Vài tuần tới nhìn lông đít luôn nha, đỏ tươi như ớt. Cho ăn cám nhưng vẫn phải tắm nắng sáng min 11 phút và max 45 phút, tắm thêm dành cho chim thi đấu luyện mất nước và chịu đựng, ít hơn 11' chim chưa hấp thụ và trên 45' ko hấp thụ tiếp vitaminD hàng ngày.

cmtegiac

chắc là công thức đó rồi anh! bữa thứ 7 tuần trước nữa em có lên nhà anh Hùng và 3 anh em làm cám với nhau mẽ đó khá nhiều nên chắc vậy đó. Chim nhà ăn cám xong rớt lông nhiều lắm(kể cả con khó chịu luôn). Một lần nữa xin cảm ơn anh Hùng! hi vọng cám CMtegiac sẽ được giúp được nhiều anh em khác
hẹn anh dịp khác anh em ta lại làm cám(thiếu tay quay chủ lực- ku Định:eek:)
con 004 cũng chịu đổ lông rồi ah, hehe. Vậy là tốt rồi. Đúng là mẻ vừa rồi a share cho Pleikuphố và 1 anh nữa ở Quy nhơn, nhưng chưa thấy ảnh zô trả lời trả vốn ko bít cám có áp phê con CM của ảnh ko. Đợi 1-2 tuần nữa 2 con nhà a thay lông xong a post lên cho ae xem chơi

duongchulam

thực sự mà nói là con 004 khó chịu trước khi dùng cám tegiac thì nó đã rớt lông rồi nhưng chưa nhiều lắm cứ cách 2-3 ngày thì rụng khoản mười mấy cọng...
sau khi dùng cám khoản 1 tuần thì em nó rớt lông nhiều quá em không thèm đếm luôn hehe

cmtegiac

thực sự mà nói là con 004 khó chịu trước khi dùng cám tegiac thì nó đã rớt lông rồi nhưng chưa nhiều lắm cứ cách 2-3 ngày thì rụng khoản mười mấy cọng...
sau khi dùng cám khoản 1 tuần thì em nó rớt lông nhiều quá em không thèm đếm luôn hehe
Ôi con khó chịu đó là chịu rớt là được rồi, lần sau đừng dùng cám nóng nữa nhé, hú hồn 1 phen đấy e

linhu

Sao không thấy Pác dùng thêm đậu đỏ vào công thức này, mình thấy đậu đỏ cũng tốt mà :D

Cái gì tốt quá thì ắt dẫn đến không tốt. Quan trọng hơn cả là đầy đủ ko thừa ko thiếu và đối với chim thi đấu phải cung cấp 1 chế độ ăn uống giống như vận động viên, ko cho ăn thả cửa ví dụ ngày nào cũng chuối, cam, xoài, đu đủ :) Xanh, nành, bắp là đủ rồi, đen, đỏ, trắng cũng chỉ là tinh bột thôi.
Đã gọi là công thức thì ko được thay đổi thành phần và phương pháp, nấu nước mắm bánh bèo Huế chỉ cần quá lửa là mặn chát liền, thêm vô chút chanh chua liền ăn không nổi :)

ledaiduong62

minh xin chia se voi ae trong org , khong nhat thiet la cu phai cam ngon nhung van de ae minh co ket hop dc hay ko , ae tham khao nhe
Mình xin được tổng hợp một số thực phẩm có tác dụng tốt khi sử dụng để cho chào mào ăn. Mỗi loại đều có một chức năng riêng, nếu có thiếu xót mong anh em bổ xung thêm nhé!

1. Chuối chín. : bổ sung vitamin cao giúp miễn dịch, trị táo bón
2. Trái cây có múi (Cam, quýt..): tăng cường vitamin C, trị đau họng, tuyến yên.
3. Xoài chín: một loại thuốc bổ dạ dày, trị chướng dạ dày.
4. Cà chua. : một loại thuốc bổ máu, kích thích sự thèm ăn, tăng cơ bắp.
5. Dưa chuột: hạ nhiệt trong phổi và là thuốc bổ tiêu hóa. Nó phải được rửa kỹ lưỡng. Hoặc ngâm trong nước cho một đêm.
6. Ớt đỏ, ớt bột, mật ong: giúp cho máu lưu thông tốt hơn
7. Đu đủ chín : rất tốt cho mắt chim
8. Trứng gia cầm, giun, dế, châu chấu, sâu bướm, kiến, mối: Bổ xung protein cao
9. Đậu phộng, dầu gan cá: giúp bộ lông óng mượt hơn

Ngoài ra còn có ổi chín, dưa hấu, hồng, phèn đen , phèn trằng , và cả các loài hoa lữa chứ hihihihihi

:eek:

chimhue

công thức chuẩn nhưng mình cho thêm ít lòng trắng trứng để cám có độ kết dính cao hơn là chỉ dùng lòng đỏ trứng gà . đây là kinh nghiệm của mình vì mình củng làm như bạn nhưng ko có khoai lang :D

linhu

công thức chuẩn nhưng mình cho thêm ít lòng trắng trứng để cám có độ kết dính cao hơn là chỉ dùng lòng đỏ trứng gà . đây là kinh nghiệm của mình vì mình củng làm như bạn nhưng ko có khoai lang :D

Lòng trắng trứng chủ yếu là nước và có vị tanh cám ko thơm, xử lý nhiệt ko đủ khó chín dễ hỏng cám.
Bây giờ dùng máy đùn viên thì việc kết dính từ tôm, mật ong ... đã quá đủ, quan trọng cám phải khô, bở chim mới chịu ăn.
Cùng 1 công thức nhưng làm viên cám cứng thì chim bỏ cám ngay, cơm trắng nhá vẫn khoái hơn cơm cháy liên canh nhỉ :)

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
pr cám kinh quá share cho vài g ăn thử nha.
Lòng trắng trứng chủ yếu là nước và có vị tanh cám ko thơm, xử lý nhiệt ko đủ khó chín dễ hỏng cám.
Bây giờ dùng máy đùn viên thì việc kết dính từ tôm, mật ong ... đã quá đủ, quan trọng cám phải khô, bở chim mới chịu ăn.
Cùng 1 công thức nhưng làm viên cám cứng thì chim bỏ cám ngay, cơm trắng nhá vẫn khoái hơn cơm cháy liên canh nhỉ :)

linhu

minh xin chia se voi ae trong org , khong nhat thiet la cu phai cam ngon nhung van de ae minh co ket hop dc hay ko , ae tham khao nhe
Mình xin được tổng hợp một số thực phẩm có tác dụng tốt khi sử dụng để cho chào mào ăn. Mỗi loại đều có một chức năng riêng, nếu có thiếu xót mong anh em bổ xung thêm nhé!

1. Chuối chín. : bổ sung vitamin cao giúp miễn dịch, trị táo bón
2. Trái cây có múi (Cam, quýt..): tăng cường vitamin C, trị đau họng, tuyến yên.
3. Xoài chín: một loại thuốc bổ dạ dày, trị chướng dạ dày.
4. Cà chua. : một loại thuốc bổ máu, kích thích sự thèm ăn, tăng cơ bắp.
5. Dưa chuột: hạ nhiệt trong phổi và là thuốc bổ tiêu hóa. Nó phải được rửa kỹ lưỡng. Hoặc ngâm trong nước cho một đêm.
6. Ớt đỏ, ớt bột, mật ong: giúp cho máu lưu thông tốt hơn
7. Đu đủ chín : rất tốt cho mắt chim
8. Trứng gia cầm, giun, dế, châu chấu, sâu bướm, kiến, mối: Bổ xung protein cao
9. Đậu phộng, dầu gan cá: giúp bộ lông óng mượt hơn

Ngoài ra còn có ổi chín, dưa hấu, hồng, phèn đen , phèn trằng , và cả các loài hoa lữa chứ hihihihihi

:eek:

Hi,
Dưới đây là bảng dinh dưỡng cơ bản dành cho chim và đối với chào mào thuộc họ softbill/frugivores thì chọn trái cây ngoài cho thích hợp.
Cám hay nói cách khác là thực phẩm dinh dưỡng khô cần thiết cho chim nuôi lồng chiếm khoảng 70% tỷ lệ thức ăn hàng ngày, thành phẩm cần đạt về cảm quan màu, mùi, vị, tỷ trọng hạt thì chim nó mới ăn.
Chim cũng như người thôi, thích cái nào thì ăn cái đó thật nhiều và sinh bệnh do đó cần phải cung cấp 1 Chế độ ăn uống đúng.

kienpt

Hi,
Dưới đây là bảng dinh dưỡng cơ bản dành cho chim và đối với chào mào thuộc họ softbill/frugivores thì chọn trái cây ngoài cho thích hợp.
Cám hay nói cách khác là thực phẩm dinh dưỡng khô cần thiết cho chim nuôi lồng chiếm khoảng 70% tỷ lệ thức ăn hàng ngày, thành phẩm cần đạt về cảm quan màu, mùi, vị, tỷ trọng hạt thì chim nó mới ăn.
Chim cũng như người thôi, thích cái nào thì ăn cái đó thật nhiều và sinh bệnh do đó cần phải cung cấp 1 Chế độ ăn uống đúng.

Cái bảng này bác lấy ở trang nào vậy, share được không?

chuột

Mình có chú có bộ lông te tua tơi tả muốn cho thay lông nhưng đã dùng mọi cách mà không chịu thay , theo dõi thấy mấy bạn nói cám này giúp chim thay lông rất tốt , cmtegiac có thể chia cho minh vài lạng được không nếu được bạn cho xin sđt nha , biết bạn dợt ở cầu xéo nhưng do không biết mặt hehe

Hải Băng Giá

Giành cho những người có thời gian và tiền bạc, chứ như em không có thời gian thì bó tay với những loại cám này. Chúc chủ thớt có những chú chịm thật tốt nhờ loại cám này.

Bulbulvn47

Cám chim mà làm như vầy người ăn cũng sung chứ huống gì chim cò :), cũng muốn làm một mẽ thử xem thế nào nhưng chưa có thời gian rảnh rỗi để thử xem sao, đi làm cả ngày thì biết sao mà làm được, tks chủ top có công thức hay!

Pleikupho

cám này thấy làm cũng nhanh thôi ae. cuấn tuần làm 1 xíu thì xong ấy mà.hehe