Chào Mào Không Đứng Lồng Cần Giúp Đở, và có thưởng..........

trongkhuongbd85

bạn dùng lồng tròn ,dùng áo lồng tủ 50/50 nữa hở nữa tủ để nơi đông người ,cứ 10 ngày bạn thu áo long len 40/60 tức 60 hở 40 trùm cứ như vậy cho tới khi bạn đưa ao long tới nóc va để áo trên noc lồng cho tới tháng thứ 2 minh không muồn nói nhiều cứ thử chuc bac thành công

Thế

Loài lông vũ khi mặt trời lặn mắt sẽ bị quãng ( quãng gà) nên muốn thuần chim nhát bạn nên thuần lúc 17h30p đến khoảng 18h mỗi ngày: cứ 5h30 chiều bạn đem chim treo lên tường cao ngang mặt người rồi cầm con khác kè vào đấu khoảng 5 pPhú rồi từ từ tiến tới gần lồng vừa đi vừa búng tay kêu tách tách tạo chú ý. Sau đó kê tay sát lồ g búng Liên tục đến chán rồi bỏ đi lát nữa quay lại làm tiếp. Ngày qua ngày lặp lại hoài đến khi nào chim thấy bạn nó mừng mà bung cánh hoặc ro liên tục là thành công. Chúc bạn may mắn. Chỉ cần thanks k cần quà hehe. Thân/ thế.

lamda_nguyen

VD : Chim bạn thèm chuối nhất. Hãy cho mỗi ngày chú chim bạn 1 ít, đến khi hết thì một lúc lâu cho ăn lại 1 ít, ít thôi nha. Chim bạn khi thấy bạn sẽ biết là đến lúc bạn cho ăn. Hi vọng bạn thành công.
Ý em tương đồng ý anh, bỏ đói đút cào cào thì sư tử, cọp cũng dạng huấng chi là chào mào...hehehe
Thân Lamda_ Nguyen..!

truonght

khó vậy thì thả thôi bác à:))

em cũng có 1 con nuoi gần 2 năm rồi. chim bắc tôi. đấu đá tốt nhưng phải tội nhát người quá. nhiều úc thấy bực khi treo lồng và hạ lồng. nó nhảy tung lồng luôn, nhảy dữ vậy nhưng ko ngoái mới lạ.? vậy nên em xác định sống chung với chú ta vậy.

Thanks các Bác đã quan tâm.
Những cách các Bác nói trên mình gần như thực hiện hết rồi, nhưng em nó chỉ cải thiện đc 1đến 2 ngày là đâu vẫn hoàn đấy... Cái này mới vui ra nước măt nè các Bác: Người đứng gần lồng không tung, chưa kịp đưa châu chấu + trái cây, em nó đã phi xuống mê đòi ăn rồi...đút là em nó phỉ ra ăn ngay. Nhiều lúc mình lười sang lồng bỏ trái cây, em nó chả thèm nhúc nhích phải lấy tay xua em nó đi chổ khác (không trùm lồng nha các Bác) . Nhưng vừa treo em nó lên đứng cách em nó khoảng 1m đến 2m em nó lai tung hơn cả chim bổi............ chán quá ............. Mong các Bác cho mình 1 PP tốt và nhanh nhất..............

phuc_designer

Khả năng chim của bác nó lạ không gian, lạ cảnh vật (vì em đọc từ trang 1 đến trang 6 có đoạn bác nói cho châu chấu nó phi xuống mổ, cắm chuối nó đứng im 1 chỗ nhiều khi phải đuổi nó ra.... đứng gần o sao nhưng treo lên cách tầm 1-2m thì tung lồng) chỉ có cách là mở hết áo lồng ra sau đó chịu khó di chuyển treo chim ở các điểm có mật độ người qua lại cao để chim quen thôi. Nhà mặt đường thì treo chim ra quá chuẩn (bác nhớ ngồi trông nhé kẻo chim chưa thuần đã bốc hơi rồi)
Chúc bác thành công!

longvtkm5

người đâu chim đó bạn ah .lúc nào chim cũng gần mình.khi minh đi ngủ thiif chim cũng đi ngủ.mình thấy thằng cháu mình nó làm cách đó nó thuần rất nhanh.sờ được cả chim

tranhathi

Thanks các Bác đã đóng góp nhiều PP thuần bổi nhát, rất hay và bổ ích. Thực ra tất cả các cách trên mình đã biết, Mình chỉ tạo topic này để các Bác thảo luận đưa ra các PP thuần bổi hay nhất, dành cho những người bước đầu thuần bổi. Chủ yếu topic này mình tạo ra để tặng chú chim cho người thật tâm huyết. Mong người được nhận quà tặng của mình chăm tốt những chú chim mà mình yêu quý. Mình có ý này không biết các bạn có đồng ý hay không?(vì mình ko thế lựa dc 1 người để tặng quà, sợ nói mình thiên vị) nên mình định ĐẤU GIÁ NGƯỢC ai trả giá thấp nhất đến 9h tối ( 21 giờ) ngày mốt 29_ 11 thì trúng thưởng, giá khởi điểm 500 ngàn bước giá 2 ngàn......Nếu chưa hết giờ mà số tiền còn 0 thì thì người đó sẽ dc quà của mình( số tiền này là ảo không phải đưa cho mình)....... các bác có đồng ý không ạ ( Mình thay đổi giải thưởng. Đó là chú chào mào Phong Sơn 1 mùa 5. Mào siêu lân họng bò, siêng sổ bọng, giọng rất hay, kẹp chim có thái độ cực tốt ( đã dạn người ) Mong các bác cho ý kiến nhaaaaaaaaaaaa............ Nếu ai không thích dòng chim PS, thì như topic mình đã lập mình sẽ tặng chú chim theo yêu cầu vùng miền . Chúc các bác luôn vui vẽ và thành đạt trong cuộc sống........

mecm

Thanks các Bác đã đóng góp nhiều PP thuần bổi nhát, rất hay và bổ ích. Thực ra tất cả các cách trên mình đã biết, Mình chỉ tạo topic này để các Bác thảo luận đưa ra các PP thuần bổi hay nhất, dành cho những người bước đầu thuần bổi. Chủ yếu topic này mình tạo ra để tặng chú chim cho người thật tâm huyết. Mong người được nhận quà tặng của mình chăm tốt những chú chim mà mình yêu quý. Mình có ý này không biết các bạn có đồng ý hay không?(vì mình ko thế lựa dc 1 người để tặng quà, sợ nói mình thiên vị) nên mình định ĐẤU GIÁ NGƯỢC ai trả giá thấp nhất đến 9h tối ( 21 giờ) ngày mốt 29_ 11 thì trúng thưởng, giá khởi điểm 500 ngàn bước giá 2 ngàn......Nếu chưa hết giờ mà số tiền còn 0 thì thì người đó sẽ dc quà của mình( số tiền này là ảo không phải đưa cho mình)....... các bác có đồng ý không ạ ( Mình thay đổi giải thưởng. Đó là chú chào mào Phong Sơn 1 mùa 5. Mào siêu lân họng bò, siêng sổ bọng, giọng rất hay, kẹp chim có thái độ cực tốt ( đã dạn người ) Mong các bác cho ý kiến nhaaaaaaaaaaaa............ Nếu ai không thích dòng chim PS, thì như topic mình đã lập mình sẽ tặng chú chim theo yêu cầu vùng miền . Chúc các bác luôn vui vẽ và thành đạt trong cuộc sống........
ý bác nói là sao mình k hỉu

chaugiathuan1

Khó nhỉ, trước e có 1 chú, chỉ thấy mặt e là nhảy như điên dại.... nhưng thấy người khác thì ko sao. Cố gắng, cố gắng, cố gắng và cuối cùng e cho luôn đứa bạn :D

thangaka

bac có nhà người quen hay bạn bè mở quán cafe hay hàng ăn mà đông khách thì gửi tạm ở đấy 1 thời gian thì dần dần em ấy không sợ người nữa mình có em dương hòa khá già rừng tốt chất rất tốt như bạn nói. mình gửi ở quán cafe của anh bạn khoảng 1 năm cũng là nơi dượt chim luôn dần dần em ấy cũng đã đỡ tung lồng, sau thời gian đó nhà mình mở cửa hàng bán quần áo mình treo trước của nhà nhiêu người đi lại lúc thì mình để dưới đất lúc thì treo lên sau 3 năm em nó thuần tít như chim nuôi non lên vậy sờ mó thả thí quanh nhà chán thì chiu vào lồng. với nhưng em như này thì phải kiên tri " đằng sau 1 chú chim hay là 1 ông chủ chim kiên nhẫn"

Chim Huế là niềm mơ ước của nhiều người, trong đó có e. Nhưng để có được con chim của bác e thấy lại càng khó hơn ước mơ. Thôi thì có cách này e đã áp dụng, thuần được hai con bổi phải nói là cứng sọ chứ không phải cứng đầu nữa:
- Vì mình cũng có chim nhác nên cũng đi học hỏi đủ đường, đủ miếng, nhưng thời gian lại hạn hẹp. Phương pháp cuối cùng là e mang nó xuống luôn cơ quan.
- Bước chuẩn bị: Mua một cái lồng thuần bổi loại vuông, sau đó lấy giấy bóng bọc vở của học sinh và băng keo trong dán kín toàn bộ phần trên, các phía ở mặt trong của lồng, chỉ chừa khoảng 9cm ba mặt phần dưới và mặt trước không dán. Chỉ dùng một cầu chính, không dùng cầu phụ.
- Áp dụng: Buổi sáng, tranh thủ xuống cơ quan thật sớm, rút hết thức ăn trong lồng rồi mang chim ra đường đi nội bộ nơi có nhiều xe qua lại, đặt luôn xuống đất, làm sao cho thật gần xe chạy ngang qua càng tốt. Thời gian đầu chim hoảng bay nhiều, nhưng do bị bịt bóng bên trong nên nó không bám gì được và bị rơi xuống dưới sàn lồng. Cứ kệ nó, chỉ vài bữa là chim tự đứng cầu dáo dác thôi chứ không nhảy nữa. Cách một tiếng e ra vứt cho một con cào cào. Trưa ra lấy lồng vào treo lên và bỏ cám cho ăn. Đến chiều lại áp dụng như vậy. Tối lấy áo của mình (loại vừa mặc xong mà chưa giặt ấy) trùm lồng cho ngủ nghỉ.
- Thuần một thời gian chim sẽ dạn dần, nhưng đừng cho sang lồng khác vội. Không cần tắm táp gì hết, khoảng một tháng rưỡi sau bắt đầu cho tắm.
- Thuần như vậy, nhưng chỉ sau 3 tháng là chim e thấy đã gần như đứng lồng không còn nhảy lambada nữa.
Vì điều kiện mỗi người, mỗi nơi khác nhau nên a tùy tình hình mà gia giảm sao cho hợp lý, có thể áp dụng ở quán cà phê, trường học, trường mẫu giáo, chợ......
- Trên đây là cách e đã áp dụng sau nhiều cách, cảm thấy rất hiệu quả. A dùng thử cho chim mình xem sao, còn nó vẫn nhác nữa thì chúng ta lại nghiên cứu cách khác. Nếu chưa ăn thua, e sẽ tư vấn cho a một cách khác, hổ, báo còn thuần được huống hồ gì một con chim nhỏ nhoi hả a? Quan trọng là ta chịu khó nghiên cứu áp dụng phù hợp với thời gian của chúng ta mà thôi.
Để ủng hộ cho quả đấu giá của bác e xung phong ra đòn trước, nếu trúng e sẽ ủng hộ số tiền đấu giá x 2 cho quỹ từ thiện thuộc diễn đàn của của chúng ta để giúp đỡ phần nào cho những người bất hạnh trong xã hội.
E xin bước trước ạ: 498.000.000 vnd cho con bổi Phong Sơn

Sửa lần cuối:

longvtkm5

Cho minh dang ki mot ve vao vong chung ket nha ban.rat ghien chin hue.mod thong cam em dung dien thoai khong viet tieng Viet duoc

huylam2910

Theo quan điểm của em : sao cứ bắt nó dạn người vậy ah, nó là cá thể có tính cách riêng và hơi khác so với những con chim khác, nếu thực sự yêu nó thì đừng gượng ép nó làm gì, vì qua thời gian chăm bẵm, gần gũi thì nó sẽ chấp nhận mình thôi anh ạ.
Phương pháp thuần bổi hiệu quả thì em nghĩ một người chơi chim như anh chắc là rất rất có kinh nghiệm, thậm chí rất hiểu con chim nữa, nên em nghĩ anh em có nói về phương pháp nào đi nữa thì cũng chỉ để nhưng anh/em mới chơi như bọn em học hỏi, lựa chọn cái nào hợp lý và phù hợp với hoàn cảnh của mình để áp dụng thôi.
Rất vui và rất hoan nghênh về ý tưởng tặng chim giao lưu của anh. Chim Huế thì rất nổi tiếng rồi- là niềm mơ ước của rất nhiều anh em.
Chúc anh sớm tìm ra đc người có đủ tâm huyết và tình yêu đẻ gửi gắm con chim của mình.
Thân.

xuanhuy008

thôi bác ơi! lòng của bác thì ae cũng đã biết rồi. em nghĩ bác không cần đấu giá chi đâu cho mệt. nếu nói về đam mê thì ae chơi trên diễn đàn này ai ai cũng dư thừa đam mê cả rồi bác. bác cứ lựa chọn ra một người bất kỳ - và xem như hôm đó người đó may mắn là "trúng thưởng" một con chym! chẳng ai nói bác thiên vị hay gì gì cả đâu.
còn trường hợp chú chim cưng của bác. bữa giờ e cũng hóng nhưng đúng là vô phương. chim gì mà đút cào cào nhảy xuống ăn nhưng móc lên là tung như điên. thiết nghĩ nó giống như trường hợp của ku gì đó nói: "em nó sợ độ cao"! keke. quá khó cho ca này.

tranhathi

thôi bác ơi! lòng của bác thì ae cũng đã biết rồi. em nghĩ bác không cần đấu giá chi đâu cho mệt. nếu nói về đam mê thì ae chơi trên diễn đàn này ai ai cũng dư thừa đam mê cả rồi bác. bác cứ lựa chọn ra một người bất kỳ - và xem như hôm đó người đó may mắn là "trúng thưởng" một con chym! chẳng ai nói bác thiên vị hay gì gì cả đâu.
còn trường hợp chú chim cưng của bác. bữa giờ e cũng hóng nhưng đúng là vô phương. chim gì mà đút cào cào nhảy xuống ăn nhưng móc lên là tung như điên. thiết nghĩ nó giống như trường hợp của ku gì đó nói: "em nó sợ độ cao"! keke. quá khó cho ca này.
Có phải Anh ở Đà Nẳng không nhỉ? và hình như mình có gặp nhau rồi phải không?