Chào Mào Không Đứng Lồng Cần Giúp Đở, và có thưởng..........

tranhathi

Như tiêu đề, mình cần các cao nhân chỉ giúp cách thuần chú chim khó tính này.
Mình có 1 chú chim Hồng Hạ ALưới ngũ đoản, chim đã hơn 2 mùa lồng. Mình đã dùng mọi phương pháp để thuần, nhưng gần như không thể thuần được em nó. Do tố chất em nó quá tốt nên mình không thể bỏ em nó được. Các bạn đã bao giờ thấy chú chim nào vừa tung lồng, vừa giang cánh vừa sổ bọng chưa? Em nó là vậy đó, em nó đi cội chơi khi nào chán thì đem về chứ chưa bao giờ bỏ đấu cả. Nhưng đang căng thì, thấy ngươi lại gần thì tung lồng như Kim Dung tung chưởng, lại giảm lửa....... Do vậy mình cần 1 phương pháp luyện cho em nó thật dạn người( chủ củ nuôi 1 mùa bó tay, đến lượt mình cũng bó tay.) Ai chỉ đc PP hay nhất mình sẽ tặng cho người đó 1 chú chim bổi Huế đẹp giọng hay cho người đó ( cho chọn vùng, trừ vùng Dương Hòa và Kim Phụng) Thanks All!

caphesua

Mình có 1 chú chim Hồng Hạ ALưới ngũ đoản, chim đã hơn 2 mùa lồng. Mình đã dùng mọi phương pháp để thuần, nhưng gần như không thể thuần được em nó. Do tố chất em nó quá tốt nên mình không thể bỏ em nó được. Các bạn đã bao giờ thấy chú chim nào vừa tung lồng, vừa giang cánh vừa sổ bọng chưa? Em nó là vậy đó, em nó đi cội chơi khi nào chán thì đem về chứ chưa bao giờ bỏ đấu cả. Nhưng đang căng thì, thấy ngươi lại gần thì tung lồng như Kim Dung tung chưởng, lại giảm lửa....... Do vậy mình cần 1 phương pháp luyện cho em nó thật dạn người( chủ củ nuôi 1 mùa bó tay, đến lượt mình cũng bó tay.) Ai chỉ đc PP hay nhất mình sẽ tặng cho người đó 1 chú chim bổi Huế đẹp giọng hay cho người đó ( cho chọn vùng, trừ vùng Dương Hòa và Kim Phụng) Thanks All!
.
bạn làm thử.mua 1 cái lồng ép bổi( laoij lồng vuông nha)
bạn tìm mua mấy miếng phim (như phim xquang)nhưng là mào trong như kính .
về cắt vừa với mấy mặt của lồng (kể cả noác nha bạn).
sau đó bạn bịt kìn lông bằng cái này và treo e nó ở chỗ nào đong ng nhất .cứ cho e nó nhảy thoải mái(kg hư chim đâu mà lo).bạn cứ chăm theo chế đọ bt nha.1 tg là e nó thuần thôi.chuasc bạn thuần đc e nó.
ý kiến cá nhân của e

tranhathi

.
bạn làm thử.mua 1 cái lồng ép bổi( laoij lồng vuông nha)
bạn tìm mua mấy miếng phim (như phim xquang)nhưng là mào trong như kính .
về cắt vừa với mấy mặt của lồng (kể cả noác nha bạn).
sau đó bạn bịt kìn lông bằng cái này và treo e nó ở chỗ nào đong ng nhất .cứ cho e nó nhảy thoải mái(kg hư chim đâu mà lo).bạn cứ chăm theo chế đọ bt nha.1 tg là e nó thuần thôi.chuasc bạn thuần đc e nó.
ý kiến cá nhân của e
Em nó cũng nhanh dạn lắm, nhưng để qua lồng bình thường vài hôm, thì tung lồng lại như cũ bạn à . Thanks bạn đã quan tâm...........

caphesua

Em nó cũng nhanh dạn lắm, nhưng để qua lồng bình thường vài hôm, thì tung lồng lại như cũ bạn à . Thanks bạn đã quan tâm...........
cách này trị bổi siêu nhác đó bạn.bạn cứ bỏ mùa này ép e nó cho thật sự thuần rồi mới ra lông kia.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
VD : Chim bạn thèm chuối nhất. Hãy cho mỗi ngày chú chim bạn 1 ít, đến khi hết thì một lúc lâu cho ăn lại 1 ít, ít thôi nha. Chim bạn khi thấy bạn sẽ biết là đến lúc bạn cho ăn. Hi vọng bạn thành công.

bhxh

Mình có một cách này nhưng bạn phai chịu kho 1 chút. Ban hay nhốt e nó và lồng ép bổi, hàng ngày cho ăn xong bạn lấy cóng thức ăn ra chờ thật dói rùi bạn mới cho ăn. Bạn làm vậy 1 tháng liên tục. Sau đó bạn cho ăn hoa quả bằng cáh cầm hoa quả nhử khi nào dám ra mổ, bạn làm vậy khoảng 2 tháng nữa là tạm ok

Sửa lần cuối:

gdragon06

bac thu ngoi canh no vai tieng 1ngay cho no tung thoai mai chua.chu ngay truoc hoi con di hoc trua nao em cung ngoi ngam chim ket hop voi thinh thoang them chuoi va sau. ngu kien cua em co j khong dung mong bac dung chem

saosau

Nếu muốn thuần chú chim này thì bác phải chấp nhận bỏ 1 mùa lông thì mới thuần được.
- Trước tiên bắt chim ra và cắt 2 bên cánh chim đi, nhưng nhớ cắt từ ngoài cùng của cánh vào trong nách khoảng 2/3 thôi, không cần cắt hết.
- Sau đó nhốt chim vào lồng bình thường, không cần nhốt lồng ép, bác sẽ thấy chim bay bị té vì không còn lực ở cánh nữa và cũng sẽ không đâm đầu vào lồng nữa.
- Tiếp theo mang chim ra chỗ đông người như quán cà phê hoặc ở chợ. Cứ treo và cho ăn bình thường.
- Khoảng độ tuần đầu có thể chim sẽ ốm đi, nhưng từ tuần thứ 2 sẽ bắt đầu quen dẫn cảnh đông người và hòi phục trợ lại. Thậm chí chỉ vài tháng sau giữa chôn đông người chim vẫn hót bình thường và sẽ đấu nếu có chim lạ.
- Khi chim thay lông chùm lồng chữ A và cũng cứ treo ởgần chỗ đông người.
- Khi xong lông bác sẽ nhận được 1 thành quả.
Chúc bác thành công!

P/s: có người đã làm cách này đối với chim bổi, khoảng 1 năm chim dạn gần như chim con lên luôn. Thò tay vô thậm chí còn bay căn nữa là đằng khác.

tdduong

Nếu muốn thuần chú chim này thì bác phải chấp nhận bỏ 1 mùa lông thì mới thuần được.
- Trước tiên bắt chim ra và cắt 2 bên cánh chim đi, nhưng nhớ cắt từ ngoài cùng của cánh vào trong nách khoảng 2/3 thôi, không cần cắt hết.
- Sau đó nhốt chim vào lồng bình thường, không cần nhốt lồng ép, bác sẽ thấy chim bay bị té vì không còn lực ở cánh nữa và cũng sẽ không đâm đầu vào lồng nữa.
- Tiếp theo mang chim ra chỗ đông người như quán cà phê hoặc ở chợ. Cứ treo và cho ăn bình thường.
- Khoảng độ tuần đầu có thể chim sẽ ốm đi, nhưng từ tuần thứ 2 sẽ bắt đầu quen dẫn cảnh đông người và hòi phục trợ lại. Thậm chí chỉ vài tháng sau giữa chôn đông người chim vẫn hót bình thường và sẽ đấu nếu có chim lạ.
- Khi chim thay lông chùm lồng chữ A và cũng cứ treo ởgần chỗ đông người.
- Khi xong lông bác sẽ nhận được 1 thành quả.
Chúc bác thành công!

P/s: có người đã làm cách này đối với chim bổi, khoảng 1 năm chim dạn gần như chim con lên luôn. Thò tay vô thậm chí còn bay căn nữa là đằng khác.
bác ơi cho hỏi cắt sát lông hay là cắt 1/2 cộng lông hả bác.Thân

tuanlv115

Theo ý kiến của mình thì . Chim bác nhát theo kiểu gì ??? . CHim tung lồng có trầy mặt ko ??? . Với chủ có tung hay với người lạ mới tung . Có 1 số con bản tính nó thế . Nên cố gắng hạn chế thôi . Mình nghĩ con của bạn 2 mùa lồng vẫn tung thì do bản tính chú chim nó quá nhát người và lúc mộc đã có 1 biến cố nào đó để nó sợ con người . Dù bạn làm ntn thì nó cũng vẫn như vậy . Đừng nên ép nó quá cứ để nó thích nghi dần dần . Tới 1 lúc nào đó tự nó sẽ đứng thôi . Càng cố gắng chữa nó càng sợ hơn . THank

tuanlv115

Còn cách thì mình có cách này bác thử áp dụng .

1 - Làm cái như hình nộm như ngoài đồng ng ta hay đuổi chim + với cái áo của bạn hay mặc có mùi hơi người để chỗ nào cho chú chim nhìn thấy .
2 - Mình thấy con chim nó sợ ánh mắt con người . Vì thế những lúc mình giận dữ đừng tiếp xúc với chim nó rất sợ . Hãy bình tĩnh nhẹ nhàng nhất có thể . Nhìn nó bằng ánh mắt trìu mến he he.
3 - Làm 1 cái que mềm độ dài thì tùy vào con chim của bạn . Rút cám ra 1 thời gian ngắn để nó đói . Lấy cái que bôi ít chuối lên đầu và đưa vào lồng cho nó mổ . từng ngày từng ngày rút ngắn khoảng cách cái que lại tới khi nào bạn cầm sâu hay chuối nó phi vào mổ thì bạn đã thành công 1 bước lớn .
4 - đi dãi chim đi ăn sáng tập cho nó quen với con người đừng phanh tất cả ra cứ trùm áo lồng để hé hé cho nó nge thấy tiếng nói của người dần dần nó sẽ quen từ chỗ 1 vài người tới chỗ thật đông người . Mình đang tập thuần mà . Tố chất nó thì ko phải nghĩ rồi . Thuần trc chơi sau . Phải thật kiên nhẫn .

Chúc bạn thành công.

nhox1992vs

Em có 1 cách cũng đơn giản à nhưng k giúp được gì cho bác không
Tước e cũng có 1 chú nhát y như thế tầm 1 năm thì dạn hơn rồi
Thứ nhất bác kiếm 1 chiếc áo thun mặc vào e thì hay đi đá banh nên mặc áo đó cho thấm ước hết mồ hôi rồi về trùm lông cho e nó
Thứ 2 hay nhốt e nó và lồng ép bổi, hàng ngày cho ăn xong bạn lấy cóng thức ăn ra chờ thật dói rùi bạn mới cho ăn.
Thứ 3 Khi cho ăn cào cào bác cầm 1 e dạn để gần e nó và đúc cào cào cho e kia ăn cho nó nhin thấy xem thế nào
E có đôi lời góp ý ạ

miunam

góp vui : bạn cho chim tắm xong (ngày nào cũng bắt tắm nếu không tắm bạn phun nước cho nó ướt), không phơi để ướt cho vào lồng nhốt lớn (lồng 76 or 80) treo cao hơn đầu chổ hay có người vàít ánh sáng.
nhanh 1 tháng, chậm 2 tháng bạn sẽ chinh phục được em nó. góp vui chúc bạn may mắn!

Sửa bởi Amin:

doan nguyen

thuần chim mối người mỗi cách, và quan trọng nhất phụ thuộc vào công việc của ae, thời gian rảnh nhiều hay ít mà cách thuần sẽ khác nhau.

doankhucthu

Member
Theo mình thì bạn đừng vội ép nó thuần nhanh quá, bản tính em nó đã quá nhát, sợ người và khó thuần nên ép nó dễ bể chim. Thế nên bác cần phải từ từ. Có cách này mình đã từng thuần 2 em bổi nhát, cứ thấy người nhìn từ xa thôi cũng đã tung lồng như điên. Bác cứ mua cái lồng ép bổi, bỏ cầu phụ trên đị (chỉ để cầu chính ở dưới). Sau đó dùng áo mà bác đã mặc màu tối(có mùi mồ hôi) tủ em nó lại. Nhưng khi tủ áo bác lưu ý chỉ để ngang cầu làm thế nào em nó cúi thấp người xuống sẽ thấy không gian ở bên ngoài, đồng thời bác treo lồng em nó đừng cao quá, chỉ tầm ngang bụng của mình thôi. Bởi nếu khi thấy người em nó ngước lên lại đã không thấy gì và em nó sẽ không phải hoảng để nhảy nữa. Khi cho thức ăn bác phải có động tĩnh để nó biết mình tới (ví dụ: huýt sáo, ho vài tiếng) để nó biết, chứ tới đột ngột em nó hoảng sẽ sợ hơn nữa. Bác cứ chăm kiểu đó khoảng 1-2 tháng để em nó thuần từ từ và tĩnh chim. Cứ mặc kệ nó trong lồng và cứ tủ miết như thế (trừ khi cho nó tắm thôi), đừng có yêu em nó quá mà suốt ngày mở áo nhòm ngó.
Đừng ép vội mà hư mất một con chim bác ạ!

thai

vì lúc mới về bác chưa cho chim có thời gian yên tĩnh để trấn an tinh thần chim đó mà . giờ nhát quá thì po tay . nuôi lâu để cải thiện mà thôi

haison1992

Theo em thì con chim dù có hỗn mấy, nếu mình có thời gian và tâm huyết cũng sẽ thuần đc. Lồng thì dùng loại ép bổi, dùng giấy bóng dày bịt nóc, để tránh chom chim bị ngoái lộn khi mình thuần dưỡng. Sáng sớm anh lấy cóng cám ra, đến tầm 9h anh bỏ 1 miếng chuối vào, đến 12h thì bỏ cám vào cho nó ăn 1 chút. Đến lúc đi ngủ thì bỏ hết thức ăn ra( cám+hoa quả). Sau khoảng 2 tháng, thì thay chuối bằng sâu, cầm tay cho ăn, chắc chắn là không ăn ngay, nhưng đói là phải ăn thôi. Nếu kiên trì thì em nghĩ sẽ thuần đc.( Khi anh cầm sâu mà ăn rồi thì đừng vội rụt tay lại ngay, cứ từ từ không chim giật mình)

chipxinh

Còn em thì như thế này không cần làm gì hết cứ để bình thường ở chổ đông người qua lại tầm ngang đầu,sau đó cách khoảng 1 thời gian nhất định (cách 1h hoặc 2h) đi qua vất vào lồng 1 cái gì đó mà em nó thích ăn nhất thế thôi.hihi