"Cội Cầu Xéo!"

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
CỘI CẦU XÉO ! ". Đơn giản chỉ là câu trả lời ngắn gọn duy nhất khi có ai đó hỏi tôi " bác thường dợt chim ở đâu?". Tuy vậy, người nghe cũng đủ hiểu đó là nơi nào, phong trào ra sao, chim cò như thế nào. Bởi nơi đây đã trở thành thương hiệu khi nhắc đến trong giới chơi chim chào mào tại Sài Thành.

Hàng ngày, từ sáng sớm cho đến trưa nơi đây lúc nào cũng tập trung số lượng đông đảo Các Bác, các chú và Anh em đem những chú Chào mào dấu yêu của mình đến so tài. Ngày thường, số lượng lồng trong cùng một thời điểm vào khoảng 50 - 80 lồng. Các ngày cuối tuần, luôn luôn chật cứng từ trên 100 lồng, thậm chí có những ngày lên tới 150 lồng, ai đi trể sẽ rất khó khăn trong việc tìm chổ ngồi và treo lồng.*

Bác Ba Nguoi lớn tuổi nhất đang Sinh hoạt hàng ngày tại Cội

Toàn Bộ khuôn viên của Cội được chia làm 4 khu : khu trong nhà có mái che dành cho chim còn yếu lửa, khu phơi nắng ngoài sân vừa mới được đưa vào sử dụng - rất rộng và thoáng, nắng tốt. Khu vực chính dành để dợt chim được chia làm hai, mà anh em thường nói vui là Khán Đài A và Khán Đài B. Thông thường, chim hay hoặc thật sự căng lửa sẽ được đưa vào giàn treo ở Khán Đài A và ở đây anh em thường chứng kiến những trận đấu nãy lửa như những lần thi Chim.

Khán đài A

Nơi đây chim cò cũng có một nét rất đặc trưng tương đồng với người dân Sài Gòn, đó là sự đa dạng về dòng chim và phong phú về giọng hót. Hầu như các chú chim đều có nguồn gốc đồng hương cùng Chủ của mình, và được tuyển chọn rất kỹ trước khi giã từ cố hương để định cư tại SG. Do vậy, chim tại Cội Cầu Xéo phần lớn là chim hay hội tụ từ khắp các vùng miền. Ngồi tại đây, bạn có thể thưởng thức giọng hót hay cũng như nết chơi đặc thù của nhiều dòng chim nổi tiếng : Chim Huế, chim Quãng, chim Bình Định, Chim Nha Trang...

Cũng chính vì vậy mà chất lượng chim ở đây rất là cao. Hầu như trong tất cả các cuộc thi tại TP.HCM và các tỉnh lân cận, chim xuất thân từ Cội Cầu Xéo đều đạt giải cao. Cá biệt, trong "Hội thi chim chào mào cà phê Chim cảnh Thuỷ Mộc lần II - ngày 15/07/2012 " vừa qua, trong Top 15 đã có 10 chú chim của Cội Cầu Xéo, trong 5 giải cao nhất của ngày hôm đó thì Cội Cầu Xéo lấy hết 4 giải ( giải 4 đồng hạng còn lại là của Anh Việt Công An, đến từ Nha Trang).*

Một số anh em đang sinh hoạt tại đây hiện đang nắm giữ rất nhiều cúp, cờ, bằng khen, chứng nhận trong những lần đem chim dự thi. Điển hình có Anh Sang Leebul, anh Thanh kiếng, anh Thanh Mộc 108, anh Cầu, anh Cò bibo, anh Chiến,...và rất nhiều anh em khác mà trong khuôn khổ bài viết này Ko thể liệt kê *hết.

Anh Em tại Cội đang làm Tí men Giao lưu vào cuối tuần

Đóng góp ý kiến để đưa phong trào đi lên

Với phong trào đang rất mạnh, với nhiều chú chim đỉnh và nhiều nghệ nhân đạt rất nhiều thành tích, CỘI CẦU XÉO đang là niềm tự hào và hãnh diện cho những ai đang tham gia sinh hoạt tại đây.

Cám ơn anh em đã theo dõi topic này và Nếu có dịp đặt chân đến Sài Gòn, thân mời anh em gần xa có niềm đam mê chim cò*ghé về CỘI CẦU XÉO, để cảm nhận không khí và phong trào nơi đây.

Thân chào, tinatino.

long3739

Bài viết rất hay.Nếu có dịp được thì em cũng xin được tham quan Cội Cầu xéo 1 chuyến.Bác cho hỏi cầu xéo là địa danh ở đó hay cầu xéo là do chủ cội chim đặt tên vậy

tosudoc

dạ ko em ko hút thuốc. em chuyển qua chích thẳng rồi anh ơi. thời gian là vàng bạc ngồi phì phèo lâu lắm

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Bài viết rất hay.Nếu có dịp được thì em cũng xin được tham quan Cội Cầu xéo 1 chuyến.Bác cho hỏi cầu xéo là địa danh ở đó hay cầu xéo là do chủ cội chim đặt tên vậy
Cội này nằm trên đường Cầu Xéo bạn ạ. Hoan nghênh bẠn ghé chơi.
Thân Chào, tinatino

hoangbop

Bác tinatino chụp hình mà chẳng nói em 1 tiếng, làm em không tạo dáng được......,...Cầu xéo nào.

Bibo

Lên ko ai khác ngòai Anh Tâm hay quá Anh Tâm ơi Nhưng cò bibo chưa đủ đẳng cấp đứng trong hàng ngũ chơi chim hay đâu bỏ cò bibo xuống đi a

Sửa lần cuối:

impala

Chim Thầy
Thank cụ Tâm về bài viết hay nhé... mời cụ 1 ly cho thông giọng nào dzooooo...

Cụ Tâm ơi... tít chờ Đức của em đi đâu mà lạc vào trong hình của cầu xéo thế kia... hehe

Anh cò khiêm tốn quá... mời anh 1 ly cho tê tê rồi nói chuyện chim cò nào... dzoooo hehe

Ở Cầu Xéo dợt chim mà cứ như thi đó... thấy mà thích quá... chúc các bác, chú và anh em trong cội cầu xéo mạnh khỏe và chim cò luon căng cứng đụng nóc nhà nhé hehe...

PS: hnay cụ Tâm thiếu 1 tấm tự sướng theo phong cách xì tin nhé... phạt cụ 1 ly hehe dzo....

Thân ái!

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
đông anh em tham gia quá. hội tụ toàn cao thủ nhỉ?

cmtegiac

Cội Cầu Xéo nổi tiếng nhất SG, các chú chim ở đây toàn là chim chiến nên các cuộc thi thì đa số giải đều thuộc về các nghệ nhân ở cội này. Chim em cùi quá không dám xách ra đó huuu.

long3739

Thank cụ Tâm về bài viết hay nhé... mời cụ 1 ly cho thông giọng nào dzooooo...

Cụ Tâm ơi... tít chờ Đức của em đi đâu mà lạc vào trong hình của cầu xéo thế kia... hehe

Anh cò khiêm tốn quá... mời anh 1 ly cho tê tê rồi nói chuyện chim cò nào... dzoooo hehe

Ở Cầu Xéo dợt chim mà cứ như thi đó... thấy mà thích quá... chúc các bác, chú và anh em trong cội cầu xéo mạnh khỏe và chim cò luon căng cứng đụng nóc nhà nhé hehe...

PS: hnay cụ Tâm thiếu 1 tấm tự sướng theo phong cách xì tin nhé... phạt cụ 1 ly hehe dzo....

Thân ái!
Từ đầu đến cuối lúc nào cũng tinh thần bia rượu.Thế bữa nào mình giao lưu 1 bữa nha Sỹ ơi