Cám sinh công, tăng sức bền đến từ Bà Nà - Đà nẵng

dogiatuan

Chào bác cmtegiac
Theo topic của bác khá lâu nhưng e chưa dám thủe cám của bác. Hnay e có cáu hỏi muốn hỏi bác
Từ trc tới giờ e toàn sử dung cám hbk 1 vì nhà e chỉ có 2 e thôi.đã có 1 lần e làm cám với cthuc. Cám bavi+ki tu+10lòng đỏ trúng gà+1lòng trắng+2thìa dầu ăn+2thìa mật ong. E mang phơi khô và rang lên. Kết quả công sức bỏ ra 1 ngày chim ko ăn cám
E đang có ý định làm theo cthuc của bác nhưng nhà e chỉ có máy xay sinh tố.ko có máy đùn cám và lò vi sóng.
Bác cho e hỏi thiếu dụng cụ như vậy có làm đc cám ko. Nếu ko vó máy đùn cám thì làm ntn dể tạo hạt.với số lg cám như trên thì dành cho mấy con cm và tg nó ăn đc bao lâu
Công thức này dùng cho cm ăn cả lúc thsy lông và đi dợt đc ko
E xin cam ơn

Mình cũng rất muốn làm cám theo bác chủ thớt lắm, nhưng mình nuôi ít quá, để lâu thì chim ăn k tốt. Bác nào ở sì gòn làm thì cho mình hùn với nha. Sẵn tiện ae giao lưu luôn. Mình mới tập chơi mong ae chỉ giáo thêm.Thân

dogiatuan

Tiênu bác cho e hỏi thêm. Tp có đậu nành, đậu xanh, đậu phụ. Bác cho e hỏi đầu nành với đậu phụ khác nhau ở điểm gì
Miền bác e đậu nành với đậu phụ là 1

linhu

Tiênu bác cho e hỏi thêm. Tp có đậu nành, đậu xanh, đậu phụ. Bác cho e hỏi đầu nành với đậu phụ khác nhau ở điểm gì
Miền bác e đậu nành với đậu phụ là 1

Đậu phụng là Lạc đó bạn, làm gì có đậu phụ :)

dogiatuan

E định cho thêm 1gói cám ba vì để tạo hạt liệu có ảnh hưởng gì ko bác chủ

cmtegiac

Chào bác cmtegiac
Theo topic của bác khá lâu nhưng e chưa dám thủe cám của bác. Hnay e có cáu hỏi muốn hỏi bác
Từ trc tới giờ e toàn sử dung cám hbk 1 vì nhà e chỉ có 2 e thôi.đã có 1 lần e làm cám với cthuc. Cám bavi+ki tu+10lòng đỏ trúng gà+1lòng trắng+2thìa dầu ăn+2thìa mật ong. E mang phơi khô và rang lên. Kết quả công sức bỏ ra 1 ngày chim ko ăn cám
E đang có ý định làm theo cthuc của bác nhưng nhà e chỉ có máy xay sinh tố.ko có máy đùn cám và lò vi sóng.
Bác cho e hỏi thiếu dụng cụ như vậy có làm đc cám ko. Nếu ko vó máy đùn cám thì làm ntn dể tạo hạt.với số lg cám như trên thì dành cho mấy con cm và tg nó ăn đc bao lâu
Công thức này dùng cho cm ăn cả lúc thsy lông và đi dợt đc ko
E xin cam ơn
nhà bạn không có máy đùn tạo hạt và không có lò vi sóng thì bạn làm cám dạng bột, nhưng cám đó có nhược điểm là cóng nước nhanh bẩn. Để làm thành công dạng bột thì rất đơn giản, bạn chỉ cần chú ý khâu trộn cám làm sao cho các thành phần trộn với nhau khô, khi đó khi rang trên chảo thì cám sẽ vụn thành bột.
Công thức cám này mình làm cho chim ăn trong điều kiện khí hậu miền nam còn bạn ở ngoài bắc thì thời gian lạnh chiếm khá nhiều nên bạn sử dụng trong mùa hè sẽ đạt hiệu quả cao. Còn về mùa đông bạn bổ sung thêm sâu hay những đồ nóng giúp chim ấm thân nhiệt như 1 số ae ngoài miền bắc đang áp dụng. Cám này sử dụng cho thời kì thay lông rất tốt bạn nhé
Chúc bạn thành công

cmtegiac

E định cho thêm 1gói cám ba vì để tạo hạt liệu có ảnh hưởng gì ko bác chủ
cho ba vì vào thì thành phần cám thay đổi rất nhiều, và mục đích để tạo hạt cũng ko được. Vì thế bạn suy nghĩ trước khi làm

dogiatuan

nhà bạn không có máy đùn tạo hạt và không có lò vi sóng thì bạn làm cám dạng bột, nhưng cám đó có nhược điểm là cóng nước nhanh bẩn. Để làm thành công dạng bột thì rất đơn giản, bạn chỉ cần chú ý khâu trộn cám làm sao cho các thành phần trộn với nhau khô, khi đó khi rang trên chảo thì cám sẽ vụn thành bột.
Công thức cám này mình làm cho chim ăn trong điều kiện khí hậu miền nam còn bạn ở ngoài bắc thì thời gian lạnh chiếm khá nhiều nên bạn sử dụng trong mùa hè sẽ đạt hiệu quả cao. Còn về mùa đông bạn bổ sung thêm sâu hay những đồ nóng giúp chim ấm thân nhiệt như 1 số ae ngoài miền bắc đang áp dụng. Cám này sử dụng cho thời kì thay lông rất tốt bạn nhé
Chúc bạn thành công
E xin cám ơn bác đã tư vấn.
Bác cho e hỏi. E đang cho ăn hbk giờ chuyển sang cthuc cam này thì cho ăn khoảng bao lâu thì cho e nó đi dợt dãi đc.khoảng bao lâu phân khô
Lúc trc e chuyển sang dùng hbk chim mất 15 ngày phân mới khô đc.
Thời gian rang cám khoang blau.

dogiatuan

Tiện bác cho e hỏi 1 câu ngoài lề tý là cm Sông Vàng mang đi thi liệu có ổn ko,e chưa thấy có con sông vàng nào đạt giaỉ.
Mong bác tư vấn giùm

cmtegiac

E xin cám ơn bác đã tư vấn.
Bác cho e hỏi. E đang cho ăn hbk giờ chuyển sang cthuc cam này thì cho ăn khoảng bao lâu thì cho e nó đi dợt dãi đc.khoảng bao lâu phân khô
Lúc trc e chuyển sang dùng hbk chim mất 15 ngày phân mới khô đc.
Thời gian rang cám khoang blau.
cái đó phụ thuộc rất nhiều vào chế nuôi chăm sóc của bạn

drphanquanghung

A cho em hỏi bột bắp là tinh bột hay bột thô. Có phải mua loại ở ngoài người ta đóng gói sẵn không. Điều thứ 2 nữa là khi trộn 2 hỗn hợp xong thì có phải sấy ngoài nắng => đùn 1,8 ly => cho lên chảo sấy nhiệt cho ra thành phẩm phải không. Cảm ơn anh đã chia sẻ công thức cho anh em.

playmusic

A cho em hỏi bột bắp là tinh bột hay bột thô. Có phải mua loại ở ngoài người ta đóng gói sẵn không. Điều thứ 2 nữa là khi trộn 2 hỗn hợp xong thì có phải sấy ngoài nắng => đùn 1,8 ly => cho lên chảo sấy nhiệt cho ra thành phẩm phải không. Cảm ơn anh đã chia sẻ công thức cho anh em.
không nên mua laoij đóng gói sẳn bạn à. 1 là mua ở các quầy bán gia vị họ hay bán lon 2 là mua bắp nguyên hạt ở các siêu thị về xay là ngon luôn

dieulam

Không có thời gian sao làm đây. Thấy công thức ok quá mà ko có thời gian. Huhu

playmusic

Không có thời gian sao làm đây. Thấy công thức ok quá mà ko có thời gian. Huhu
làm cũng nhanh mà bạn. nếu rang hết các thứ đậu xong xay bằng máy xay sinh tố khoai cà rốt tôm luộc xay rồi trộn với trứng mật ong trộn hỗn hợp lại với nhau đem ra quán người ta đùn sấy cho khỏe góp ý thân chào:eek:

cmtegiac

làm cũng nhanh mà bạn. nếu rang hết các thứ đậu xong xay bằng máy xay sinh tố khoai cà rốt tôm luộc xay rồi trộn với trứng mật ong trộn hỗn hợp lại với nhau đem ra quán người ta đùn sấy cho khỏe góp ý thân chào:eek:
chỗ bạn có cả dịch vụ đùn và sấy nữa thì làm cám quá khoẻ rồi hiii

cmtegiac

E sấy ở nhiệt độ 100 độ. Thì khoảng tgian bao lâu thì đc bác cmtegia
mình sấy bằng lò vi sóng, tính theo thời gian chứ chả bít nó bao nhiêu độ. Bạn hỏi sấy ở nhiệt độ 100 độ là bạn dùng cái gì để sấy, dùng bếp gas hay nồi cơm điện hay dùng bóng điện...

treofan

100 độ thì xấy tầm 3 tiếng bác nhé. 100 thì chỉ có lòng nướng thôi Hùng ơi