Công thức cám đơn giản cho chào mào

Pleikupho

cả 1 lực lượng hùng hậu làm cám chim vui wa nhỉ? anh này nuôi chắc cũng phải tính thằng chục con qua.hehe

CMVN

Riêng 1 Góc Trời
Thấy mọi người vẫn còn thắc mắc nên tiện thể đang làm mẻ cám chụp luôn mấy tấm hình cho anh em dễ hiểu!

1>. Hỗn hợp: trứng gà + kỷ tử + mật ong + dầu ăn đã được dùng máy xay sinh tố đánh nhuyễn, 10 bịch Ba Vì trải sẵn (bonus thêm ly cafe để có lực làm cám)

2>. Trộn chung 2 hỗn hợp trên lại đảo thật đều, cho vào thùng ủ để hạt cám Ba Vì thấm gia vị:

3>. Máy xay thịt bằng tay đã được chế lại lỗ nhỏ hơn:

4>. Và một vài cộng sự đắc lực cho ra thành phẩm trước khi mang đi phơi, dự tính thành phầm sẽ có trong buổi chiều cho anh em xem nhé!

Thân ái!
Máy xay thịt có bộ chân chắc chắn quá ,kekeke.Góp ý 1 tý với bác nhé,kiếm 1 cái mâm trải tờ báo lên trên hứng vào máy xay sẽ tiện và đơn giản hơn.Dán bìa +băng dính trông lích kích quá.Chúc a luôn có những mẻ cám ngon .Thân:D

Pleikupho

em nghĩ nếu mà ko cần khô để cám khỏi vụn ra , mà làm cho ướt 1 xíu để bỏ vào cối xay hạt thì cho hết lòng trắng trứng vào luôn thì vừa dể xay mà lại rất tốt, chim thì e ko rành nhưng lòng trắng trứng với con người thì tốt lắm, nhất là mấy bác tập thể hình, toàn ăn lòng trắng mà ko giám ăn lòng đỏ nhiều.hihi

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Pa! Mấy AE đổ mồ hôi rồi, 3 người mới giữ nổi cối xay đấy, khô quá cho thêm trứng hoặc sữa không đường đi nhưng nhão quá thì bết lại còn khổ hơn, giá đế máy xay bắt vít xuống bê tông luôn mới tiết kiệm nhân lực. Thêm nữa, khoan thêm lỗ trên lỗ ra sợi bán thành phẩm cũng góp phần giảm áp lực sẽ nhẹ tay hơn.

Thân mến!

thaphuongkhach

Administrator
Pa! Mấy AE đổ mồ hôi rồi, 3 người mới giữ nổi cối xay đấy, khô quá cho thêm trứng hoặc sữa không đường đi nhưng nhão quá thì bết lại còn khổ hơn, giá đế máy xay bắt vít xuống bê tông luôn mới tiết kiệm nhân lực. Thêm nữa, khoan thêm lỗ trên lỗ ra sợi bán thành phẩm cũng góp phần giảm áp lực sẽ nhẹ tay hơn.

Thân mến!

Thanks pa!

Biết là biết vậy nhưng ko làm thế sao tụi nó bận rộn được? Phải làm cho ra cái không khí khẩn trương thì cám làm xong chim ăn mới nhanh căng lửa đc! Định chơi cái motor 2,5 mã lực mà cứ sợ mấy đứa thất nghiệp tội nên đành để vậy!

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
trời hôm bữa Leo mới gửi em cái cối, em quay 3 tiếng đồng hồ dc 30g ah, mồ hôi mồ kê ra như tắm, coi hình anh Tú mới biết kì này kêu 3 NV vào phụ quá hehe!!!

thaphuongkhach

Administrator
trời hôm bữa Leo mới gửi em cái cối, em quay 3 tiếng đồng hồ dc 30g ah, mồ hôi mồ kê ra như tắm, coi hình anh Tú mới biết kì này kêu 3 NV vào phụ quá hehe!!!

Chưa chịu ngủ sao? Anh mới tự chế cái tay quay 3 cánh và bán kính rộng như cái máy ép nước mía, quay 8kg mất chưa đầy 30p nhé, mai chụp hình để anh em xem có nên làm theo không nhé!
Nói chung càng đặc thì hạt cám ép ra càng đẹp, chim ăn ít no lâu...kekeke...quả này chắc chuyển qua chế tạo và bán máy ép cám thôi!!! Khà khà...

tuancdnnt

Chào mào mí đỏ
Mình thấy cũng không lâu đâu. Đây là cách của mình.
- xay nhiễn 0.5 kh cám Bifood, 0.05 kg dậu phộng, 0.05 kg kỳ tử khoảng 10 phút.
- Trộn đều hỗn hợp trên với với trứng, dầu, mật ong, 1 gói sữa tươi có đường(bằng tay càng lâu càng tốt).
- Chưng cách thủy cho chín khoảng 45 phút rồi để nguội.
*Đưa vào máy xay tay (mặt bích của mình làm lỗ 2mm) khoảng 15 phút.
Sau đó là khâu chong đèn, đảo cho gãy nhỏ + phơi 1 nắng là đóng gòi cho ăn dần.

Chim mình ăn cám mới được 3 ngày rồi, kết quả ntn thì báo cáo với anh em sau.

To cmnhatrang: Bác coi lại cối xay(nặng hay nhẹ do bước xoắn của trục ép và độ ướt của cám), còn không qua mình cho mượn về làm. Nhẹ nhàng, không vã mồ hôi. Phơi chim se sẻ bu vào ăn thấy tội luôn. he he....

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Mình thấy cũng không lâu đâu. Đây là cách của mình.
- xay nhiễn 0.5 kh cám Bifood, 0.05 kg dậu phộng, 0.05 kg kỳ tử khoảng 10 phút.
- Trộn đều hỗn hợp trên với với trứng, dầu, mật ong, 1 gói sữa tươi có đường(bằng tay càng lâu càng tốt).
- Chưng cách thủy cho chín khoảng 45 phút rồi để nguội.
*Đưa vào máy xay tay (mặt bích của mình làm lỗ 2mm) khoảng 15 phút.
Sau đó là khâu chong đèn, đảo cho gãy nhỏ + phơi 1 nắng là đóng gòi cho ăn dần.

Chim mình ăn cám mới được 3 ngày rồi, kết quả ntn thì báo cáo với anh em sau.

To cmnhatrang: Bác coi lại cối xay(nặng hay nhẹ do bước xoắn của trục ép và độ ướt của cám), còn không qua mình cho mượn về làm. Nhẹ nhàng, không vã mồ hôi. Phơi chim se sẻ bu vào ăn thấy tội luôn. he he....

Ok bác khi nào qua bác xem sao, nói hoài mà vẫn chưa thu xếp qua bác giao lưu được!!!

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Chưa chịu ngủ sao? Anh mới tự chế cái tay quay 3 cánh và bán kính rộng như cái máy ép nước mía, quay 8kg mất chưa đầy 30p nhé, mai chụp hình để anh em xem có nên làm theo không nhé!
Nói chung càng đặc thì hạt cám ép ra càng đẹp, chim ăn ít no lâu...kekeke...quả này chắc chuyển qua chế tạo và bán máy ép cám thôi!!! Khà khà...

haha anh ráp máy đó đi rồi bán cho em nhé!!! Dạo này cv bề bộn quá mẻ cám vừa rồi em khg quay luôn, làm theo kiểu cũ nên hột ta nhỏ hehe!!!

tuancdnnt

Chào mào mí đỏ
Anh làm cái clip lên cho anh em chiên ngưỡng đê. Show nội tạng luôn.
Theo em biết thì càng đặc khi ép hạt ra càng đẹp nhưng lực quay cũng phải lớn. Nếu anh chế được trục ép có bước xoắn thay đổi (nhỏ dần từ vị trí cấp liệu đến thoát liệu) thì hạt ép ra chặt và bóng, khi đó lực quay không tăng đáng kể.
Kiểu này anh em đăng ký anh ráp máy hơi bị nhiều dây!!!

tuancdnnt

Chào mào mí đỏ
Ec! em đọc nhầm. Dọc kỹ lại thấy anh nói tự chế tay quay mà cứ tường anh chế máy lớn chứ...
He he... Lâu lâu Spam tí.

Tom

Công thức cám của em thì làm hơi phức tạp hơn nhưng chất lượng bột cám thì ok.
- 01 gói cám Ba Vì
- 01 lon gạo tẻ
- 01 lon đậu xanh
- 01 lon đậu nành
- 01 lon đậu phụng
- 01 lon bắp hột
- 0,5 lạng Kỷ tử
- 10 lòng đỏ trứng gà
- 10 lòng đỏ trứng vịt
- 3 lạng tôm tươi
* Cách làm:
- Bột Ba Vì, Gạo, Đậu xanh, đậu nành, đậu đỏ, bột bắp, Kỷ tử cho vào máy xay trộn đều.
- Tôm hấp chín rồi cho vào máy xay nát và chấy khô.
- Trộn hỗn hợp bột trên với tôm chấy khô, 10 lòng đỏ trứng gà, 10 lòng đỏ trứng vịt.
- Phơi nắng 4h (từ 10h đến 14h) là bột khô (Nắng ở Huế phơi 4h là khô ngay)
Có gì các bác góp ý thêm giúp em.

dongki

kỉ tử kích dục làm chim sung mái hơn khi gặp chim khác là muốn điên lên liền, nhưng cmao ăn trái cây là chủ yếu nếu có đkiện nên cho ăn hằng ngày là tốt nhất ( chuối,cam,táo tàu,dâu,ớt chuông,mướp khía,mận roi,xoài,na...)mình biết là trong phân chim ngoài tự nhiên thành phần chủ yếu là các loại trái cây, còn côn trùng chỉ khi chúng nuôi con thôi mình đã tìm hiểu kỉ lắm rồi. còn cám chỉ là thức ăn jup chim sống(khỏi chết) trong môi trường nuôi nhốt thôi. ae vào diễn đàn chimchaomao.org để tham khỏa thêm

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
kỉ tử kích dục làm chim sung mái hơn khi gặp chim khác là muốn điên lên liền, nhưng cmao ăn trái cây là chủ yếu nếu có đkiện nên cho ăn hằng ngày là tốt nhất ( chuối,cam,táo tàu,dâu,ớt chuông,mướp khía,mận roi,xoài,na...)mình biết là trong phân chim ngoài tự nhiên thành phần chủ yếu là các loại trái cây, còn côn trùng chỉ khi chúng nuôi con thôi mình đã tìm hiểu kỉ lắm rồi. còn cám chỉ là thức ăn jup chim sống(khỏi chết) trong môi trường nuôi nhốt thôi. ae vào diễn đàn chimchaomao.org để tham khỏa thêm

Bác nói hay lắm , chính xác chào mào là loài ăn chay trường , lâu lâu làm vài con côn trùng để giải khoay ! Ngoài tự nhiên nó đi phân lỏng do ăn trái cây . Nhưng khi được nuôi lồng nó đi phân đặt do trong cám có ngũ cốc .

Thực chất nếu mà nói cám là thức ăn chính , theo em thì không đúng lắm , trái cây mới là chính .

Cám phần nào cung cấp thêm protein động thực vật , lipit , 1 số khoáng mà trong trái cây không có , một số người chơi nghĩ rằng cho ăn nhiều đạm động vật mới tốt - là một quan niệm sai lầm .

Dùng tôm , thịt bò , cho vào cám , thì nó vẫn hấp thu đấy nhưng đa số là bị thải ra ngoài . Do cơ thể không thích nghi được với các loại đạm trên , trong cám nên bổ sung côn trùng như dế , hay cào cào khô là chuẩn nhất.

Ngoài ra trong tự nhiên Chào Mào còn ăn mật hoa , nụ non , và một số loài hoa rừng .

Xin lỗi anh Tú cái , tại em thấy bác dongki nói đúng ý quá nên nhảy vào bà tám chút !

Thân , black_fish9402,

Tuyến - IT

Đam Mê Chào Mào
Bác Tu cho em hỏi chút, sau khi ép thành hạt mà nó dài thế thì chim ăn làm sao đc có cách nào làm cho hạt cám nhỏ lại đc ?

cmtegiac

à còn 1 vấn đề nữa. 2em CM của em k thích ăn cám viên.
em làm theo công thức này nhưng để dạn bột có đc ko ạ.
Để làm cám dạng bột thì quá đơn giản rồi, làm thành viên mới khó chứ bạn. Nếu chim bạn nuôi thích ăn cám dạng bột thì cứ mạnh dạn làm thôi