Công thức cám đơn giản cho chào mào

binbin

Đúng là làm theo công thức này cám thơm thiệt. Mình vừa mới làm sáng nay chưa cho chim ăn nữa nhưng hy vọng sẽ thành công. Cám ơn chủ thớt đã có công thức cám hay

binbin

Tối qua mình đã thay cám mới làm vào cho chim ăn. Trưa về thấy mấy chú đi phân nát, hơi ướt. Xin hỏi chủ THAPHUONGKHACH như vậy có sao không?. Tình hình này kéo dài trong bao lâu? Mình thấy chim thích ăn cám này lắm chắc tại thơm quá.

soncao3008

Vừa rồi mình cũng làm 1 mẻ, nhưng để hơn tuần lại bị mốc. Anh có kinh nghiệm sấy khô và bảo quản thì chia sẽ giúp nhé !

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
Vừa rồi mình cũng làm 1 mẻ, nhưng để hơn tuần lại bị mốc. Anh có kinh nghiệm sấy khô và bảo quản thì chia sẽ giúp nhé !

Bác ra tiệm thuốc tây hỏi mấy gói hút ẩm về bỏ trong hủ cám để bảo quản được lâu hơn.

soncao3008

Bác ra tiệm thuốc tây hỏi mấy gói hút ẩm về bỏ trong hủ cám để bảo quản được lâu hơn.

Mình có vào 2 gói nhưng vẫn bị mốc bạn àh. Nhưng đang phân vân ở đoạn sấy khô và phơi nắng. Mình cho vào lò vi ba sấy xong và phơi 2 nắng, nhưng cảm giác cám vẫn còn ẩm và kết quả là lên mốc sau hơn 1 tuần. HIC.

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
Mình có vào 2 gói nhưng vẫn bị mốc bạn àh. Nhưng đang phân vân ở đoạn sấy khô và phơi nắng. Mình cho vào lò vi ba sấy xong và phơi 2 nắng, nhưng cảm giác cám vẫn còn ẩm và kết quả là lên mốc sau hơn 1 tuần. HIC.

Mình sấy bằng lò viba 4 phút, sau đó mang ra bóp vụn rồi phơi 2 nắng. Như thế mình bảo quản được hơn 1 tháng đến khi dùng hết cám luôn ...
Cám bác làm có cho thêm các loại đậu gì ko?

soncao3008

Mình sấy bằng lò viba 4 phút, sau đó mang ra bóp vụn rồi phơi 2 nắng. Như thế mình bảo quản được hơn 1 tháng đến khi dùng hết cám luôn ...
Cám bác làm có cho thêm các loại đậu gì ko?

Không, mình có cho thêm cám đậu phộng, mật ong, chuối sấy và bảo quản trong hủ nhựa...suy nghĩ hoài mà chưa ra nguyên nhân bị mốc.

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
Không, mình có cho thêm cám đậu phộng, mật ong, chuối sấy và bảo quản trong hủ nhựa...suy nghĩ hoài mà chưa ra nguyên nhân bị mốc.

Đậu phông bác để lửa nhỏ rang thật kỹ nhé. Xưa em có làm hư 1 mẻ cám cũng do rang đậu phộng ko kỹ. Chúc bác sớm có mẻ cám như ý!!!

caube1002

Bạn thaphuongkhach cho mình hỏi nhé, tác dụng của kỷ tử đối với chào mào là như thế nào vậy bạn? Theo mình biết, thì người ta làm cám cho Mi đá mới cho thêm kỷ tử vào để chim có độ căng nhất định. Còn đối với chào mào thì mình chưa thử bao giờ...

À sẵn tiện, mình chia sẽ thêm cho mấy bạn không có điều kiện sấy cám như bạn. Nếu ai không có lò vi sóng hoặc không có điều kiện phơi nắng, thì mình chia sẽ một cách thật đơn giản và hiệu quả:
- Mua một bóng đèn dây tóc, bóng đèn tròn 75W/h
- Lấy một cái thùng giấy loại vừa vừa đủ vừa trải một tờ giấy báo, nhớ lót nhìu giấy báo xíu nhé. Vì nó có tác dụng hút ẩm rất tốt.
- Trải cám đều ra giấy báo
- Đậy kín, và cấm điện khoảng 1 đêm đến sáng là cám khô liền hà. Tùy vào độ ẩm mà mình để điện lâu ít khi nào thấy cám thiệt khô thì đem cất vào hộp nhựa để bảo quản cho tốt.

Chúc các bạn thành công!
cách làm khô cám của bác không ổn đâu, 1 bát (bát con ăn cơm) cám mình sùng lò vi sóng sấy cũng mất tầm 20p để khô, làm như bạn theo mình không thể khô được

caube1002

nuôi chim chẳng ai dùng CT cám giống ai cả, mình nghĩ điều quan trọng nhất khi làm cám là đơn giản để duy trì lâu dài, đủ chất, không nên làm quá phức tạp. chim CM hoa quả vẫn quan trọng hơn là cám. thi thoảng làm tí mồi tươi là ok.

Pleikupho

cám này mình cho ăn theo chắc cũng 6 tháng. chỉ khác xíu là có 1 ít đậu phọng rang nhưng lại bớt đi dầu ăn và thay mật ông đường đường vàng.thấy chim rất thích ăn. mình nuôi 5 con mỗi lần làm 1 gói cám thì thấy chắc tầm 1 tháng thì làm tiếp. lúc nào cám cũng thơm phức

welltest -vsp

cong thức của mình làm gần giống bạn ,mình co thêm 1 lạng tép đồng vào cho em nó có canxi . thanks

welltest -vsp

còn về phần sấy cám , anh em có máy làm sữa chua bên trong có bóng đèn cao áp và có hẹn giờ là ok nhất , máy làm sữa chua có bán ở siêu thị cũng khá rẻ

chuột

Chủ nhật vừa rồi mình có làm 1 mẻ cám theo công thức của bác Tú , không biết tại sao 2 hôm nay cho chim ăn thì thấy kiến mò vào hũ cám . Anh em có ai bị vụ này không và có cách khắc phục chỉ dùm mình với