"Cội Cầu Xéo!"

impala

Chim Thầy
Từ đầu đến cuối lúc nào cũng tinh thần bia rượu.Thế bữa nào mình giao lưu 1 bữa nha Sỹ ơi

èo... nhậu online thì có thể nói mình ko thua ai... keke... lần nào nhậu xong cũng mất dép... nhưng nhậu ở ngoài thì phá mồi thôi... hehe

Leebul

Quản lý nhiều BOX
CỘI CẦU XÉO ! ". Đơn giản chỉ là câu trả lời ngắn gọn duy nhất khi có ai đó hỏi tôi " bác thường dợt chim ở đâu?". Tuy vậy, người nghe cũng đủ hiểu đó là nơi nào, phong trào ra sao, chim cò như thế nào. Bởi nơi đây đã trở thành thương hiệu khi nhắc đến trong giới chơi chim chào mào tại Sài Thành.

Hàng ngày, từ sáng sớm cho đến trưa nơi đây lúc nào cũng tập trung số lượng đông đảo Các Bác, các chú và Anh em đem những chú Chào mào dấu yêu của mình đến so tài. Ngày thường, số lượng lồng trong cùng một thời điểm vào khoảng 50 - 80 lồng. Các ngày cuối tuần, luôn luôn chật cứng từ trên 100 lồng, thậm chí có những ngày lên tới 150 lồng, ai đi trể sẽ rất khó khăn trong việc tìm chổ ngồi và treo lồng.*

Bác Ba Nguoi lớn tuổi nhất đang Sinh hoạt hàng ngày tại Cội

Toàn Bộ khuôn viên của Cội được chia làm 4 khu : khu trong nhà có mái che dành cho chim còn yếu lửa, khu phơi nắng ngoài sân vừa mới được đưa vào sử dụng - rất rộng và thoáng, nắng tốt. Khu vực chính dành để dợt chim được chia làm hai, mà anh em thường nói vui là Khán Đài A và Khán Đài B. Thông thường, chim hay hoặc thật sự căng lửa sẽ được đưa vào giàn treo ở Khán Đài A và ở đây anh em thường chứng kiến những trận đấu nãy lửa như những lần thi Chim.

Khán đài A

Nơi đây chim cò cũng có một nét rất đặc trưng tương đồng với người dân Sài Gòn, đó là sự đa dạng về dòng chim và phong phú về giọng hót. Hầu như các chú chim đều có nguồn gốc đồng hương cùng Chủ của mình, và được tuyển chọn rất kỹ trước khi giã từ cố hương để định cư tại SG. Do vậy, chim tại Cội Cầu Xéo phần lớn là chim hay hội tụ từ khắp các vùng miền. Ngồi tại đây, bạn có thể thưởng thức giọng hót hay cũng như nết chơi đặc thù của nhiều dòng chim nổi tiếng : Chim Huế, chim Quãng, chim Bình Định, Chim Nha Trang...

Cũng chính vì vậy mà chất lượng chim ở đây rất là cao. Hầu như trong tất cả các cuộc thi tại TP.HCM và các tỉnh lân cận, chim xuất thân từ Cội Cầu Xéo đều đạt giải cao. Cá biệt, trong "Hội thi chim chào mào cà phê Chim cảnh Thuỷ Mộc lần II - ngày 15/07/2012 " vừa qua, trong Top 15 đã có 10 chú chim của Cội Cầu Xéo, trong 5 giải cao nhất của ngày hôm đó thì Cội Cầu Xéo lấy hết 4 giải ( giải 4 đồng hạng còn lại là của Anh Việt Công An, đến từ Nha Trang).*

Một số anh em đang sinh hoạt tại đây hiện đang nắm giữ rất nhiều cúp, cờ, bằng khen, chứng nhận trong những lần đem chim dự thi. Điển hình có Anh Sang Leebul, anh Thanh kiếng, anh Thanh Mộc 108, anh Cầu, anh Cò bibo, anh Chiến,...và rất nhiều anh em khác mà trong khuôn khổ bài viết này Ko thể liệt kê *hết.

Anh Em tại Cội đang làm Tí men Giao lưu vào cuối tuần

Đóng góp ý kiến để đưa phong trào đi lên

Với phong trào đang rất mạnh, với nhiều chú chim đỉnh và nhiều nghệ nhân đạt rất nhiều thành tích, CỘI CẦU XÉO đang là niềm tự hào và hãnh diện cho những ai đang tham gia sinh hoạt tại đây.

Cám ơn anh em đã theo dõi topic này và Nếu có dịp đặt chân đến Sài Gòn, thân mời anh em gần xa có niềm đam mê chim cò*ghé về CỘI CẦU XÉO, để cảm nhận không khí và phong trào nơi đây.

Thân chào, tinatino.

Cám ơn ngài Đại Sứ Chào Mào nhé !

Chúc Cội Cầu Xéo ngày càng phát triển, quy tụ được các nghệ nhân ở khắp mọi miền và là nơi sinh hoạt lành mạnh, giao lưu học hỏi trên tinh thần đoàn kết của tất cả các quý ace nghệ nhân trong thú vui tao nhã này.

Thân/Leebul

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Cội này đông dữ! Chẳng như cội gần chỗ em lâu lâu được 20 lồng! hehehe

minhways0ck

Cho e xin địa chỉ đi a tinatino. Bik đường cầu xéo và cội cầu xéo mà ko bik địa chỉ sao mà tìm :(

tomkid

không biết bao giờ tom mới đc giao lưu học hỏi quy trình tổ chức sinh hoạt của Cội đây !

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Địa chỉ chính xác kèm MAP nè anh. Click vào cái hình để mở lớn lên xem.

À!
Chỗ này hình như biết rồi, gần đền thờ hay họp hội cựu chiến binh, gần Sân cỏ nhân tạo đây mà. Hay quá, sát cạnh nhà ông anh ruột luôn.

tks!

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
chúc hội Cầu Xéo luôn luôn ở top nhé!!!
Hình cội Cầu Xéo mà có hình anh Đứng nhìu quá ta? hehe, anh Đức ở ĐN mà được kết nạp Tv mau dữ ah!!!

chaomao_mduc

Chào Mào Quảng Nam
chúc hội Cầu Xéo luôn luôn ở top nhé!!!
Hình cội Cầu Xéo mà có hình anh Đứng nhìu quá ta? hehe, anh Đức ở ĐN mà được kết nạp Tv mau dữ ah!!!

Bác Tâm cố tình PR anh đó chú à. Mới tham gia giao lưu với mấy ae Cầu Xéo có 1 lần mà bác ấy đưa hình mình lên nhiều quá. Khuấy quá đi "Em thích bác tinatino rùi đó nhé" Hahahaha

Chúc Hội Cầu Xéo ngày càng phát triển, chim cò ngày càng sung.

Thân chào/chaomao_mduc

netcom0909

nghe thấy a Tâm PR mà thèm quá, nếu ngày nào cũng có 80 - 100 lồng thì giống thi quá rồi, một trong những yếu tố mà các chỗ dợt khác ko có đó là mỗi lần dợt chim toàn là chim cao thủ với số lượng đông nên chim đựơc thi thố suốt tuần. Đến khi thi chính thức cũng vậy thôi. Đúng là nơi hội tụ những nghệ nhân hàng đầu.

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
chúc cội ngày càng phát triển và đông vui hơn để gắn chặt tình cảm AE nghệ nhân nhé.thank a Tâm chia sẻ.hihi

vuthiyennhi

Địa chỉ chính xác là đoạn nào Cầu xéo cụ?
Đường vào cầu xéo này các cụ ơi!
Hình 1 là hướng đi chính vào tân kỳ tân quí
Hình 2 theo như mũi tên thì tới tận cội chim luôn!
Chúc các bác ghé đấy chơi gặp được chiến hữu, nhớ gọi em làm vài chai hehehe

Sửa bởi Amin:

chaomaobt

Chào Mào Bình Thạnh
Xin thông tin thêm về Cội này để anh em được rõ.

Tuy đã lâu mình ít tham gia Cội này, nhưng có thể nói Cội này là nơi sinh hoạt Chào Mào lớn nhất SG hiện nay. Lúc mình tham gia cùng với 1 số anh em vào năm 2009, trong đó có anh Phutdn và 1 số anh em khác.

Hiện nay Cội phát triển rất tốt và phong trào rất mạnh.

Côi quy tụ được nhiều dòng chim hay cũng như xuất sắc của các vùng miền, 1 phần do địa bàn quận Tân Phú có số lượng dân nhập cư rất đông, dân gốc SG thì ít và chơi chào mào cũng ít. Người dân miền trung vào nhiều và họ đã mang theo những con chim vùng quê của họ vào SG để sinh hoạt và giải trí. Do đó vùng đất "Cầu Xéo" có rất nhiều người Miền Trung cũng như những dòng chim của Miền Trung.

Nơi đây thường tập trung 1 số dòng chính như Bình Định (anh em thường ngồi phía bên ngoài, gần cổng). Huế (anh em thường ngồi khu phía trong), Quảng Nam - Đà Nẳng (anh em hay ngồi dưới gốc cây) và 1 số anh em khác đến từ Đắc Lắc, Đà Lạt, Gia Lai, Kon Tum, Phú Yên, Bình Phước, Tây Ninh, Đồng Nai, Long Khánh, Vũng Tàu, Nha Trang, Quãng Ngãi, ... và 1 số anh em tại các quận, huyện khác trong Sài Gòn.

Địa danh "Cầu Xéo" có tự bao giờ? có thể nói Cội nằm chính xác trên hẻm 179 Đường Lê Đình Thám, Quận Tân Phú. Tuy nhiên Đường Lê Đình Thám có cắt giao nhau với đường Cầu Xéo, và đường Lê Đình Thám củng chỉ là 1 đoạn ngắn, lúc đầu anh em hay gọi tên của Cội là Cầu Xéo và mọi người đều có thói quen dùng tên đó cho đến ngày nay.

Hiện nay có 1 số anh em gọi Cội Cầu Xéo là Hội Chào Mào Tân Phú hay Cội Tân Phú (vì trước đây ở quận Tân Phú chỉ duy nhất có Cội này dợt chào mào, nay có thêm những cội khác nhưng quy mô nhỏ lẻ và không thu hút được người chơi).

Việc Cội lấy tên nào là do những người tâm huyết và phụ trách của Cội quyết định.

Chúc Cội Cầu Xéo luôn luôn phát triển không ngừng và mãi là niềm tự hào của các nghệ nhân chơi chào mào tại TP.HCM.

cmtegiac

bác chaomaobt nắm rõ tiểu sử của cội Cầu Xéo quá, hy vọng được giao lưu với bác để học hỏi thêm

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Cám ơn Bình Leo và bạn vuthiyennhi đã cập nhật về hình ảnh chi tiết.
Rất cám ơn phần bổ sung thông tin của bác chomaobt.
Thân chào, tinatino