Cám sinh công, tăng sức bền đến từ Bà Nà - Đà nẵng

linhu

P/s: Chim mình toàn chim thải của linhu không ah! Nên chơi tệ lắm. Nhưng được cái ăn cám thái vào thấy nó bung cánh sơ sơ là mừng rồi.

Con trong avatar là chim thải của Linhu, cưng nó quá mua lồng xịn cho nó đậu.
Linhu nói share lại chim thải vì hết bổi thì hét giá gấp 3-4 lần, ché thì gãy nan lồng thì bảo bung cánh sơ sơ :)

clark07

Bắp tươi hay khô cũng được, quan trọng là hàng mới ko mốc. Bạn tham khảo bài cám "Mèn Mén" trên google dành cho họa mi, cách chế biến đúng chuẩn.
cái này nhức đầu nha, chứ bột bắp thì ra ngoài mua tinh bột bắp nó dễ chứ kiếm bắp mà ko phải bắp nếp như bài mèn mén thì hơi khó ak.giả dụ nếu ko có bắp như vậy thì thay bằng thành phần nào được vậy bác, còn ko được thì em quay lại với công thức cũ quá

linhu

cái này nhức đầu nha, chứ bột bắp thì ra ngoài mua tinh bột bắp nó dễ chứ kiếm bắp mà ko phải bắp nếp như bài mèn mén thì hơi khó ak.giả dụ nếu ko có bắp như vậy thì thay bằng thành phần nào được vậy bác, còn ko được thì em quay lại với công thức cũ quá

Bắp bỏ vô để tạo chất xơ, làm cám xốp chim dễ ăn, dùng tinh bột bắp mịn quá làm cám càng cứng hơn, bột gạo cũng ko xay mịn.
Đậu, bắp, khoai nếu ko rang xay bột đồ chín lên như nấu xôi thì cám làm ra mềm hơn nhiều ( 3 loại này làm mịn như bột sữa)
Khi đồ chín rồi thì dùng quạt thổi cho khô, phơi gió và nắng cho ráo hết nước sau đó đánh thành bột làm cám mềm, mình dùng máy quay tay quay sau khi ráo hạt.
Riêng cà rốt và tôm thì xay ra ướt vì nhiều nước nên để phơi riêng, khi gần ráo như đậu rồi thì mới trộn vào hỗn hợp ép viên.
Mật ong đổ sau cùng trước khi tạo hạt để tạo vỏ áo bên ngoài bảo quán cám.

Cũng cùng tỉ lệ thành phần nhưng cám chỉ cần hơi cứng là chim nó ăn ít liền.

clark07

Bắp bỏ vô để tạo chất xơ, làm cám xốp chim dễ ăn, dùng tinh bột bắp mịn quá làm cám càng cứng hơn, bột gạo cũng ko xay mịn.
Đậu, bắp, khoai nếu ko rang xay bột đồ chín lên như nấu xôi thì cám làm ra mềm hơn nhiều ( 3 loại này làm mịn như bột sữa)
Khi đồ chín rồi thì dùng quạt thổi cho khô, phơi gió và nắng cho ráo hết nước sau đó đánh thành bột làm cám mềm, mình dùng máy quay tay quay sau khi ráo hạt.
Riêng cà rốt và tôm thì xay ra ướt vì nhiều nước nên để phơi riêng, khi gần ráo như đậu rồi thì mới trộn vào hỗn hợp ép viên.
Mật ong đổ sau cùng trước khi tạo hạt để tạo vỏ áo bên ngoài bảo quán cám.

Cũng cùng tỉ lệ thành phần nhưng cám chỉ cần hơi cứng là chim nó ăn ít liền.
vậy em chơi bắp vàng vàng hay dùng làm bắp xào chắc được chứ nhỉ? để về mua thử phơi khô vài ngày rồi rang hehe, chắc đâu cần phải rửa lọc như bên mèn mén hả huynh

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
định trả lại nhưng chim nó lộn mèo rồi nên trả mắc công mang tiếng đành âm thầm nuôi thôi. :confused:
Con trong avatar là chim thải của Linhu, cưng nó quá mua lồng xịn cho nó đậu.
Linhu nói share lại chim thải vì hết bổi thì hét giá gấp 3-4 lần, ché thì gãy nan lồng thì bảo bung cánh sơ sơ :)

linhu

định trả lại nhưng chim nó lộn mèo rồi nên trả mắc công mang tiếng đành âm thầm nuôi thôi. :confused:

Nói cho đúng nhé, đổi con Bình Định top5 Thành Thái sao ko lấy?! :)
Trả lại con Khe Tân luôn cho hết chim tệ :)
Oke ko?

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Sản phẩm cám thái của mình đây.
[video=youtube;Ppjm6vc0LYw]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=Ppjm6vc0LYw[/video]Chim lộn ai mà đi đổi. Cho dù nó thích tức thời về sau ôm hận thì sao.
Khe Tân bây giờ cá chép hóa rồng rồi muốn comeback thì sao giá cả ntn đây? :rolleyes:
Oke ko?
watch

cmtegiac

Oke ko?

Chim lộn ai mà đi đổi. Cho dù nó thích tức thời về sau ôm hận thì sao.
Khe Tân bây giờ cá chép hóa rồng rồi muốn comeback thì sao giá cả ntn đây? :rolleyes:
2 bác đi xa vấn đề quá rồi, lãng phí tài nguyên diễn đàn. Ra ngoài đời trao đổi nhé các bác
p/s phungcm: bữa nào đem khe tân lên cầu xéo giao lưu nhé

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Sorry Anh
Chim em chưa đủ tuổi. Khi nào nó đủ tuổi mình sẽ call Bác giao lưu chơi.
2 bác đi xa vấn đề quá rồi, lãng phí tài nguyên diễn đàn. Ra ngoài đời trao đổi nhé các bác
p/s phungcm: bữa nào đem khe tân lên cầu xéo giao lưu nhé

linhu

vậy em chơi bắp vàng vàng hay dùng làm bắp xào chắc được chứ nhỉ? để về mua thử phơi khô vài ngày rồi rang hehe, chắc đâu cần phải rửa lọc như bên mèn mén hả huynh

Chơi bắp tươi luôn mới ngọt cám, khi sấy lên mất nước cũng khô mà, mua được bắp nếp nữa thì ngon, bắp cho lợn hơi cứng.

clark07

Chơi bắp tươi luôn mới ngọt cám, khi sấy lên mất nước cũng khô mà, mua được bắp nếp nữa thì ngon, bắp cho lợn hơi cứng.
ặc, sao bên mèn mén kêu ko nên cho bắp nếp, làm kiếm bắp đỏ bắp vàng khó chư bắp nếp có mà đầy hehe

linhu

ặc, sao bên mèn mén kêu ko nên cho bắp nếp, làm kiếm bắp đỏ bắp vàng khó chư bắp nếp có mà đầy hehe

Mình ko làm mèm mén thì dùng bắp nếp tươi, bắp nếp kiếm trong nam đâu ra, ở ngoài bắc gửi vào không, bắp hạt nhỏ, nấu xôi bắp ăn hết ý.

hatiu9x

Anh ơi. Công thức này có hợp với khí hậu ngoài bắc ko ạ. Con chim bình điền nhà e ko ăn cào cào và dế dù có bỏ đói. Mong cavs anh giúp em ạ. Anh cmtegiac cho e hỏi chút. Cám của a xay cùng với châu chấu đc ko ạ

cmtegiac

Anh ơi. Công thức này có hợp với khí hậu ngoài bắc ko ạ. Con chim bình điền nhà e ko ăn cào cào và dế dù có bỏ đói. Mong cavs anh giúp em ạ. Anh cmtegiac cho e hỏi chút. Cám của a xay cùng với châu chấu đc ko ạ
anh chưa dùng cào cào khô cho vào cám em ah bởi vì cám đã dùng tôm rồi. E thử làm và xem có phù hợp với khí hậu miền bắc không, vì trong SG đa số nắng thôi em.

hatiu9x

Vâng e thử cho con thay lông xem sao. Nó chả ăn cào cào và dế mà buồn hết cả người

linhu

Vâng e thử cho con thay lông xem sao. Nó chả ăn cào cào và dế mà buồn hết cả người

Mùa thay lông chim dễ stress, cung cấp vitaminC từ trái cây cho chim ổn định tâm lý, cung cấp đạm động vật để rụng lông và thay lông nhanh thôi.

hatiu9x

Có cao nhân giúp e con chào mào ko ăn dế và cào cào cho dù là bỏ đói không ạ

cmtegiac

Có cao nhân giúp e con chào mào ko ăn dế và cào cào cho dù là bỏ đói không ạ
em lập topic khác để hỏi về vấn đề này, lập ở đây BQT xoá bài mà không cần thông báo đấy. Lập topic mới sẽ có nhiều anh em hướng dẫn cho tốt hơn em ah