Chào Mào Không Đứng Lồng Cần Giúp Đở, và có thưởng..........

hvanpro

Như tiêu đề, mình cần các cao nhân chỉ giúp cách thuần chú chim khó tính này.

Mình có 1 chú chim Hồng Hạ ALưới ngũ đoản, chim đã hơn 2 mùa lồng. Mình đã dùng mọi phương pháp để thuần, nhưng gần như không thể thuần được em nó. Do tố chất em nó quá tốt nên mình không thể bỏ em nó được. Các bạn đã bao giờ thấy chú chim nào vừa tung lồng, vừa giang cánh vừa sổ bọng chưa? Em nó là vậy đó, em nó đi cội chơi khi nào chán thì đem về chứ chưa bao giờ bỏ đấu cả. Nhưng đang căng thì, thấy ngươi lại gần thì tung lồng như Kim Dung tung chưởng, lại giảm lửa....... Do vậy mình cần 1 phương pháp luyện cho em nó thật dạn người( chủ củ nuôi 1 mùa bó tay, đến lượt mình cũng bó tay.) Ai chỉ đc PP hay nhất mình sẽ tặng cho người đó 1 chú chim bổi Huế đẹp giọng hay cho người đó ( cho chọn vùng, trừ vùng Dương Hòa và Kim Phụng) Thanks All!
Mình có một người bạn nuôi một chú chim ở đà nẵng cũng vậy. Nuôi chú tm 3 lồng rồi nhưng vẫn nhát. Nhưng treo lên vẫn đấu và chơi trường bt. Thứ nhất do con này là tm khó thuần.
Thứ hai do con này già rừng
Thứ ba do con này là chim đầu đàn.
Nên mình khuyên bạn cứ từ từ. Chim 4 or 5 mùa mới đúng lồng là bt. Mà khi nó đứng chơi các ác hơn.

viettuan78

Mình có một người bạn nuôi một chú chim ở đà nẵng cũng vậy. Nuôi chú tm 3 lồng rồi nhưng vẫn nhát. Nhưng treo lên vẫn đấu và chơi trường bt. Thứ nhất do con này là tm khó thuần.
Thứ hai do con này già rừng
Thứ ba do con này là chim đầu đàn.
Nên mình khuyên bạn cứ từ từ. Chim 4 or 5 mùa mới đúng lồng là bt. Mà khi nó đứng chơi các ác hơn.
, mình cũng đang cố gắng chăm đây bạn, ông bà ta có câu Dục Tốc Bất đạt!

hvanpro

Hi bác tuấn hả . mình đang nt cho chủ topic. Còn tuấn hả con mình cũng 3 mùa -mà k nhát đến nổi như vậy đâu. Hi chăm tốt nha tuấn.

giangnam

theo kn cá nhân của mih:
1/ kiếm 1 lồng ép bổi che 3 mặt hông vs mặt trên(mặt trong lồng nha bạn)
2/ treo chỗ có ng qua lại (treo tầm ngang ngực thui nha bạn)
3/ bỏ cóng thức ăn ra , canh time xem e nó đói thì lại quẳng cho e nó 1e cào cào
4/khi e nó quen chủ thì bỏ 2 miếng che măt hok ra rùi cho e nó tắm táp bt trở lại
(kn cá nhân là vậy mih thuần đc 3 e bối siêu nhát, theo cách này thì mất 1 mùa đó bạn, bạn thấy ý kiến mih hợp lý thì áp dụng thui
nếu thành công ko cần tặng 1e đâu giup mih tuyển 1e huế 9 hãng là đc)

cmtegiac

thôi bác ơi! lòng của bác thì ae cũng đã biết rồi. em nghĩ bác không cần đấu giá chi đâu cho mệt. nếu nói về đam mê thì ae chơi trên diễn đàn này ai ai cũng dư thừa đam mê cả rồi bác. bác cứ lựa chọn ra một người bất kỳ - và xem như hôm đó người đó may mắn là "trúng thưởng" một con chym! chẳng ai nói bác thiên vị hay gì gì cả đâu.
còn trường hợp chú chim cưng của bác. bữa giờ e cũng hóng nhưng đúng là vô phương. chim gì mà đút cào cào nhảy xuống ăn nhưng móc lên là tung như điên. thiết nghĩ nó giống như trường hợp của ku gì đó nói: "em nó sợ độ cao"! keke. quá khó cho ca này.
đồng quan điểm với bạn xuanhuy, bác chủ có lòng tốt từ cứ chơi trò xổ số, ai hên trúng thưởng là vui hehe. Tất cả AE đều cám ơn lòng tốt của bác

chaomaoemut

Xin hỏi bác chủ chim đã thuần chưa ah. em có con chim nam giang bến giằng cũng nhát lắm nhưng mà vừa nhảy vừa xổ vừa bung cánh như bác nói nên cũng đang hóng cách thuần chim nhanh.

tieuhaunhi

Bác đừng ép làm gì .cứ cho e nó vô lồng nuôi bt, chăm sóc theo chế độ của bác. Ở nhà thì treo chỗ đông người, quen tiệm chim thì gửi tiệm chim 1 ngày rồi xách về mai lại xách ra gửi tiệm, đảm bảo gặp bác là hết tung lồng, còn người lạ thì chịu, cũng đừng để ý nhiều tới nó làm gì, cứ từ từ tận hưởng thú vui,để ý nó quá khi thấy nó tung lồng rất khó chịu bác à