Có ai dùng cám chào mào Hiển Bảo Khánh chưa cho mình xin ý kiến vs

chaomaohu3

Cám tốt vẫn ok hơn chứ bạn. Cùng 1 em chim nếu nó chịu ăn 2 loại Bavi va Hbk, mình tin lúc cho ăn Hbk sẽ chơi nhiệt và bền hơn lúc cho an Bavi.Nhưng phải cho ăn trái cây để trung hòa.
mình tin lúc cho ăn Hbk sẽ chơi nhiệt và bền hơn lúc cho an Bavi ---> mình tin chào mào ăn cám ba vì sẽ căng lửa dài dài , nhưng k biết ăn cám hbk dài dài sẽ có căng lửa dài dài hay k thì mình xin k dám nói :D.

Cám tốt vẫn ok hơn chứ bạn. Cùng 1 em chim nếu nó chịu ăn 2 loại Bavi va Hbk, mình tin lúc cho ăn Hbk sẽ chơi nhiệt và bền hơn lúc cho an Bavi.Nhưng phải cho ăn trái cây để trung hòa.
Vâng, chắc chắn vậy, nếu chim xong lông ăn cám HBK có thể hơn Ba Vì. Tuy nhiên, nếu bảo ăn hai tuần thái độ nọ kia thì là Pr thôi.. Mình chỉ muốn nhắn những bạn đang nuôi bằng cám Ba Vì, hay các loại cám thường, chim đang đi phân bình thường, thay lông bình thường thì đừng hi vọng quá vào việc rằng chim mình ăn cám HBK sau thời gian ngắn trở thành thiên tài...tố chất, cám hợp, chế độ dợt, tắm... mới mang lại kết quả.
Mình cũng đang nuôi một chú chim bằng cám HBK. phân chim cũng đẹp, đang thay lông, chưa đánh giá được nhiều. Nhìn màu phân chim màu đen nhiều hơn màu trắng nên tỉ lệ đạm cũng khá cao đó. Có lẽ đơn giá 20k/100g cũng phù hợp với chất lượng cám. Tuy nhiên nếu ai cảm thấy không phù hợp túi tiền thì cũng không cần phải suy nghĩ nhiều. Cám không phải tất cả.

vietthangek

Chim mau vào lửa mình cũng lo như một số bạn đã viết. Có huynh nào dùng cám này lâu, cho vài lời khuyên đi. Mình sợ sau khi hết lửa chim sẽ kiệt sức. Trước đây mình dùng cám Thái, lâu lên lửa nhưng chơi rất bền. Trong số chim của mình 1 số dùng cán Hiển, một số dùng cám thái. Con tiểu phong của mình ăn cám thái chơi cũng tạm được đó thôi. Thật khó bạn nhỉ .

duytu

mình tin lúc cho ăn Hbk sẽ chơi nhiệt và bền hơn lúc cho an Bavi ---> mình tin chào mào ăn cám ba vì sẽ căng lửa dài dài , nhưng k biết ăn cám hbk dài dài sẽ có căng lửa dài dài hay k thì mình xin k dám nói :D.
chuẩn nè,cám ổn định và lâu dài là cám tốt nhất.

huynguyensg

dùng cám hbk số 1 cho chim bổi, chim đang thay lông thì có cần phải thúc thêm cào cào, sâu quy, trái cây này nọ không mấy bác

thaiquang77

dùng cám hbk số 1 cho chim bổi, chim đang thay lông thì có cần phải thúc thêm cào cào, sâu quy, trái cây này nọ không mấy bác
Hix nghe bác nói thúc sâu quy là buồn rồi :(
Mong bác đừng giận em, cố gắng bỏ thêm thời gian để tìm hiểu thêm về các cách chăm CM cơ bản được ace chia sẻ rất nhiều trong chaomao.org này đề chăm mấy em ấy 1 cách yêu nhất nhé !
Về cơ bản chào mào là dòng ăn trái cây nên chăm thay lông ngoài nào cũng cần có trái cây (cào cào ngày vài con tùy theo chim có thích ăn nhiều ko nhé), còn sâu qui thì ko phù hợp vì nó nóng gây xoăn lông nhé !

huynguyensg

Hix nghe bác nói thúc sâu quy là buồn rồi :(
Mong bác đừng giận em, cố gắng bỏ thêm thời gian để tìm hiểu thêm về các cách chăm CM cơ bản được ace chia sẻ rất nhiều trong chaomao.org này đề chăm mấy em ấy 1 cách yêu nhất nhé !
Về cơ bản chào mào là dòng ăn trái cây nên chăm thay lông ngoài nào cũng cần có trái cây (cào cào ngày vài con tùy theo chim có thích ăn nhiều ko nhé), còn sâu qui thì ko phù hợp vì nó nóng gây xoăn lông nhé !

đang tập chơi mà bác ơi, có biết gì đâu nè :D

minh_rom

săn đây các bác cho e ít kinh nghiệm,e dùng cám bavi đag định đổi qua HBK du2g thử,mà chim nhà.....cũng lâu lâu đi chơi với ae,ko thi thố gì,e tính dùng HBK 1 trộn thêm HBK 2 cho e nó lên lửa từ từ,chơi cho bền.....vậy ae nào dùng rồi hoặc có kinh nghiệm,cho e xin y kiến với ạ,và tỷ lện trộn bao nhiu là hợp lý,thank all

haohp

săn đây các bác cho e ít kinh nghiệm,e dùng cám bavi đag định đổi qua HBK du2g thử,mà chim nhà.....cũng lâu lâu đi chơi với ae,ko thi thố gì,e tính dùng HBK 1 trộn thêm HBK 2 cho e nó lên lửa từ từ,chơi cho bền.....vậy ae nào dùng rồi hoặc có kinh nghiệm,cho e xin y kiến với ạ,và tỷ lện trộn bao nhiu là hợp lý,thank all
bạn cứ dùng số 1. khi chim đạt lửa căng đều có thể trộn 70% số 1 và 30% số 2 nếu muốn.Tuy nhiên phải xem con chim nó căng hay chưa? và chế độ chăm hoa quả tắm rửa phải đều nhé

minh_rom

bạn cứ dùng số 1. khi chim đạt lửa căng đều có thể trộn 70% số 1 và 30% số 2 nếu muốn.Tuy nhiên phải xem con chim nó căng hay chưa? và chế độ chăm hoa quả tắm rửa phải đều nhé
thank bác,chim e thì 2 ngày tắm 1 lần,hoa quả ngày nào cũng có,cào cào 2 ngày lần,e đang cho nó ăn cám bavi mod lại với trứng gà mật ong,nghệ tươi.....cũng siêng hót,nhưng e ko bít sao là nó căng lửa,a có kinh nghiệm chỉ dẫn e chút vấn đề xem củi lửa

noucamp98960

Mình mới đổi qua Hbk1 một thời gian. Sau khi sd bịch cám thứ nhất bình thuong, mình đã cho ăn sang bịch thứ 2, ko hieu sao bịch 2 ney mùi phân chim khó chiu lắm, nghe như mùi con gì chết , neu ai ko quen sẽ rất khó chịu,có ai gap trường hợp như mình ko

Cuvietnam

Mình mới đổi qua Hbk1 một thời gian. Sau khi sd bịch cám thứ nhất bình thuong, mình đã cho ăn sang bịch thứ 2, ko hieu sao bịch 2 ney mùi phân chim khó chiu lắm, nghe như mùi con gì chết , neu ai ko quen sẽ rất khó chịu,có ai gap trường hợp như mình ko
Sao giống bị tiêu chảy vậy.... nếu phân ướt có chất hơi nhầy nhầy thì chim bác bị tiêu chảy rồi đấy.
Theo như cách bác nói thì chim bác không thích nghi với loại cám này. Cám thì có con thích nghi con không, bác nên đổi cám khác và cho ăn trái cây ương ương nhe. Chúc em nó sớm lấy lại sức khỏe. Thân

noucamp98960

Thanks các bac, để mình theo dõi lại một thời gian. Đieu mình thắc mắc là luc chuyển qua bao thứ 2 mới xay ra hiện tượng trên

nguyenminhhoang

hiện e đang dùng hbk 1 mà ngày nào cũng kèm chuối sứ. chim lại ít ăn cám. không biết có nên bớt chuối để chim ăn cám nhiều hơn cho lông lá đẹp ko. a/e giúp đỡ cho lời khuyên.( chim đang thay lông mào)

johnmn

Mình cũng mới đổi sang HBK số 1 cho mấy em thay lông. Hình như cám HBK nhiều đạm quá..nên phân chim đúng là hôi hơn hẳn những cám khác. nên cho ăn thêm trái cây thì sẽ bớt hôi, và thường xuyên thay tấm lót để vệ sinh phân chim.

thaiquang77

Dạo này bắt đầu chim xong lông lên lửa thấy khách hàng của cám Hiển ăn giải lớn Bắc Nam liên tục! Đáng nể thiệt ...

rfc647

Member
Mới đổi qua hbk so 1 dùng chưa hết 2 bịch chim siêng hót hơn nhưng mà rất hay bị xù lông nhìn bực mình quay lai cám tự làm thì hết xù lông,hết dám đổi cám nữa.